Kinh nghiệm chăm sóc da đỡ dầu nhờn (da hỗn hợp thiên dầu) như thế nào

Da ai hỗn hợp thiên dầu nhìn chắc chắn sẽ thấy quen, cái mặt em không khác gì cái chảo dầu luôn mọi người ạ. Da dầu nên mặt em cũng kha khá mụn ẩn mụn đầu đen. Stress luôn ạ. Các chị đẹp cho em xin tips nào hay dùng gì để đỡ dầu nhờn được không ạ.
Em cảm ơn.

phuonganha

Tài xế mới
mình dùng B5 cấp ẩm thôi chứ giờ ko dùng HA nữa vì tự cảm thấy da đủ ẩm rồi bạn ạ

thanhvoz

Tài xế mới
Càng đung cái này thì mặt càng nh dầu, mình cai cái này và chăm chỉ cấp ẩm giờ ok hẳn

ngocphuongz

Tài xế mới
toner T.O kẽm 10% á vs xài kcn makeprem vs lại kem dưỡng loại kiềm dầu của bioderma nha kiềm dầu đỉnh lắm luon

ezlove1

Tài xế mới
Bạn xài toner labo labo mua này xài mát, mà còn đỡ dầu, khít lỗ chân lông nè, m đang xài, da m cũng ko thua chảo dầu

nguyentana

Tài xế mới
cái này k kiềm dầu đâu bạn, cuối ngày còn nhiều dầu và xuống tone da nữa, được cái thấm nhanh thôi

minhmantran

Tài xế mới
Ko nên dùng nh giấy thấm dầu, các tăng tiết dầu b a, thấy cô ng Nhật bảo dùng giấy ăn gấp nhỏ thấm thấm thui

minhanhtrantran

Tài xế mới
Da dầu thiếu nước, da khô thiếu ẩm Mình cai giấy thấm dầu nhờ lotion mask. Chân ái cuộc đời. Giờ hnao lười vã mỗi nước hh rồi đi ngủ mà sáng dậy chỉ đổ xíu xiu dầu ở mũi còn các chỗ khác như da thường luôn. Bổ sung thêm HA vào chu trình skincare hàng ngày và khoá ẩm nữa là ok

yeu4rever

Tài xế mới
vậy mình hỏi cái này nhé. Cấp nước của bạn bảo là thành phần gì vậy bạn? Nước à? Chứ trong tất cả tài liệu thẩm mỹ nội khoa và da liễu mình chưa thấy chỗ nào ghi các thành phần cấp nước đâu, chỉ có các thành phần dưỡng ẩm thôi :)))

vantran

Tài xế mới
cấp ẩm là gì? Cấp nước là gì? Những cái bạn nói đều là dưỡng ẩm hết. Cũng 1 nấy thành phần bạn chỉ đang nó về khác nhau của kết cấu sp. Lựa chọn dưỡng ẩm cho da theo quy tắc: “kem cho da khô, lotion cho da hỗn hợp nhạy cảm, gel và serum cho da dầu” Nếu muốn hiểu hơn về dưỡng ẩm thì đọc bài “phân nhóm dưỡng ẩm cho da” của mình trong group.

ngochane

Tài xế mới
là cấp nc là chuyên cấp nc còn cấp ẩm thì nhiều ẩm hơn nc, ncl là kiến thức t không nhiều n về khoản này t bị lọt nhiều làn r nên hiểu lắm, nếu b muốn biết ntn thì cứ cấp ẩm nhiều lên da r sẽ thấy, sau hopm đó thì cấp nc, sẽ thấy hai kết quả khác nhau

nguyentana

Tài xế mới
PHÂN NHÓM DƯỠNG ẨM: Dưỡng ẩm được chia làm 3 nhóm chính: giữ ẩm, bít ẩm và làm mềm da. Mặc dù có cùng vai trò nhưng hoạt động với cơ chế khác nhau. 1. Bít ẩm: Giữ nước lại trên bề mặt da và thúc đẩy cấu thành lipid của hàng rào bảo vệ da. Các thành phần: - Các loại dầu (petrolatum, dầu khoáng) - Cholesterol, squalene - Sáp ( sáp ong, sáp lỏng,...) - Silicone (dimethicone, cyclomethicone) - Stearic, cetyl alcohol, stearyl alcohol - Bơ hạt mỡ 2. Giữ ẩm: kéo nước từ trung bì da lên thượng bì hoặc hút ẩm từ không khí lên bề mặt da. Các thành phần: - glycerin - Urea - Hyaluronic acid, sodium hyaluronate - Sorbitol - Panthenol (b5) 3. Làm mềm da: các chất làm mềm da bổ trợ thêm cho các liên kết dính vữa lipid giữa các tế bào sừng, qua đó làm mềm , đồng thời giảm hiện tượng mất nước qua da. Các thành phần: - Cetyl stearate - Glyceryl strearate - Octyl octanoate - Decyl oleate - Isostearyl alcohol Lưu ý: việc sử dụng các chất giữ ẩm đơn độc có thể làm tăng hiện tượng mất nước qua da (vì tính hút ẩm ngược) nên cần lựa chọn phối hợp thêm các chất bít ẩm khác để khoá ẩm. Lựa chọn kết cấu sản phẩm dưỡng ẩm cho da áp dụng quy tắc sau: “kem phù hợp cho da khô, lotion cho da hỗn hợp hay nhạy cảm, serum hoặc gel phù hợp cho da dầu.”

khangk

Tài xế mới
đọc để hiểu cho kĩ nha bạn. HA là thành phần giữ ẩm chứ k ai nói là tp cấp nước hết. Còn cái cấp ẩm mà bạn đang lầm tưởng là các sp có tp khoá ẩm nhé! Dưỡng ẩm đc chia ra làm 3 loại là khoá ẩm(bít ẩm), giữ ẩm và làm mềm da. Mỗi loại có nhiệm vụ khác nhau. Đã sai còn cố cãi to

lantran

Tài xế mới
cái kem cuối của e là tp gì mới quan trọng. Kể cả e có khoá ẩm bằng serum cũng đc nhưng serum đấy có tp khoá ẩm. Với da dầu vào mùa hè, thời tiết nóng ẩm có thể k cần tới khoá ẩm, bởi vì thời tiết này k bị hút ẩm ngược đc đâu. Có mùa đông hanh khô thì cần

cuchien

Tài xế mới
Da mình da dầu. Sau khi skincare khoảng 1-2 tiếng là đi 1 giấy thấm dầu, sau 1-2 tiếng nữa thì lại đi thêm 1 giấy thấm dầu nói chung là k xài gì ngoài toner thì đỡ dầu hơn. Chả hiểu da mình nó si quần que kiểu gì

yeu4rever

Tài xế mới
-.- bạn phải xem hoạt chất trong serum vs kem dưỡng đó là gì mỗi hãng họ có 1 công thức riêng mà, tác dụng của khoá ẩm ngoài dưỡng ẩm ra n tránh bốc hơi nước, mà VN thì thời tiết nóng ẩm độ ẩm lúc nào cx cao nên ko phải ai cx cần khoá ẩm. B phải tự xem da b cần hay ko, da mỗi ng sẽ chăm sóc ko giống nhau đâu. Nếu loại kem dưỡng b đang dùng thấy bí quá khó chịu quá thì thôi, thử thay bằng toner hay lotion xem sao

dechoat

Tài xế mới
Chuẩn luôn ạ. Trc đây rửa mặt sau 2p bắt đầu đổ dầu. Từ ngày uống iso ( m uống 1 năm và ngưng thuốc đc 6 tháng rùi) thì rửa mặt xong mà quên k dưỡng ẩm vào thì 10 phút sau ra khô đét vào cảm tưởng cười 1 phát da có thể rách luôn ấy ???. Tóc ngày trc sáng gội chiều bết, h thì đc hoà nhập cộng đồng r, 2 ngày ms cần gội

thanhvoz

Tài xế mới
trước chưa dùng máy mình đắp mask rửa các thể loại mà mặt vẫn như chảo dầu, sau dùng máy + peel da thấy đỡ hẳn, giờ đầu tư thêm bha obagi thấy cải thiện hẳn luôn. Đôi lúc k dưỡng ẩm kĩ lại bị khô da nữa ?