Hành trình trị mụn đầy nước mắt và stress

ThanhReview

Tài xế Đồng
Hôm nay ngày đẹp nên mình chia sẻ chút về hành trình đầy nước mắt và stress vì MỤN của bản thân.

Tháng 3/2019 mụn viêm vẫn còn vài cái, vết thâm đỏ rõ và lõm sâu vào da.​

Nói sơ qua về da của mình thì da mình là da HỖN HỢP THIÊN KHÔ. Từ khi dậy thì đến năm 21 tuổi, mỗi khi đến kì thì thi thoảng mới bị một vài cái mụn hỏi thăm, vết thâm cũng cực kì nhanh hết.
Cho tới tháng 7 năm 2018 thì mặt mình bắt đầu lên vài cái mụn ẩn ở cằm, mình chỉ đơn thuần vẫn nghĩ là do vấn đề về nội tiết nên cũng kệ nó. Nhưng rồi vấn đề càng ngày càng nghiêm trọng, mụn lên hết 2 bên má, cả trên trán. Tất cả đều là mụn viêm, mụn bọc, sưng đỏ và vô cùng đau mỗi khi rửa mặt hay bôi kem chống nắng. Lúc đó thực sự stress vô cùng, và cực kì bối rối không biết làm như nào. Đã có lúc mình nghĩ hay dùng tạm kem trộn gì đó để cho mụn không lên nữa. Nhưng thật may vì bản thân vẫn mạnh mẽ để không bị “dụ dỗ” bởi những thứ đó. Tình trạng mụn của mình vẫn không thuyên giảm cho tới tận khi mình sang Nhật, thậm chí những người Nhật làm cùng chỗ với mình còn hỏi mình “mặt có đau không, có cần đi bệnh viện không?” Vì khi đó da mình nó chi chít mụn, và đỏ ửng lên. Mỗi khi được mọi người hỏi han hay động viên là mình lại muốn khóc, đi ra ngoài lúc nào cũng phải đeo khẩu trang.

Tháng 7/2019. Ảnh chụp sau khi tẩy trang. Vết thâm 2 bên má mờ hẳn, vết thâm ở cằm là mụn tới kì, nhưng không đáng kể.
Nhưng mình không cam chịu, vì mình đang ở Nhật, một đất nước có không khí sạch, nước sạch, có điều kiện thuận tiện để cứu làn da.
Từ tháng 1/2019 chu trình skincare của mình được tối giản hoá, chỉ có làm sạch da và dưỡng ẩm. Sản phẩm làm sạch là nước tẩy trang BIODERMA loại dành cho da sensitive skin, và sửa rửa mặt tạo bọt HADALABO. Lotion mình dùng 2 loại đó là HADASUI và BIGANSUI. Kem dưỡng ẩm của HADALABO, nhưng em nó chưa đủ độ ẩm với thời tiết mùa đông ở Nhật nên mình phải chuyển sang kem dưỡng ẩm của BIODERMA loại dành cho da very dry skin. Ngoài ra mình còn uống tảo và cả bột lúa mạch non để điều hoà cơ thể. Bột lúa mạch non thực sự tốt, mình dùng nó từ tháng 1 đến tận bây giờ, ngày nào cũng uống một gói, nếu không uống thì thực sự cảm thấy có lỗi với bản thân.
Mặc dù khi ấy mụn nhiều nhưng mình vẫn kiên trì bôi kem chống nắng. Vì mình nghĩ ánh nắng vốn dĩ đã có hại cho một làn da khoẻ, vậy khi da yếu thì nó càng có hại hơn. Kem chống nắng mình dùng trong lúc đó đến tận bây giờ là kem chống nắng SKIN AQUA TONE UP ESSENCE.
Quy trình đơn giản và sự kiên trì của mình đã được đền đáp lại bằng việc hiện tại làm da của mình đã khá hơn rất nhiều, mọi người xung quanh ai cũng ngạc nhiên. Mặc dù da vẫn chưa thể như cũ nhưng mình tin chỉ cần kiên trì và giữ vững niềm tin dùng những sản phẩm chính hãng thì vấn đề gì của da cũng sẽ được giải quyết.

Ảnh chụp khi đi chơi, chụp bằng cam thường ip xs. Chỉ dùng kem chống nắng và son.​

Nếu mọi người muốn biết thêm về hành trình trị thâm của mình thì một thời gian sau mình sẽ up lên cho mọi người tham khảo nhé. Vì bài viết này quá dài rồi nên mình sẽ dừng tại đây. Những ai đã và đang có mụn cũng đừng quá bi quan. Vào một ngày đẹp trời nào đó lũ mụn đáng ghét sẽ đi hết thôi