Trên 26 tuổi có tiêm vắc xin ung thư cổ tử cung (HPV) được không?

bichdiem

Tài xế mới
Mình 29 tuổi, chưa quan hệ tình dục. Các bạn cho mình hỏi về tiêm phòng chống ung thư cổ tử cung với ạ. Mình nghe mọi người nói tiêm phòng HPV độ tuổi quy định là 9-26t và chưa quan hệ. Còn trên độ tuổi này vẫn tiêm được nhưng hiệu quả bị giảm có đúng k ạ hay quá tuổi là không tiêm được nữa ạ?
Mình có gọi điện thoại tư vấn ở Pasteur thì họ nói mình không tiêm được nữa. Tư vấn bên VNVC thì họ vẫn nhận tiêm, nói rằng quá tuổi như mình vẫn tiêm được, và chưa có chứng minh nào là sẽ giảm hiệu quả.

Mình phân vân k biết là tiêm đc không, mọi người tư vấn giúp mình với ạ.
Mình cảm ơn ạ!

Câu trả lời tốt nhất
Nên tiêm nhé, mình học Y và khi năm nhất đại học các thầy cô đã khuyên là các em sinh viên nữ nên đi tiêm cho an toàn. - Về việc có hiệu quả hay không thì càng lớn tuổi càng giảm % hiệu quả nên tiêm càng sớm càng tốt. Bao nhiêu tuổi cũng tiêm được nhưng nên tiêm sớm ngay khi vừa tròn 18 tuổi ( Cái này mấy bạn ở Hà Nội mình chơi cùng đều tiêm hết rồi) - Việc QHTD rồi cũng là yếu tố làm giảm hiệu quả của vaccine. Nhưng mn cần hiểu không phải việc QHTD bản thân nó khiến cho vaccine giảm hiệu quả mà QHTD sẽ khiến chúng ta có khả năng cao là đã phơi nhiễm với virus này rồi - nhưng chưa nhiễm bệnh ( chưa có bệnh) thì vẫn tiêm bình thường vì vaccine này cung cấp kháng thể chủ động ngừa bệnh. Chốt là, có còn hơn không! Phòng bệnh hơn chữa...

weboyvn

Tài xế mới
Nói để các bạn thấy rất rất CẦN THIẾT tiêm mũi này. Mình tiêm năm 13t. Hiện tại 27t và cbi có bé thứ 2. Mình đi khám tổng quát trc khi mang bầu. Triva buồng tử cung và vòi trứng abc bộ phận sinh dục của mình đều k có nang hay bất kì tạp nham gì so với các mẹ khác đến tiền khám. Nó tránh được rất nhiều thứ bệnh của phụ nữ mà k phải chỉ vệ sinh sạch sẽ là bạn có thể tự tin nói mình tốt. Vậy nên các bạn nữ tìm hiểu và nên đi tiêm.

minhanhtrantran

Tài xế mới
Mình 37t 2 con rồi mới tiêm vacxin Gadasil của Mỹ hết 1,75tr/ mũi. Chồng của bạn mình là bác sĩ sản người Pháp khuyên rằng phụ nữ ngoài 40 vẫn tiêm được nếu như chưa mắc chủng HPV thì thuốc vẫn có hiệu quả và bác sĩ tiêm cho mình cũng nói như vậy. Thế nên các chị em nếu có đk thì nên tiêm đi nhé!

quocminh

Tài xế mới
Ở vn thì chắc vẫn tiêm dc thôi nhưng phải đi xn xem có bệnh chưa đã, mới cả hiệu quả cũng giảm. Bên mình 13 tuổi trẻ con tiêm hết r, còn tuổi kia thì có khi xin tiêm nó cũng chả cho luôn. Quan trọng là quan hệ an toàn & giữ sức đề kháng tốt để tránh phát triển thành nặng. Mình thì ko tiêm nữa, cách 5 năm làm xét nghiệm 1 lần thôi

tranthanhoi

Tài xế Đồng
Mình tiêm cách đây khoảng 3 năm, tiêm 3 mũi, 1 mũi tầm 1 triệu mấy mình k nhớ rõ, lúc tiêm về bth mọi người, tại lúc tiêm bs nói ở lại tầm 30p ở pasteur để nhiều khi có tác dụng phụ gì. Lúc đó mình qh rồi nhưng cũng tiêm đại cũng k biết là tiêm v bị phí tiền k :((

tunganhle

Tài xế mới
Vẫn tiêm được nhé c. Chỉ là trong độ tuổi 9-26t và chưa qhe vẫn là tốt nhất. Mik đã tiêm và ko thấy tác dụng phụ j. Lúc mik đi tiêm là có 3 loại hay sao ý là Mỹ, Ấn độ, Vn còn bg có thêm ko thì mik ko biết. Theo mik nên tiêm của mỹ đắt nhất và cũng có vẻ an toàn và xịn nhất. Chênh lệch nhau mấy trăm nhg thôi vì sức khoẻ và hoàn cảnh mỗi người nên mn cứ cân nhắc nha

myngoc

Tài xế mới
thường thì nước ngoài độ tuổi 30-40 họ vẫn cho tiêm. Nhưng ở việt nam bs sẽ khuyên độ tuoiir thích hợp là 9-26 tuổi nhé. Thông thường mình sẽ tiêm vắc xi Gadasil phòng đc 4 tuýp, giá bh giao động khoảng 1700-1800k. Cách đây nửa năm vắc xin này rẻ hơn tầm 1tr3 thôi ?

bebikene

Tài xế mới
Theo như bên bv Từ Dũ tư vấn thứ nhất: trên 26 tuổi vẫn chích được nhưng hiệu quả sẽ thấp. Thứ 2: Nếu quan hệ rồi muốn tiêm thì nên đi tầm soát ung thư nếu k có dấu hiệu thì tiêm bình thường. Mọi người chú ý khi chích ngừa thì có hai loại vacxin loại 1: chỉ ngừa ung thư cổ tư cung, giá rẻ hơn. Loại 2: ngừa ung thu tử cung, sùi mào gà, các bệnh liên quan đến quan hệ và u nhú nên giá mắc hơn tí. Hai loại này đều phảo chích 3 mũi giống nhau. Mình đã chích trước 26 tuổi rùi. Chích xong k có bị gì nhưng tùy vào cơ thể của mỗi người. Đây là những gì mình biết mọi ngườ có thể tham khảo nha.

minhtu

Tài xế mới
Nên tiêm nhé, mình học Y và khi năm nhất đại học các thầy cô đã khuyên là các em sinh viên nữ nên đi tiêm cho an toàn. - Về việc có hiệu quả hay không thì càng lớn tuổi càng giảm % hiệu quả nên tiêm càng sớm càng tốt. Bao nhiêu tuổi cũng tiêm được nhưng nên tiêm sớm ngay khi vừa tròn 18 tuổi ( Cái này mấy bạn ở Hà Nội mình chơi cùng đều tiêm hết rồi) - Việc QHTD rồi cũng là yếu tố làm giảm hiệu quả của vaccine. Nhưng mn cần hiểu không phải việc QHTD bản thân nó khiến cho vaccine giảm hiệu quả mà QHTD sẽ khiến chúng ta có khả năng cao là đã phơi nhiễm với virus này rồi - nhưng chưa nhiễm bệnh ( chưa có bệnh) thì vẫn tiêm bình thường vì vaccine này cung cấp kháng thể chủ động ngừa bệnh. Chốt là, có còn hơn không! Phòng bệnh hơn chữa bệnh. Hơn nữa vaccine lúc mình tiêm loại đắt nhất có thêm cả chống các dòng HPV gây viêm và mụn cóc âm đạo nên chung quy lại là chỉ có tốt thôi. Đến khi mắc bệnh thật thì hơn 1tr/ 1 mũi tiêm các bạn sẽ thấy nó thật sự rẻ. Về đề kháng như đã nói tuỳ cơ thể từng người và phơi nhiễm hay chưa! Tuổi càng nhỏ hệ miễn dịch càng còn khoẻ, đáp ứng tốt nhưng đã lớn hơn rồi - dù được khuyên là chỉ còn hơn 50% hiệu quả vẫn cứ tiêm đi vì chỉ khi vào cơ thể rồi mới biết vaccine có hiệu quả đến đâu mà.

Câu trả lời tốt nhất

huanvien

Tài xế mới
uh đúng r bên mình tiêm Gardasil 9 là ngừa 9 chủng 6,11,16,18,31,33,45,52,58. Gardasil thì 4 chủng 6,11,16,18. Còn có Cervarix 16,18. Nhưng nchung 16,18 là cái quan trọng nhất b ơi

ngocphuongz

Tài xế mới
Mình sinh 1993 vừa tiêm mũi 3 vào tháng 9 ( qua sinh nhật ít hôm). Mình tiêm ở VNVC. Vốn dĩ nên tiêm sớm nhưng mình xưa nay k tìm hiểu mấy vụ tiêm phòng nên tới lúc đi tiêm thì 26 luôn. Tiêm muộn vẫn hơn k tiêm. Mình nghĩ v

bebikene

Tài xế mới
C nên đi kiểm tra tế bào ung thư cổ tử cung trước khi quyết định tiêm hay không. Chưa qhtd k có nghĩa là k có nguy cơ bị HPV nè c. Vào từ dũ kiểm tra cho chắc chắn và nhờ bsi từ dũ tư vấn luôn c

xeomaz

Tài xế mới
T năm nay cũng 29t và bỏ qua năm 26t quên ko tiêm tiếc mãi, lại thấy mn bảo sau 26t tiêm ko có tác dụng nên nghĩ đành chịu, thấy nhiều ce vẫn bảo tiêm dc dù giảm tác dụng nên thôi sẽ đi tiêm, có còn hơn ko ce ạ ?

zyxgrab

Tài xế mới
Mình đang tiêm, tiêm 3 mũi và cb tiêm mũi cuối cùng vào tháng sau, mình tiêm ở VNVC mà vacxin cũng hiếm á nên mình tin tưởng tiêm bên này, mình tiêm mũi 1tr8 mà có bạn mình tiêm tư thì 900k, nhưng mà mình nghĩ đẩy thuốc vô người ảnh hưởng nhiều nên tìm chỗ ok để tiêm í. Tiêm xong ở lại 30p k có tác dụng phụ thì được về. Mũi kim vừa vô là căn răng chịu đau rồi á, về nhà nó sưng và buốt bắp tay bên tiêm ( mình tiêm viêm gan B hay gì cũng k có đau z), bs bảo đó là tác dụng phụ thôi k sao. Trước khi đi tiêm thì ngưng mọi loại thuốc kháng sinh vì nó làm ảnh hưởng thuốc ạ. Đợt này thấy có thuốc chứ năm r mình tiêm phải đợi thuốc í. Mình nghĩ là nên tiêm ?

huanvien

Tài xế mới
Đợt em đi chích thì bác sĩ bảo trên độ tuổi 9-26 vẫn tiêm được. Miễn là chị chưa từng bị thui nhưng mà hiệu quả thì có phần bị giảm so với tiêm trong độ tuổi đó

nguyenhoanga

Tài xế mới
Hôm mình đi tiêm bác sĩ chỉ hỏi mấy câu như sau: cháu có tiền sử bệnh gì ko? Cháu có gia đình chưa? Cháu có đang sử dụng thuốc gì không? Sau đó thì cho tiêm và hẹn lịch tiêm sau, theo dõi 20 phút rồi về. Bác sĩ cũng ko hỏi đến đã qhtd chưa hay gì, cũng ko nói giới hạn tuổi tiêm hay giảm tác dụng gì cả ? Cứ tiêm đi ạ! Trước khi đi tiêm mình đã làm xn PAP và xn HPV nên càng yên tâm, khuyên chị em nên tiêm càng sớm càng tốt vì càng để lâu càng lo nhiễm HPV và thuốc càng đắt ?? Tuần trước mình tiêm 1740k 1 mũi, buốt cánh tay mất 1 hôm là ổn, đi tiêm nên có người đi cùng vì run tay ko đi xe máy về đc ấy ??

hoangnguyenit

Tài xế mới
utctc và u nhú nhé, nó ngăn ngừa 2 chủng 16 18 virus hpv và phòng tránh đc 2 bệnh mụn cóc sinh dục và sùi mào gà nữa Cái này có 2 loại là thuốc của Bỉ với thuốc của Mỹ hay sao ấy, Gardasil t tiêm là của Mỹ, loại của Bỉ hình như ngưng sản xuất rồi (loại của Bỉ chỉ ngăn 2 chủng 16 18 thôi ko có tránh 2 bệnh kia)

bebikene

Tài xế mới
Năm 17t e có đi tiêm thì bác sĩ nói tiêm càng sớm thì càng tốt về việc phòng ngừa ,tuổi càng lớn thì hiệu quả sẽ bị giảm nhiều % hơn và với đk chưa qhtd mới tiêm dc , hồi đó e tiêm mấy mũi hết ~ 5trieu thì phải cách vài tháng là đi .

phuongthanh

Tài xế mới
Mình mới đi Từ Dũ hôm qua, mình 27t, có hỏi bsi luôn nhưng bsi bảo quá tuổi rồi. Từ 9-26t thôi, đành ra ko chích đc nên bạn chịu khó hàng năm đi xét nghiệm HPV, PAP,... và khám phụ khoa thôi.

yeu4rever

Tài xế mới
Mình 25, vừa tiêm xong năm nay, lý do là quên tiêm mất tiêu ? nhưng Hpv mình tiêm mũi đắt á (tầm 1,3-1,4tr/ mũi), bảo là 4 chủng lận, ngoài việc phòng ung thư cổ tử cung thì còn phòng nhiều bệnh khác. Cơ địa mình bình thường, tiêm vào ko bị sốt gì hết chỉ có lúc chạy thuốc thì tê luôn cánh tay. Vậy thôi, nếu có đk thì nên tiêm nhé