Bảng xếp hạng 8 loại xịt khoáng tốt nhất thường sử dụng

ThanhReview

Tài xế Đồng
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại nước xịt khoáng khác nhau và mỗi loạt có giá thành cũng nhưu phù hợp với từng người, từng loại gia và cũng như thói quen của mỗi người sử dụng.Và dưới đây là 8 loại nước xịt khoáng mà mình hay dùng cũng như những đáng giá chi tiết về các loại này bạn có thể tham khảo để chọn mua cho mình nhé.

Nhóm 1 (Vichy, Avene, Laroche-Posay, Jonzac)

Những hàng drugstore phổ biến nhất, na ná nhau, không khác biệt là mấy.Đa số những chai này có cùng mức giá, mùi không quá khó chịu, TRONG ĐÓ:
  • VICHY rẻ nhất, nhưng vòi xịt chán nhất, tia nước to làm ướt mặt, những bạn dùng xịt khoáng để set lớp makeup thì không nên mua thằng này, xịt ra là tèm lem luôn. Chấm 6.5/10 (Mua tại đây)
  • JONZAC chai này chắc ít người biết, của Pháp, chai màu tím, mình mua chai này do bác sĩ bảo mới peel da (mình peel nồng đồ cao tại clinic nên bong tróc nhiều) xong cần xịt khoáng nhiều để làm dịu da, mua chai nhỏ 170k xài đúng 1 tuần là hết, tia nước to như Vichy nên xài hao, không gì nổi trội. Chấm 6.5/10.(Mua tại đây)
  • AVENE, tia nước mịn nhất (thua Tatcha bên dưới thôi) nên rất phê, xài lâu hết, mua chai to xịt bao đã không sợ hao, tác dụng ẩm trên da cao hơn 2 thằng trên. Chấm 7/10 (Mua tại đây)
  • LAROCHE-POSAY, tia nước vừa phải, trong nhóm này thì mình thích loại này nhất vì phê nhất, có 2 loại (Xanh da dầu, trắng da thường) nhưng chả tìm được sự khác nhau, có chút mùi hóa học nhẹ không đáng kể, xài nhanh hết hơn Avene 1 chút. Chấm 7.5/10 (Mua tại đây)

Nhóm 2 (Shiseido Hadashui)

Đặc điểm là rẻ òm, xài hoài không hết.Đợt mình mua là chai màu hồng (cho da khô, nhạy cảm) do chai xanh (cho da dầu) hết. Chai này mình thấy chất sánh hơn chút, nên nó làm ướt mặt lâu hơn, màu đục, bay hơi chậm, thích hợp cho việc xịt thay toner, làm lotion mask. Hồi trước mình dùng mix với nước thần SKII làm lotion mask mà da mình kích ứng với SKII nên bỏ luôn.
Chấm 7/10 cho chai 400ml chỉ dưới 250k.

Nhóm 3.(Mario Badescu, Caudalie)

Đáng đồng tiền bát gạo, phê như nyc của bạn
  • MARIO BADESCU, mình dùng loại Aloe&Teatree&Cucumber (relax da), ngoài ra còn có Lavender (chống lão), Rose (cấp ẩm). Mình thích nhất cái mùi, mùi trà xanh dịu mát, buồn ngủ xịt cái là tươi tỉnh liền, làm dịu da tốt hơn nhóm 1 và 2, rất relax, tia hơi to. Chấm 9/10, đang là loại chính mình xài hằng ngày.
  • CAUDALIE, tia xịt mịn và xịn, thơm refresh, mát kinh khủng, cấp ẩm tương đối, giá mắc hơn nhóm 1,2 và MB. Chấm 8/10.(Mua tại đây)
Bonus, mình cũng từng xài qua chai xịt loại chai thủy tinh xịn xò của Caudalie, nhưng mùi hơi ghê, giá đắt nhưng chẳng để lại gì sâu sắc, xài ít nên không chấm điểm.

Nhóm 4 (Tatcha)

ĐẮT & SANG.Sẽ ít người tin nổi giá của 1 chai xịt khoáng chỉ 40ml giá 1tr2, tên đúng là Tatcha The Satin Skin Mist (cho da dầu, hhtd). Thiết kệ sang chảnh style Nhật đặc thù của Tatcha, khi xài phải lắc đều vì có bùn khoáng Okinawa, hãng nói nó giúp cung cấp chất cho da đang lão hóa, xài xong bạn sẽ có 1 làn da rất là healthy và balacaynenvang.

Cảm nhận: chai thủy tinh siêu nặng mặc dù chỉ có 40ml nha, xịt sợ hao, nút bơm kim loại nên bơm lên rất mệt, mỏi cả tay, phải bơm nhiều lần mới ra như bơm nước máy, được cái tia siêu mịn như sương (xịt như không xịt), cầm tay siêu sang chảnh dành cho mấy thím chanh sả (not me), cấp ẩm tốt, kiềm dầu nhẹ, mình hay xịn trước khi đi ngủ, ngoài ra không mấy đặc sắc như cái giá tiền. Chấm 8/10 tại mắc quá mà. ?

Túm lại, mua gì giờ?

Thích thơm và sướng: Mario Badesu, Caudalie
Xịt sau makeup, thích tia nhỏ: Avene, Laroche-Posay
Thích tia “to”, xịt cho mát cái mặt: Vichy
Giá tiểu học: Hadasui
Bỏ túi LV cho sang: Tatcha
Đối với mình, mình chỉ expect 1 loại xịt khoáng có thể:
- Làm dịu da “tức thì”
- Làm mát da “tức thì”
- Refresh lại tinh thần “tức thì”
Tại sao mình luôn lập lại từ “tức thì”, bởi vì nói thẳng ra, xịt khoáng chỉ cho ta những tác dụng bằng cảm giác trong chính khoảnh khắc đó, chứ mình sẽ chẳng bao giờ mong đợi những hiệu quả nổi trội hơn như kiềm dầu, mịn da, trắng da,v.v…trừ những bạn da khô thì xịt khoáng sẽ giúp các bạn cấp ẩm cho da tức thời.

Ngoài ra, mình cũng đã từng thử qua Bioderma, Evian, Evoluderm, CC Melano, Laneige, Mamonde,… đa số xài ké, sau đó không mua vì chả ấn tượng gì.Vẫn không quên cảm ơn các bạn đã đọc hết cái sớ này, hẹn các bạn lần sau.

Xem thêm: Bảng xếp hạng 8 loại xịt khoáng tốt nhất thường sử dụng

Sửa lần cuối: