lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Dưới đây là tổng hợp các review, đánh giá và nhận xét về phim Captain Marvel hay tên tiếng Việt là Đại úy Marvel của những bạn đã đi xem trước đó.Nếu bạn đang có ý định mua vé xem phim này thì có thể tham khảo qua những review bên dưới đây để quyết định có nên đi xem không nhé.

3444

Review 1

Sau khi đi xem CM về thì trong đầu mình thực sự chỉ có thể nghĩ được hai câu: “Ủa sao ở nhà mọi người chê phim kinh khủng thế? Phim đâu có tệ tới mức đó.” và “Hình như mình với mọi người đi xem hai phim khác nhau thì phải.” Bởi vì thực sự, sau ba bốn ngày đọc review của tất tần mọi người, từ các bloggers trên Facebook cho tới các bạn ở trong group Marvel cho đến hôm nay mình được đi xem, mình thấy hình như mọi người đã hơi làm quá, hơi khắt khe với Captain Marvel rồi.

Mình sẽ nói luôn, mình chấm Captain Marvel 7,5/10 thậm chí là 8/10.

Đầu tiên là về màu phim cũng như nhạc phim. Mình thấy về nhiều người chê nhạc phim nhưng mình thì lại rất thích, rất rất thích là đằng khác. Bởi vì sao, vì bản thân mình vốn là một người có taste nhạc khá dị, mình thích nhạc thịnh hành hiện giờ nhưng mình lại cũng rất thích nhạc hồi xưa. Các bạn tưởng tượng một đứa ngồi nghe đi nghe lại các bản tình ca đồng quê của Hank Williams rồi hàng loạt những ca sĩ của thập niên 1900 vào năm 2019 là đủ hiểu. Chính vì taste nhạc như vậy nên đối với mình, phần nhạc của Captain Marvel không dở. Mặc dù có một bài đúng là không hợp cảnh phim thật, nhưng mình thấy chỉ có một bài đó thôi. Còn lại nhìn chung là ổn.

Thứ hai là màu phim với cách quay phim. Mình nhớ không nhầm đâu đó hôm bữa đọc được ở đâu có bạn chê màu phim với cách quay phim lần này chán. Nói như nào nhỉ, mình lại thấy khá thú vị
=)) bản thân mình ngoài nghe nhạc cũ nhiều thì cũng lục xem khá nhiều những bộ phim ngày xưa nữa cho nên mình thấy phim quay như vậy, để màu phim như thế là quá hợp với bối cảnh của phim rồi. Bạn nào hay xem các tác phẩm của những năm 1900 hoặc các bộ phim độc lập là sẽ dễ dàng nhận ra ngay màu phim và cách quay có phần khá mộc này. Bản thân mình cũng đã kinh qua nhiều phim độc lập thiên về tâm lí nhân vật cũng như các thể loại phim mà xen kẽ nhiều cảnh flashback về quá khứ với hiện tại rồi nên thấy Captain Marvel như này là còn nhẹ đô chán
:v

Thứ ba là về diễn viên chính – Brie Larson. Bỏ qua các thể loại scandal phốt phiếc của chị này qua một bên thì Brie Larson đã đóng rất tròn vai diễn Captain Marvel được giao. Các bạn chê là Brie diễn nhiều đoạn biểu cảm hơi lố các thứ nên khi vào rạp mình cũng chuẩn bị tinh thần để gọi là “bắt lỗi” Brie rồi nhưng buồn cười là mình lại thấy Brie đóng chả lố tẹo nào, ngược lại còn duyên nữa. Mình cũng đoán đoán một số cảnh các bạn nói là Brie biểu cảm lố nhưng không biết là đúng không, nói chung, biểu cảm của Brie đối với cá nhân mình, không lố. Chắc là do tiếp xúc với bạn bè bên này chúng nó cũng hay có mấy cái biểu cảm kiểu như Brie với Fury lúc nói chuyện trêu nhau nên mình thấy bình thường. Cả lúc Brie nói chuyện với bé gái con cô bạn thân nữa, đều là biểu cảm của một con người bình thường hết ý, mình chả thấy lố chỗ nào cả.

Thứ tư là về nội dung cũng như mạch phim. Thành thật là từ đầu phim cho tới khi Nick Fury xuất hiện khá chán và lê thê nên mình đã ngủ gật vài lần, chỉ cho tới khi Fury xuất hiện mình mới thấy phim được đẩy về đúng nhịp độ như các phim trước đó của Marvel. Mạch phim mình thấy trừ đoạn đầu ra thì khá ổn định, không quá nhanh cũng không quá chậm, các cảnh đánh nhau không bị dồn dập. Và không biết mọi người thấy sao chứ mình cảm thấy Captain Marvel phần nào đó tập trung vào tâm lí của Carol Denvers hơn là các cảnh đánh đấm ép phê. Nội dung dễ hiểu, mình xem ở bên này không có phụ đề nên đương nhiên không thể tránh những chỗ chưa hiểu rõ hoàn toàn nhưng vẫn hiểu được 80-90% lời thoại của phim. Plot twist thì sẽ tuỳ người cảm nhận mà thấy có sốc hay không, đối với mình thì có
:v chắc đọc tới đây sẽ có người nghĩ là: “Xời, dễ thế mà cũng không đoán được” nhưng biết sao giờ? Mỗi người một tư duy khác nhau mà. Về phần hài cũng như các jokes trong phim. Thấy mọi người chê phần này dữ lắm nhưng mình xem thì mình cũng như cả rạp cười như được mùa luôn nên mình tò mò không hiểu phụ đề ở nhà dịch ra sao mà phần này lại bị chê đến thế. Xem xong rạp mình còn vỗ tay là các bạn đủ hiểu họ enjoy phim tới mức nào nhé, cảm thấy gu phim ở Việt Nam và bên này khác nhau thực sự.
Phim có sạn hay không? Có, nhưng đối với mình thì nó không đáng kể. Và mình chỉ muốn nói là đoạn tri ân Stan Lee ở đầu phim cũng như cảnh Stan Lee cameo đã khiến mình khóc..

Thứ năm, vẫn liên quan tới nội dung mà mình thấy các bạn ở Việt Nam than rất nhiều đó là về vấn đề nữ quyền trong Captain Marvel và nguồn gốc sức mạnh của Carol. Khi xem Captain Marvel, mình không hề thấy một chút nào là phim muốn nhấn mạnh về việc nữ quyền cả, thực sự là vậy. Đối với mình, Captain Marvel là về sự tự tin vào chính bản thân mình cũng như đan xen một chút tình cảm gia đình và bạn bè. Nữ quyền? Mình không thấy, có chăng đó là Marvel sử dụng nữ quyền để PR cho phim bởi phim ra mắt vào dịp 8/3 mà thôi, đó là cảm nhận của mình. Chính vì vậy mình khi xem thấy quái lạ, nữ quyền gì đâu sao không thấy nhắc mà các bạn ở nhà chửi vụ này lắm thế. Hoặc có thể là có nhắc nhưng mình không nghe kịp và không hiểu chăng?
Còn về phần nguồn gốc sức mạnh của Captain Marvel. Đoạn này mình thực sự phải dùng hai từ “cạn lời” khi nhớ lại những review mình đã đọc được của mọi người ở nhà. Chả hiểu sao cả một cái cảnh hoành tráng như thế, rõ ràng như thế rồi mà mọi người vẫn không hiểu sức mạnh của Carol tới từ đâu. Thậm chí là nguồn gốc sức mạnh của Carol còn được nói hẳn ra trong lời thoại của Jude Law (đóng vai Yon-Rogg) cơ mà. Thực sự đấy..khó hiểu chỗ nào vậy…? Mình biết là tự nhiên đùng một cái một người bình thường như Carol lại có thể lãnh trọn nguồn năng lượng như vậy là hơi vô lí nhưng cũng đâu có gì lạ nhỉ? Mọi người vẫn thường bảo “Nothing is impossible” mà phải không?

Thứ sáu là về tình bạn của Fury và Carol. Thực ra cũng không có gì đâu chỉ là mình rất thích cách xây dựng tình bạn của hai nhân vật này thôi, kiểu hơi dị dị một chút nhưng mình lại rất thích hehe, thật ra dùng từ dị không đúng lắm nhưng mình không biết dùng từ gì khác
À và một cái nữa đó chính là chemistry của Quàng thượng với Fury ạ, huhu cute dã man luôn á, nhìn ổng chơi với Quàng thượng mình kiểu “Nick Fury who? Nick Fury where?” ý
=)))

Suýt quên, một cái quan trọng nữa đó chính là việc các bạn chê nhân vật Captain Marvel được buff quá đà. Mình xin phép say no với nhận định trên. Đối với một nhân vật được mô tả như mạnh nhất trong vũ trụ Marvel, một nhân vật có thể cân được Thanos thì đối với mình, sức mạnh của Captain Marvel trên phim vẫn thấp hơn sự kì vọng của mình một bậc. Mặc dù là thấp hơn kì vọng của mình một bậc nhưng để nhận xét công tâm mình sẽ nói là Marvel đã show vừa đủ những gì chúng ta cần biết về khả năng cũng như sức mạnh của Carol. Mình cảm thấy như Marvel còn đang ém hàng và chưa cho chúng ta xem full sức mạnh của Carol đâu. Mà mình dám chắc nếu Marvel không cho Carol mạnh như thế trong phim thì về các bạn sẽ lại than là “Captain Marvel yếu xì mà ai cũng tung hô là mạnh lắm” hay đại loại vậy. Nói như nào nhỉ, đối với mình sức mạnh của Carol trong phim này hơn Wanda một hai bậc gì đó, mình định so sánh với Wonder Woman nữa nhưng thôi.
Và các bạn cũng không cần phải lo lắng về việc Captain Marvel sẽ chiếm spotlight trong A4 đâu. Mình nói thật, đã là siêu anh hùng thì ai chả mạnh? Mạnh ít hay nhiều, mạnh về mặt nào đi chăng nữa thì cũng vẫn là mạnh và khi tham gia các trận chiến to thì điều khiến cho mọi thứ thành công chính là các thành viên trong đội phải biết hỗ trợ, bổ sung cho nhau, mọi thứ đều có kế hoạch tác chiến rõ ràng chứ đâu phải thích đánh Đông thì đánh Đông, thích đánh Tây thì đánh Tây đâu mà lo giật spotlight với cả không giật. Captain Marvel mạnh, đúng, rất mạnh nhưng cũng không phải là mạnh tới mức có thể cân được cả thế giới.

Đối với mình, Captain Marvel là một bước đệm hoàn hảo cho Avengers: Endgame vào tháng Tư tới đây và các bạn nên đi xem. Mình đi xem phim và viết review trên vị thế vừa là của một người xem phim bình thường vừa là một người đã theo vũ trụ điện ảnh Marvel từ Avengers: Age of Ultron. Mình cũng tự bổ sung một số kiến thức nhỏ gọn bên lề bằng các bài viết trên page và group về Marvel nên có thể sẽ có cách nhìn cũng như cảm nhận khác với nhiều người chính vì vậy, gạch đá, các bạn cứ ném nhưng mình xin phép không nhận. Nếu là bàn luận phim một cách vui vẻ hoặc bổ sung thêm kiến thức cho mình thì hoàn toàn ok thôi hehe vì mình cũng muốn được biết, được hiểu thêm mà.

Chắc thế này là tạm đủ rồi nhỉ, mọi người buổi tối vui vẻ hehe ^^

Review 2

Lời đầu tiên, xin phép được nhại lời của Okoye để miêu tả cảm xúc lúc này của mình về ''Chị Hai'' Marvel: ''Má ơi, mạnh vậy mà hổm rày ở trển làm gì vậy má!!!!''
Thiệt luôn bà Hai Marvel bả mạnh kinh khủng khiếp, nếu so về độ trâu bò và chịu tẩn nhau thì không thua kém gì chị Hai Phượng đâu
:)))) Có điều Hai Phượng chỉ ở đẳng cấp Việt Nam, còn Hai Marvel đã lên hàng vũ trụ rồi. Bá đạo trên từng hạt gạo.
Cảm tưởng như cả đội Avengers tập hợp lại cũng bị chị bắt xếp hàng tát cho mỗi đứa 1 cái sml
:))) Chắc End Game sắp tới Thanos bị chị cho ăn hành ra bã mất

Về độ mạnh thì khỏi phải bàn nữa nhé, đi xem mới thấy đã cỡ nào lận
Xét về nội dung thì Captain Marvel cũng vẫn xoay quanh công thức làm phim cũ của Marvel: Nội dung dễ hiểu + Kỹ xảo, hành động mãn nhãn + Chi tiết gài cắm liên quan đến MCU + 1 chút hài hước. Từ đó là có một bom tấn để đời
:v Và Captain Marvel cũng không phải là ngoại lệ, tuy nhiên, đừng vì thế mà nghĩ rằng bộ phim nhàm chán nha các bạn. Những cú plot twist tuyệt cú mèo trong phim và những chi tiết không-tài-nào-đoán-được sẽ khiến bạn bất ngờ đến sửng sốt luôn đấy
:)) Kiểu ''what the f*ck??? - how did he/she/they do that????'', cảm giác high lắm các bạn
:)))
Những điều khiến mình đánh giá cao bộ phim:
  • Sức mạnh của Chị Hai Marvel.
  • ''Hoàng thượng'' Goose (má ơi nó bá đạo nhất phim đó mọi người
    :v)
  • Sự tri ân và tôn vinh Stanlee (mới đầu phim đã làm người ta xúc động...)
  • Plot Twist đỉnh vailolllll
  • After Credit 1 - ĐỈNH, ĐỈNH, RẤT RẤT ĐỈNH (Cả rạp mình xem hò reo, la hét vỗ tay muốn banh cái rạp vì cái after credit
  • Nick Fury và con mắt của anh ấy (cha này mua vui cho toàn phim
Những điều khiến mình hơi thất vọng về phim:
  • Cốt truyện hơi ''lơ lửng'', mình đã kỳ vọng sẽ được giải thích rõ hơn về quá trình biến đổi của Carol, phim chỉ dừng ở mức tái hiện nguồn gốc sức mạnh, nhưng không xoáy sâu vào hành trình chuyển hóa của Carol, đặc biệt là pha biến hình Binary hơi vội vàng, cảm giác chưa thật sự High.
  • Kỹ xảo so với Guardian of the Galaxy thì có vẻ thua xa
    T.T mặc dù đã sau 4-5 năm rồi.
  • Hành động không nhiều lắm, chủ yếu là phô diễn kỹ xảo với phi thuyền, súng đạn trong không gian thôi, không có nhiều màn đấu cận chiến. Cũng có thể hiểu được thôi vì mạnh như chị Hai thì đấu tay đôi làm gì, chỉ cần dang đôi tay bắn phát là tan nát rồi
    :))))
Bài học rút ra từ phim:
  • Đừng bao giờ khinh thường phụ nữ, họ có thể làm nên những điều tuyệt vời vượt ngoài sức tưởng tượng của chúng ta.
  • Hãy cẩn thận với chú mèo của bạn, có thể nó là 1 sinh vật nguy hiểm nhất vũ trụ này đấy
    :)))
  • Và bài học muôn thuở: TUYỆT ĐỐI không bao giờ tin vào TRAILER của Marvel
    :)) Nhớ, phải nhớ nhennn
  • Hãy tự mình đứng dậy sau mỗi lần vấp ngã, để biết được bản thân đã trở nên mạnh mẽ như thế nào.
Và một điều cuối cùng mà Captain Marvel đã làm được, đó chính là việc tôn vinh giá trị của người phụ nữ, một sự truyền tải hết sức ý nghĩa nhân dịp 8/3 sắp tới, ngày của nữ quyền lên ngôi
<3
<3
<3 Cũng giống như chị Hai Marvel, mình cũng muốn gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến 1 nửa thế giới trong dịp đặc biệt này, hi vọng rằng những người phụ nữ của chúng ta ai cũng đều là 1 Captain Marvel đầy cá tính và mạnh mẽ
;)
Chấm điểm: 7/10 cho 1 bộ phim mang tính giải trí và không thể nào bỏ qua đối với một fan hay đơn giản là 1 người theo dõi vũ trụ Marvel.

