6 lưu ý khi mua máy lọc không khí cần phải biết

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Dù các bác có nhu cầu sử dụng đơn giản, không muốn xuống nhiều tiền sắm mấy em lọc không khí thông minh thì cũng cần cân nhắc. Mấy kiểu máy này chẳng nên tốn tiền đâu ạ. ??

6 lưu ý khi mua máy lọc không khí cần phải biết

? 1. Lúc nào chạy cũng kêu ầm ầm

Khi máy lọc không khí hoạt động ở mức maximum hút gió mạnh đương nhiên kêu khá to. Nhưng nếu kêu cả đêm, cả ngày như vậy thì rất phiền và nhức đầu. Anh em nên chọn loại có nhiều chế độ lọc từ mạnh, vừa đến nhẹ. Thứ nhất đỡ tốn điện. Thứ hai ban đêm ngủ bật máy cũng không sao. Cả nhà vẫn được ngủ ngon.

? 2. Không có tính năng bù ẩm

Độ ẩm trong không khí ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe. Độ ẩm thấp bạn sẽ thấy khô da, khô mắt. Độ ẩm cao rất dễ mệt mỏi khó chịu. Khi dùng điều hòa liên tục, dùng máy lọc không khí thường xuyên thì độ ẩm trong nhà dễ mất cân bằng. Nên máy có tính năng bù ẩm là rất cần thiết nhé!

? 3. Không lọc được bụi mịn

Nên chọn máy lọc có khả năng lọc bụi PM2.5 để lọc bụi triệt để. Nhiều loại máy lọc không khí giá rẻ chỉ lọc được bụi thô anh em nhé. Máy nhiều màng lọc chưa hẳn đã lọc tốt. Tìm hiểu kỹ chất lượng màng lọc trước khi mua đó.

? 4. Diện tích lọc không khí nhỏ

Nên bỏ tiền mua dòng máy có khả năng lọc được diện tích từ 40m2 trở lên mới có hiệu quả thực sự. Nếu phạm vi hoạt động của máy quá nhỏ thì có cũng như không.

? 5. Không có cảm biến thông minh

Chọn dòng máy có cảm biến bụi bẩn, cảm biến mùi sẽ tiện lợi hơn rất nhiều. Khi cần máy mới hoạt động sẽ tiết kiệm điện tối đa, lại đảm bảo không gian lúc nào cũng sạch. Có bụi, có ô nhiễm là hút ngay.

? 6. Màng lọc phải thay thường xuyên

Một số dòng máy các bác mua về phải thay màng lọc thường xuyên, tốn kém lắm nhé. Nói chung là tuổi thọ màng lọc kém. Nên chọn các loại máy lọc màng có thể vệ sinh phơi nắng rồi tái sử dụng. Đỡ đau túi tiền.

ĐÓ! Còn nếu sắm em nào dễ nuôi, vừa tiền, lọc bụi hiệu quả, đủ tính năng cần thiết thì inbox Smart Home nha. Đang có mấy em nội địa Nhật giá chưa tới 5 triệu hút mùi, khử khuẩn, lọc bụi, bù ẩm đủ cả.