volamfan

Support
Moderator
Chắc chắn nhiều bạn khi chơi liên quan Mobile sẽ thấy điện thoại mình hiển thị FPS rất thấp rơi vào khoảng 30 FPS tuy nhiên nhiều người lại hiển thị tới 60 FPS rất cao vậy làm sao để khi chơi tựa game này thông số FPS cao như vậy?

Đầu tiên phải nói để có thể chơi mượt mà thì FPS phải cao và để FPS cao thì ngoài việc thiết lập các cài đặt trong game thì điện thoại của bạn phải có vi xử lý (chip) ngon như Snapdragon, MediaTek... và ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn mọi người cách bật FPS cao cho điện thoại của bạn khi chơi Liên quân Mobile nhé.

Bước 1.Thiết lâp chế độ hiển thị

Đầu tiên bạn tiến hành thiết lập chế độ hiển thị hình ảnh để cho ra hình ảnh chất lượng tốt khi các bạn combat hay di chuyển trong liên quân mobile.Tại sảnh chờ bạn vào phần Cài đặt -> Chung tại đây bạn kéo xuống phía dưới bấm kéo các tùy chọn về Chất lượng hình ảnh, chất lượng chi tiết, Camera như hình ảnh dưới đây.

Các bạn lưu ý là không phải điện thoại nào cũng thiết lập được ở chế độ Cao vì vậy thiết lập trên còn phụ thuộc vào chip xử lí và RAM điện thoại bạn nữa.Nếu điện thoại bạn sử dụng chip 8 nhân với bộ nhớ RAM từ 3G trở lên thì hoàn toàn thiết lập được ở mức trên.
Còn nếu điện thoại bạn yếu RAM 2G thì nên để ở mức Thấp hết nhé, và cái thiết lập này không quyết định hoàn toàn đến FPS cao hay thấp mà chỉ quyết định ở chất lượng hỉnh ảnh đẹp hay xấu thôi tuy nhiên hình ảnh mượt sẽ làm tốn PIN hơn nhé các bạn.

Bước 2.Bật FPS cao

Đây là thiết lập quan trọng nhất nhé các bạn, để tặng FPS các bạn từ 30 khung hình trên giây lên 60 khung hình thì tại mục Cài đặt -> Chung như ở bước 1 bạn tìm thông số FPS cao và tiến hành bật nó lên mặc định nó bị tắt đi.

Lúc này điện thoại bạn sẽ được chơi ở mức FPS cao nhất và đương nhiên tùy vào cấu hình điện thoại bạn thì mức FPS sẽ nâng lên hết mức có thể và đương nhiên ở mức FPS cao sẽ tốn PIN hơn nhé các bạn.
Lưu ý trên một số điện thoại cấu hình thấp thì tính năng FPS cao sẽ bị ẩn đi bạn không thể bật được vì chip xử lí thấp ví dụSnapdragon 450 hay Mediatek Helio P35 .

Bước 3.FPS được nâng từ 30 lên 60

Bây giờ bạn vào trận để kiểm chứng xem FPS của mình đã tăng lên chưa nhé.Bắt đầu thử một trận là bạn sẽ thấy FPS của bạn sẽ được tăng lên.Ở đây mình dùng con Vsmart Live để chơi thì mức FPS từ 30 được nâng lên thành 60.

Nếu điện thoại bạn không hiện thông số FPS khi chơi liên quân mobile lên thì bạn xem bài viết bên dưới đây để bật lên nhé.

Nhìn chung ở mức FPS 30 là bạn có thể chơi được tựa game liên quân mobile rồi tuy nhiên nếu cấu hình điện thoại các bạn tốt thì bạn nên nâng lên mức FPS 60 vì lúc này sẽ rất mượt đặc biệt ở pha di chuyển.
Tuy nhiên như mình đã nói nếu điện thoại bạn cấu hình thấp thì khi kích hoạt FPS Cao sẽ không được chẳng hạn như điện thoại Vsmart Bee 3 RAM 2G chip MediaTek MT6739 thì không thể nào chơi được ở FPS 60 cả.

Cá nhân mình thấy để chơi được game Liên quân mobile ở FPS cao 60 trở lên thì thường chíp xử lí điện thoại bạn phải khoảng Snapdragon 6xx trở lên hoặc Mediatek Helio P60 trở lên hoặc Exynos 7884 trở lên còn chẳng hạn đang đang sử dụng chip xử lí Snapdragon 450 hay Mediatek Helio P35 thì bạn vẫn chơi được liên quân mobile ở mức ổ định FPS 30 - 35 tuy nhiên không thể bật được FPS cao được.

Chúc anh em chơi game vui vẽ nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: