Review kinh nghiệm skicare cho da dầu mụn, hỗn hợp thiên dầu

Hế lô mọi người. Hôm nay tớ lại ngoi lên với để chia sẻ với mọi người về skincare routine tớ đã update để chăm sóc da vài tháng gần đây. Vẫn là câu chuyện muôn thuở của những đứa chăm gần chết mới hết mụn xong đến tháng lại được bonus thêm cho vài cái chả hiểu sao nhưng cứ mỗi mấy hôm được da đẹp xong mn vào khen là y rằng hôm sau bị nổi lên vài cái mụn

Thì nói qua cho mn về tình trạng da nếu như có bác nào chưa biết da tớ là hỗn hợp thiên dầu, lỗ chân lông hơi to, dễ nổi mụn bọc, mụn ẩn, và hễ có thâm mụn thì cũng rất lâu mới hết và ngay từ hồi cấp 2 đi học thì t đã bị xuất hiện nám mờ rùi ( vì bướng ko nghe mẹ che chắn hẳn hoi vào đó mọi người)

Lý do xuất hiện mụn ẩn​

Ngoài lý do sinh hoạt độc hại thì có lẽ là do t sử dụng BHA nhà PC đến nay đã là 5 năm rồi, kiểu sử dụng quá lâu xong nó bị mất tác đụng trên da của tớ ý, nó kiểu đẩy mãi ko lên mấy cái nhân mụn tức ko chịu được và thế là t quyết định đổi routine sang tập tành treatment cho da để giải quyết triệt để hơn.

Cách chăm sóc da hàng ngày (routine)​

(Ai mới bắt đầu sử dụng acid thì hãy giảm tần suất xuống nhé )

Cach-cham-soc-skincare-da-hang-ngay-da-mun-hon-hop-thien-dau (1).jpg

Buổi sáng: sữa rửa mặt + xịt khoáng + vtm C + nia + kem chống nắng

Buổi tối:
  • Tối 2,4,6 : tẩy trang + rửa mặt + xịt khoáng + BHA + nia + kem mắt + dưỡng ẩm
  • Tối 3,5,7 : tẩy trang + rửa mặt + xịt khoáng + retinol + kem mắt
Lâu lâu thì tớ đắp mask giấy, mask đất sét và buồn buồn thì tớ lại đổi sang tẩy da chết cơ học. Về các sản phẩm như tẩy trang , rửa mặt , kem chống nắng thì t nghĩ là ai cũng phải có rồi , thì tớ có để những sản phẩm mà tớ sử dụng ở ảnh dưới nếu mọi người muốn biết thêm về sản phẩm nào thì hãy hỏi thêm tớ nhé còn hôm nay thì tớ sẽ chỉ nói về những sản phẩm chủ chốt trong routine thôi

Các sản phẩm chăm sóc da DẦU MỤN(skincare)​

1. Xịt khoáng Klairs Fundamental Ampule Mist​

Đầu tiên là xịt khoáng Klairs Fundamental Ampule Mist ,đỉnh cực xịt lên da mà cứ mướt mườn mượt như phủ sương mai ấy đây là dòng sp cao cấp nhà Klairs cấp ẩm chuyên sâu và hạn chế tình trạng oxi hoá da .
Thành phần có nguồn gốc từ tự nhiên giúp cấp nước, làm dịu, thanh lọc làn da . Thiết kế là chai xịt dạng phun sương, lúc xịt thì có cảm giác man mát siêu fresh luôn. Em này thì tớ dùng thay cho toner luôn , kết cấu mỏng nhẹ không hề gây bết dính gì trên da đâu nhá , sử dụng em này ở bước đầu tiên giúp cho các bước dưỡng da sau được thẩm thấu tốt hơn nữa đó.

2. BHA Obagi​

Tiếp đến là sản phẩm chủ chốt trong routine này là BHA nhà Obagi nếu như mn theo dõi tớ từ các bài viết trước thì hẳn biết tớ là 1 đứa cuồng tẩy da chết như nào nhưng mà sau thời gian dùng bha nhà PC tớ dần cảm thấy ẻm ko còn tác dụng trên da tớ như trước nữa ( chắc là bị nhờn rồi chăng ) thế là tớ quyết định đổi sang BHA nhà Obagi tác dụng rõ rệt, đẩy mụn nhanh hơn nhà PC .

Bảng thành phần của em này thì có 1 số chất dễ gây kích ứng với các bạn da nhạy cảm như cồn, hương liệu, tinh dầu bạc hà ... tuy nhiên thì cũng chính nhờ có cồn mà ở nồng độ 2% như nhà PC thì em này lại hoạt động mạnh hơn rất nhiều vì thế hiệu quả đẩy mụn cực kỳ nhanh , 2 tuần là mọi người có thể cảm nhận thấy rõ luôn ý nặn mụn toàn ra những cái nhân già cứng vcl thôi chứ ko phải kiểu mưng mủ xong mãi mới già như khi dùng PC nhiều bạn khi dùng Bha nhà PC thì sẽ thấy kiểu 50-50 ý, có người hợp thì sẽ đẹp còn người ko hợp thì breakout tùm lum .

Vì thế mà em này cực kỳ xứng đáng để mn thử đó, nhưng khi mà các bạn chưa quen hãy bắt đầu với tần suất thấp rồi hẵng tăng dần lên theo tuần nhé .

3. Tinh chất kháng mụn Niacinamide của TIL​

Tuy nhiên để mụn nhanh già hơn và để đỡ ngứa mắt thì tui vẫn chấm mụn choe choét trên mặt mọi người ạ post sau tớ sẽ review về 7749 mấy cái chấm mụn của tớ nhé. Để hỗ trợ cho quá trình sử dụng BhA để trị mụn thì tớ còn sử dụng thêm niacinamide của TIL nữa, em này có tác dụng khôi phục cấu trúc da ( do da đã được lấy đi lớp tế bào chết trên bề mặt và sâu bên trong lỗ chân lông, việc hấp thu dưỡng chất sẽ trở nên tốt hơn và việc thoa niacinamide giúp làn da săn chắc, tăng độ đàn hồi )

Nếu như so em này với TO thì tớ cho e này 100₫ luôn ấy , texure siêu thích , ko bết dính hay vón cục , thấm siêu nhanh mà tác dụng hỗ trợ điều trị mụn và thâm mụn lại rất nhanh và rõ rệt chứ ko hề lâu và mờ nhạt như TO em này thì vô tư kết hợp với BHA , AHA , vtm C mà ko hề lo kích ứng nữa đâu nhá. Siêu êm luônnnn mà giá lại rẻ cơ, quá xứng đáng.

4. Retinols của TIL​

Và hôm nào ko dùng BHA thì tớ lại dùng Retinols của TIL , em này thì % cũng nhẹ hều à , tớ đang tập tành dùng re nên thấy em này khá ổn cho các bạn mới bắt đầu sử dụng . Mặc dù nồng độ nhẹ nhưng mà dùng đều đặn thì có thấy da hơi tróc nhẹ ở cằm và khu vực cánh mũi , giữa 2 đầu lông mày , và cũng cảm nhận được da mềm mướt hơn .

5. Kem mắt Rang Black của Dr.nuell​

Kem mắt thì tớ dùng là Rang Black của nhà Dr.nuell , em này thì giúp cải thiện độ đàn hồi, dưỡng ẩm của vùng da quanh mắt giúp vùng da quanh mắt trông rạng rỡ và tươi tỉnh hơn nhất là cho mấy bạn ngủ nhiều xong mắt sưng hoặc bác nào thức đêm xong kiểu mắt lờ đờ ý thì em này sẽ giúp đôi mắt các bác trông tỉnh ngủ hơn á

6. Kem dưỡng ẩm Midnight Blue Calming Cream​

Và cuối cùng là dưỡng ẩm do dùng các sản phẩm treatment khá mạnh nên buổi tối tớ cần có 1 em kem dưỡng chuyên cấp ẩm và phục hồi da thì em Midnight Blue Calming Cream giúp phục hồi và làm dịu các vùng da đang dị ứng hoặc sưng đỏ, làm giảm vết sưng tấy, phục hồi làn da bị tổn thương, hình thành hàng rào dưỡng ẩm bảo vệ da khỏe mạnh.

Đặc biệt em này thích hợp với làn da bị kích ứng và nhạy cảm, cháy nắng, mới nặn mụn xong. Kết cấu dạng kem có màu xanh, mỏng nhẹ, thẩm thấu nhanh chóng, tạo lớp màng dưỡng ẩm giúp chăm sóc da suốt đêm . Nói chung là với những tiêu chí mà tớ cần thì em này đều đáp ứng được hết, tuy chỉ có cái là kết cấu hơi đặc nên lúc apply lên thấy hơi nặng mặt và sticky 1 tẹo

7. Serum vitamin C​

Vitamin C thì tớ mới vắt túi chi 1 lọ 15ml của obagi số 13 bản Nhật ý bé mà đắt vcl mà tớ thấy nó tác dụng cũng bình thường ý kiểu vẫn chỉ là làm khô và bong mấy cái thâm mụn nhanh hơn mà các sp ít tiền hơn hoàn toàn có thể làm được mà kiểu tớ nghĩ nó hơi bị ko xứng ý còn hôm 4.4 tớ mới đặt mua glyco-C của Vichy chờ dùng hết xem như nào rồi review mọi người sau nhó.

Thôi review đến đây thui là dài phết rồi á những sản phẩm khác thì tớ đều có review chi tiết ở các post trước rồi nên tớ ko có nhắc lại nữa cho đỡ dài ha và lần sau sẽ có 1 post về đủ thứ tớ chấm mụn mọi người hãy đón chờ nhé
Chúc mọi người luôn xinh đẹp nè!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

tunganhle

Tài xế mới
c vẫn skincare bthg như cái routine trên kia thôi còn có mụn sưng thì c lại dùng cái chấm mụn sưng của mario nè

nguyenhoanga

Tài xế mới
công nhận đồ TIL dùng sướng dã man, mình dùng PC cũng bị nhờn như thớt chuyển qua TIL cái khác hẳn mê chữ ê kéo dài

myngoc

Tài xế mới
Toi cũng đg BHA obagi, retinol obagi luôn đây, da đg ổn ổn tới tháng cái là 3 4 cục mụn bọc trồi lên, nghĩ mà chán thiệt sự

nguyentana

Tài xế mới
Chân thành chân thành nếu ai dùng Bha của PC k thấy tác dụng hoặc k hợp thì hãy chuyển sang obagi. Phải nói là thay đổi hoàn toàn ?

forevervn

Tài xế mới
hồi trc thì dùng vtm C + nia sẽ khiến nia bị chuyển hoá ý nhưng mà c thấy hiện nay hầu hết các sp đều có độ ph ổn định và ko dễ bị chuyển hoá nên có thể kết hợp vô tư nha

tongdanghuy

Tài xế mới
t cũng mê e BHA obagi kết hợp cách ngày với Re của TIL quá :)) trộm vía lâu rồi k biết đến mụn ẩn là gì nhưng mà dùng con BHA của obagi ý thì có nên dùng lâu dài k nhỉ hay nên đổi sang PC cho an toàn nhỉ?

ezlove1

Tài xế mới
hồi trc thì dùng vtm C + nia sẽ khiến nia bị chuyển hoá ý nhưng mà c thấy hiện nay hầu hết các sp đều có độ ph ổn định và ko dễ bị chuyển hoá nên có thể kết hợp vô tư nha lại còn hiệu quả bất ngờ nữa ý

thaotrannam

Tài xế mới
c cũng thấy acid latic của TO hơi nhẹ với c ? nhưng mà % như thế là được rồi ý nếu như e đẩy lên nữa thì da sẽ bị quá tải và nhạy cảm hơn đó

nguyentana

Tài xế mới
mụn bọc nó kiểu sưng viêm dưới da ko có nhân ý bác . Hễ có mụn bọc là tôi sẽ dùng cái marito bufering lotion chấm lên là nó sẽ xẹp dần rồi lặn luôn

vantran

Tài xế mới
ko hề nha c BHA có độ pH 3-4, niacinamide có độ pH 5-6 , khi dùng chung sẽ làm tăng độ ph nhưng ko đáng kể , ko làm ảnh hưởng đến da , nên là dùng bha xong c chờ 20-30p rồi dùng nia là được . Nia ở đây là để khôi phục cấu trúc da sau khi dùng bha đó , để da dịu đi vì nếu bha có bị quá mạnh trên da c ý

yeu4rever

Tài xế mới
t thấy allie ổn nè , lên da kiểu mịn vcl luôn , australian thì hơi nâng tone 1 tý nhưng finish mịn lì lại ko hề gây bí hay mụn , còn skin1004 thì hơi bóng

phuongthanh

Tài xế mới
Mấy hôm nặn mụn xong dùng kem dưỡng của klairs thích lắm, hôm sau giảm sưng liền

forevervn

Tài xế mới
Combo peel+ nia+ re+ vitc da dẻ căng, khít lcl khìn khịt. Trc k biết, cứ táng bha, aha. Nhưng càng dùng m mới đúc kết m hợp cái nào. Nên mng cứ thử đừng ngại, biết đâu sẽ tigm ra cách khắc phục da của m. Nên thử các branch có tiếng có miếng luôn nha

minhmanz

Tài xế mới
Đang si nghĩ kb có nên mua chai xịt toner mới của klairs ko, mà đọc bài c xong chắc phải mua thật ?

minhmantran

Tài xế mới
tớ dùng nia sau bha 30p luôn , vì hồi đầu tớ sợ bha của obagi bị mạnh quá ấy ? xong cũng kiêm luôn tác dụng calm da giúp da ko bị quá tải