P/S1: End Game sẽ là hành trình đi tìm người bạn thân của Hai Marvel đã bị Thanos bắt cóc nhốt ở Soul World. Nếu Hai Phượng hỏi: ''Con tao đâu?''. Thì chị Hai Marvel hỏi: ''Fury của tao đâu?''

P/S2: Đi xem offline với Fan Marvel quả không uổng tiền các bạn à :)) ngồi với fan tha hồ hò hét, vỗ tay mỗi khi đến đoạn cao trào, phấn khích, trải nghiệm cảm xúc điện ảnh trọn vẹn luôn ^^

P/S3: Phim có 2 after credit, mọi người nhớ ở lại coi, với đừng uống nhiều nước quá nha, phim dài 2 tiếng 30 phút lận, hại thận lắm

Review 3

- Hi mọi người. Mình biết là có rất nhiều bài viết review về phim rồi, ai cũng có cảm nhận riêng, mình tôn trọng. Nhưng về cảm nhận của mình, đây là 1 bộ phim rất hay. Không phải xuất sắc nhưng mình đánh giá 8,5/10. Mình xin đưa ra đánh giá ngắn gọn , xúc tích nhất cho những bạn chưa thể coi sớm dc.
Nội dung phim bài bản và hợp lý ngay từ những giây đầu tiên của bộ phim, thường thì khi bắt đầu khoảng 1-2 phút đầu phim nhiều người sẽ cho rằng chỉ là những đoạn nói chuyện ko quan trọng và bỏ qua, nhưng CAPTAIN MARVEL đã làm tốt điều đó. Cuốn hút ngay từ những giây đầu tiên.
Từ đó, bộ phim được diễn đạt theo 1 cách trơn tru và dễ hiểu nhất. Kể cả những người chưa xem những tập liên quan nào cũng có thể đều hiểu được.
Tập phim này đem lại cảm giác bối rối, ko thể phân biệt dc đâu là thật/ giả - bạn/thù cho đến cuối phim.
Sẽ có 1 phân đoạn mà mình cảm thấy rất ý nghĩa và cảm động nên đối với fan Marvel thì đừng nên bỏ lỡ nhé.( Mình hi vọng sẽ có bạn phân tích chi tiết về đoạn này sau khi hầu hết các bạn đã xem xong )
Mình có thấy 1 số bạn cho là Carol có thể solo ngang ngửa với Thanos 1-1, nhưng mình cảm giác như điều này là ko thể,dù mình đã thấy Carol bộc lộ sức mạnh tối ưu nhất, nhưng nếu để solo 1-1 với Thanos full gem thì là điều bất khả thi, nên các bạn yên tâm là Captain Marvel đúng là mạnh thật nhưng để bá đạo thì mình nghĩ là phim sẽ làm phù hợp chứ ko vượt trội hơn ai cả. ( Đây là cảm nhận riêng, tùy mỗi người xem phim nhận xét)

- Còn những phần khác về bộ phim thì mình nghĩ các bạn nên ra rạp về thưởng thức, riêng mình chắc sẽ đi xem lại lần 2. ( Avenger Infinity war mình ra rạp xem lại 3 lần )
- Vài lời khuyên về after credit :
  • + AC 1 : rất đáng chờ
  • + AC 2 : sau khi xem phim thì mình nghĩ là ko nên chờ vì nó ko quan trọng lắm ( mình nói trước để giúp các bạn xem giờ khuya có thể về sớm 5-7p để khỏi tốn thời gian).
- Đấy là hầu hết cảm nhận và lời khuyên của mình cho các bạn trước khi xem phim. Các bạn nên ra rạp để thưởng thức nhé.

