Review cách chăm sóc răng miệng sau khi tháo niềng răng đúng cách

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Sau 4 năm làm con răng sắt thì cuối cùng mình cũng được tháo niềng mn ạ, trộm vía từ ngày tháo tới giờ cũng chăm răng kỹ càng nên răng không bị mảng bám gì nhiều. Mới đi tái khám tại nha khoa mà bác sĩ cứ khen răng con bé sạch và ổn không có cao răng mà vui phải biết.
Cặp đôi Bàn chải điện Halio Sonic Pro + Máy tăm nước Xiaomi Soocas W3 giống như khai sáng nền văn minh bếp củi lên hồng ngoại vậy á, tuy cũng hơi tốn kém, nhưng sạch từng ngóc ngách, cực đáng tiền nếu đầu tư để dùng lâu dài.

Review-cach-cham-soc-rang-mieng-sau-khi-thao-nieng-rang-dung-cach.jpg

Bàn chải điện Halio Sonic Pro​

So với bàn chải thường vài chục ngàn, thì dĩ nhiên bàn chải điện nó khác bọt hơn hẳn rồi. Loại này dùng công nghệ Sóng âm Sonic rung quét gọn mọi ngóc ngách, các mặt của hàm răng, đặc biệt là phần chân răng, rất dễ bám cao do trước giờ đánh răng không đúng cách. Với đứa như mình thấy sạch hẳn, hồi trước đeo niềng phải thường xuyên đi lấy cao răng mới hết nhưng mỗi lần lấy cao răng mình sợ nghe tiếng máy với cũng đau nữa.

Ưu điểm:​

• Chế độ tự ngắt sau khi dùng 2 phút và cứ mỗi 30s là nó lại ngừng 1 chút rồi rung tiếp để nhắc chuyển vùng đánh sao cho sạch toàn bộ khoang miệng -> có em này mình dùng đều đặn hẳn mỗi lần dùng xong cũng tự thấy sạch luôn
  • Lông bàn chải siêu mềm, máy này có 5 chế độ dùng phê lắm nha! Khoái nhất là chức năng Sensitive, vốn dĩ răng mình nhạy cảm nhưng dùng dòng này thì thấy êm ru, không có tình trạng chảy máu chân răng. Lâu lâu dùng chế độ đánh bóng răng thì đúng là thấy kết quả luôn, mỗi lần chải xong răng bóng kiểu sạch kin kít ấy.
  • Có tặng kèm thêm đầu bàn chải thay thế này, nên tính ra dùng được nửa năm lận á!
  • Pin: Tầm 20 ngày mình mới phải sạc lại 1 lần, nói chung cũng okela!
  • Bảo hành: 1 năm 1 đổi 1 tại VN nhanh gọn lẹ. Cái này làm mình yên tâm nè, tại mình là con tiếc tiền ấy thà mấy trăm thì không sao chứ bỏ hơn cả triệu bạc mà nếu không có bảo hành mình cũng hơi rén

Nhược điểm:​

Tiếng rung khá rõ, nhưng so với con Oral B hay Xiaomi của mấy đứa bạn mình dùng thì con Halio này cũng nhỏ nhẹ chán rồi, chắc tại trước dùng bàn chải thường k có tiếng động nên sang dòng máy thấy hơi lạ lẫm , giờ cũng quen cái tiếng è è này rồi. Và có duy nhất 1 bản màu trắng này thui

Máy tăm nước Xiaomi Soocas W3​

Phải nói là chấp hết các thể loại thịt thà cá mú dắt vào dây niềng, kẽ răng, mắc cài, nó bắn như bắn kẻ thù vậy á, hiệu quả hơn nhiều so với dùng chỉ nha khoa nha.

Ưu điểm:​

• Máy được trang bị hệ thống đèn LED đơn giản báo hiệu pin và các chế độ sử dụng, nói chung dễ dùng, k phức tạp.
  • Các cấp độ: 3 nấc từ nhẹ đến mạnh, tương ứng áp lực phun tia nước. Tùy vào trước đó mình ăn loại thức ăn gì để chọn chế độ cho phù hợp thui, mình thì hay dùng nấc nhẹ. Vài lần đầu dùng chưa quen là có bị chảy máu răng đó, sau dần quen thao tác, lực phun thì okela hơn.
  • Pin: ngày dùng đều 1-2 lần, thì 1 lần sạc dùng được gần 1 tháng
  • Dung tích chứa nước: 230ml, khá vừa vặn cho 1 lần dùng thường ngày
  • Thiết kế: Hộp chứa nước màu xanh biển mát mắt, 2 nút nguồn và chế độ thiết kế hợp lý tay cầm khi sử dụng, thiết kế máy k quá to, cầm đằm tay
  • Bảo hành: Đặt của Tiki k thấy nói gì tới bảo hành, trộm vía tới giờ chưa thấy bất thường gì

Nhược điểm:​

• Dòng nước của máy mạnh, hơi buốt và không thật sự mượt mà ngay cả khi hoạt động ở chế độ công suất thấp, lâu lâu gây cho mình cảm giác hơi đau lợi nếu không sử dụng cẩn thận. Nướu ai dễ bị chảy máu thì nên cân nhắc nha.
  • Bình nước không thể tháo rời hơi khó vệ sinh. Đầu vòi phun cố định, không xoay 360 độ được nha, muốn mang theo đi du lịch sẽ hơi cồng kềnh
Lúc mua được tặng kèm 4 đầu tăm nước thì mình thấy dùng con này khá ổn áp cho 1 đứa từ nhà quê tăm tre lên tỉnh. Thiết nghĩ mấy bạn niềng răng dùng là chuẩn bài này.
Hiện tại thì mình cảm nhận được là răng mình trắng với sạch hơn trước khá nhiều, sáng ngủ dậy thơm người iu cũng tự tin lớn,chứ hồi đeo niềng vệ sinh răng miệng kém, răng nhiều mảng bám nên hay bị hôi miệng ngại lắm
Nếu thực sự ai mà muốn để tâm tới vấn đề chăm sóc răng miệng, thì 2 máy này mình thấy rất nên đầu tư.
Chúc các bạn luôn xinh đẹp!
Nguyễn Vy

Sửa lần cuối: