Vì sao Netflix bị cấm tại Việt Nam và giải pháp

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Các nhà sản xuất Smart TV của Việt Nam bao gồm TCL, Samsung, Sony, LG, theo yêu cầu của nhà nước Việt Nam, sẽ gỡ bỏ ứng dụng Netflix khỏi Smart TV, vô hiệu hóa phím Netflix trên điều khiển TV, gỡ bỏ ứng dụng Netflix trên kho ứng dụng để kiểm soát các Smart TV "lỡ" bán ra khỏi thị trường rồi.

2 Lý do chính là tại sao

1. Do thuế - Netflix có nội dung Việt với phụ đề Việt, tuy nhiên hiện Netflix vẫn không thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với Việt Nam - cái này mình hoàn toàn đồng ý, mong nhà nước có chế tài nghiêm ngặt về mặt tài chính với các tập đoàn lớn làm ăn ở Việt Nam

2. Do nội dung - Netflix cung cấp nội dung không được biên tập, biên dịch theo quy định Nhà nước Việt Nam. Nhiều nội dung cung cấp trên Netflix đã vi phạm các quy định của pháp luật, thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam

Cái này thì nói thẳng, nếu mà Netflix bị áp chế tài "thuần phong mỹ tục", thì mình dẹp con mẹ nó Netflix luôn. Mình đã từng download dùng thử HBO Go trên FPT (đã qua kiểm duyệt Việt Nam), và Game of Thrones trên đấy từ phim 18+ giờ chắc thành con mẹ nó phim 13+ luôn, khỏi xem. Còn phụ đề cũng bị "duyệt" nốt luôn, như trong phim Veep, có nhắc tới Trung Quốc và Israel (chỉ nhắc tới từ Trung Quốc và Israel thôi, còn chả cà khịa gì luôn), thế là nó dịch con mẹ nó thành "các nước khác" luôn, mình xem mình kiểu ?!?!

Nói chung Netflix mà bị kiểm duyệt về mặt nội dung thì các bạn khi đó nội dung các bạn xem sẽ thành "High School Education" luôn nhé chứ khỏi có Sex Education cái khỉ gì đâu

Tuy vậy các app ở trên Android, iOS hiện tại vẫn đang hoạt động bình thường. Các bạn cũng có thể xem Netflix trên web