Review 4

Nhớ hồi Wonder Woman công chiếu đã tạo được một làn sóng rất lớn, vì Diana Prince của Gal Gadot quá iconic, quá sắc sảo, quyền lực và có cái gọi là chiều sâu đủ để chúng ta yêu mến. Mình không nghĩ Captain Marvel của Brie Larson làm được điều tương tự.

Ai đang hyped thì nên hạ hyped xuống vì cá nhân mình thấy phim không xuất sắc. Lúc ra khỏi rạp nghĩ chỉ có mình mình nhưng giờ nhận ra khá nhiều người đồng quan điểm.

Điều làm chúng ta thích thú những original story của các MCU super heroes luôn là việc mỗi người bọn họ đều mở ra cho chúng ta một thế giới mới, một khái niệm mới và vũ trụ MCU cứ thế lớn dần. Ở Phase 2 và 3 chúng ta có GotG, mở ra thế giới ngoài trái đất, Antman mở ra thế giới lượng tử, Black Panther đưa ta đến Wakanda với những góc quay ngoại cảnh hùng vĩ và trang phục lộng lẫy, hay ngay cả Doctor Strange cũng mở ra multiverse và những màn đấu phép mới lạ, những khái niệm thời gian thú vị.

Captain Marvel không mở ra gì nhiều ngoài phạm vi những thứ chúng ta đã biết và ĐÃ ĐOÁN ĐƯỢC. Có lẽ Disney Marvel đã để lộ quá nhiều tình tiết, nên hành trình tìm lại ký ức của Vers trở nên khá lê thê và dễ đoán chặng tiếp theo. Có lẽ những chiêu đẹp nhất của chị đều đã được show trong trailer, nên ngoài những tràn pháo tay phấn khích cho chị ở đúng những cảnh đã thấy trong trailer thì cũng không có gì đặc biệt.

Chiến dịch marketing về nữ quyền cùng những phát ngôn gây tranh cãi của Brie Larson không đồng nhất với cách nhân vật của chị thể hiện trong phim. Trái với Diana “Wonder Woman” Prince, nhân vật Carol “Avenger” Danvers không được kịch bản position kế những nhân vật nam đầy tính đàn áp trong một xã hội nam quyền. Tất cả những gì ta thấy chỉ là vài câu nói trong flashback, không tạo được ấn tượng. Phim còn bị thiếu điểm rơi trong kịch bản để làm đòn bẩy cho nhân vật, dẫn đến việc những struggles và tranh đấu khá hời hợt và làm theme về feminism bị yếu đi, chỉ thoáng qua ở vỏ ngoài.

Dù sao Marvel cũng khéo làm phim an toàn nhất có thể để khán giả vẫn enjoy phim và không cảm thấy chịu đựng. Mọi thứ quan trọng nhất trong phim này chỉ nằm ở 10p cuối của phim + after credit, vì nó mang tính chất móc nối cho Endgame. Nhưng với mình, bộ phim MCU đầu tiên featuring một nữ anh hùng xứng đáng làm tốt hơn thế này và chắc mình cũng không xem lại lần 2 ? Từ đầu 2018 đến nay, các phim siêu anh hùng mà khán giả được xem chỉ có tăng tiến về chất lượng, ý tưởng và độ hoành tráng dù là Marvel hay DC (đỉnh cao là bữa tiệc Aquaman) nhưng Captain Marvel chỉ là một bộ phim an toàn dịp tháng 3 để lót sàn cho cú công phá ngày 26/4 sắp tới của Endgame.

Sửa lần cuối: