lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Mụn là vấn đề mà bất kì làn da nào cũng sẽ gặp phải trong quá trình tìm kiếm chân ái cho làn da, nhất là da dầu, mà đây còn là loại da phổ biến ở Việt Nam nữa chứ. Việc sản sinh dầu nhờn quá mức như vậy dẫn đến tắc nghẽn lỗ chân lông, cộng với đó là bụi bẩn, vi khuẩn khiến cho làn da gặp phải vô số vấn đề về mụn và để dễ tìm cách khắc phục thì hãy dựa vào tình trạng hiện tại của làn da.

Mình tìm hiểu một số thông tin khá chính xác về da dầu nên share cho chị em tham khảo luôn là da dầu sẽ được chia ra làm 3 loại:
  • Da dầu do bài tiết thái quá
Đặc điểm của loại da này là bề mặt bóng loáng, lỗ chân lông mở rộng và có nguy cơ bị mụn trứng cá, mụn đầu đen ở mũi, mụn đầu trắng ở cằm
  • Da dầu do không bài tiết được
Loại da này tuy không gây ra tình trạng bóng nhờn nhưng lỗ chân lông thường bị tắc nghẽn do không bài tiết được bụi bẩn, chất nhờn ra ngoài, làn da thường có dấu hiệu sần sùi, xuất hiện các đốm đen,khi sờ tay vào các đốm đó rất cứng.
  • Da dầu vì thiếu nước trầm trọng
Trong trường hợp da bị khô và thiếu nước, tuyến bã nhờn cũng được kích thích để tiết ra độ ẩm cho da.

Vì sự khó yêu khó chiều như vậy chị em cũng nên cân nhắc trong việc lựa chọn kem dưỡng sao cho mỏng nhẹ, thành phần lành tính để hạn chế các vấn đề về mụn.

Dưới đây là các loại kem dưỡng mà mình đã chọn lọc theo tiêu chí cá nhân về thành phần và công dụng, chị em hãy tham khảo thật khách quan và cứ để lại cmt cho mình nếu có gì thắc mắc nhé. Hy vọng chị em sẽ lựa chọn được sản phẩm phù hợp cho da mình.

Skin1004 Madagascar Centella Soothing Cream 50ml

Em này mới ra mắt tại VN nhưng mình thấy nhiều bạn review quá nên cũng mua về thử xem sao.
Dạng gel màu vàng nâu gần như không mùi, lên da thấm nhanh ráo da, có độ bóng nhẹ, không bị rít.

Thành phần

Bảng thành phần xanh tươi, độ pH lý tưởng 6.0 có thể sử dụng cho cả làn da nhạy cảm, chiết suất rau má 72% lận, ko có hương liệu, chất tạo màu, có cồn béo Cetostearyl alcohol nhưng nằm sát cuối bảng thành phần không đáng lo ngại,dạng gel thấm nhanh.
Có các thành phần điều tiết dầu cực kì phù hợp với các bạn da thiên dầu, dầu quá nhiều,dầu do bài tiết thái quá,(da dầu do bít tắt không bài tiết được cần chú ý vào bước làm sạch da trước rồi đến kem dưỡng) da mụn và nhạy cảm với hương liệu, da hay kích ứng với môi trường, da hỗn hợp thiên khô có mụn dùng được nhưng hè thôi chứ đông thì không đủ độ ẩm hoặc sạch mụn thì chuyển loại khác.

Công dụng

Hạ nhiệt tức thì, làm dịu, phục hồi nhanh làn da đỏ rát đang kích ứng, xẹp mụn nhanh, cấp ẩm sâu cho da dầu thiếu nước, se khít lỗ chân lông ( cái này mình ko trông chờ lắm), kháng khuẩn kháng viêm cho mụn (cái này ok không có làm mình bị lan mụn,xẹp mụn nhanh thật sự) có mờ thâm mụn. Kiềm dầu và hạn chế dầu thừa dùng sáng tối đều ổn, ko bị cảm giác mang nguyên cái chảo dầu đi chiên cá.

Some By Mi Red TeaTree Cicassoside Final Solution Cream 60g

Some-By-Mi-Red-TeaTree-Cicassoside-Final-Solution-Cream _1_.jpg
Dạng gel màu hồng nhạt trong suốt, có mùi tràm nhẹ hơi the the, lên da thấm nhanh và mát tay lắm dù mình không bỏ tủ lạnh, bỏ tủ chắc còn mát dữ dội, ko bị rít da.

Thành phần

Teatree (tràm trà đỏ) 76%, chiết suất rau má, có PHA là 1 thành phần có tác dụng tẩy tbc nhưng nhẹ dịu ít gây kích ứng hơn AHA có khả năng chống viêm, oxi hóa, chuyên cho da mụn nhạy cảm, có thành phần dưỡng trắng (không nằm trong top đầu nên cũng không trông đợi nhen), ko hương liệu, ko cồn luôn.

Công dụng

Trị mụn, làm dịu vùng da tổn thương, phục hồi tái tạo da, ngăn ngừa viêm mụn lây lan,kháng viêm cực cao, kiểm soát dầu, cấp ẩm vừa đủ, loại bỏ lớp tế bào chết nhẹ nhàng không khiến da kích ứng, giảm thâm mụn.
Phù hợp với da mụn nhạy cảm, hay kích ứng với môi trường, da dầu có mụn, dầu do bài tiết thái quá, ( da dầu do không bài tiết được cần chú ý hơn bước làm sạch da).

Klairs Midnight Blue Calming Cream 30ml

Klairs-Midnight-Blue-Calming-Cream _1_.jpg
Dạng kem đặc màu xanh, có mùi nhẹ không phải mùi hương hoa, mình thấy mùi hơi giống trái bơ dù không có thành phần trái bơ :)) lên da không thấm nhanh nhưng được cái sáng dậy đã không có màng dầu.

Thành phần

Chiết suất rau má, cúc la mã, an toàn cho da, tuy nhiên e này có cồn béo cetyl acohol nằm thứ 9 trên bảng tp (đây là loại cồn không độc hại cho da nha mn có thể tìm hiểu thêm trên google) 1 số bạn có tiền sử dị ứng cồn thì bỏ qua e này.

Công dụng

Làm dịu các vùng da kích ứng, phục hồi da sau điều trị lazer, giảm sưng tấy vết thương sau khi chữa trị mụn hoặc lấy nhân, mềm da sau khi tẩy lông,thúc đẩy hồi phục da sau tổn thương, có dưỡng ẩm vừa phải, ko trị thâm nám nha.
Mình dùng e này để hồi phục da dị ứng mỹ phẩm, mình có viết 1 bài chi tiết về quá trình rồi ý, mn có thể xem lại nhen.
Phù hợp với các bạn hay đi nặn mụn, phục hồi da sau mụn dùng với serum vitamin C là giảm thâm mụn rõ rệt luôn. Da khô mùa hè dùng oki dùng mùa lạnh thì chưa đủ đô ẩm, hợp da thiên dầu, da dầu, dầu do thiếu nước, dùng buổi tối.

I'm From Vitamin tree water gel 75g

I_m-From-Vitamin-tree-water-gel _1_.jpg
Dạng gel trong suốt, gần như không mùi ngửi kĩ mới thấy mùi hơi kì xíu thui, lên da hơi rít

Thành phần

Bảng thành phần xanh, cực thiên nhiên hầu hết là các chất cấp ẩm và vitamin C,E, ko có hương liệu,mineral oil, an toàn cho da, có silicon nằm ở vị trí thứ 8 trên bảng tp, ko nhiều nhưng bạn nào có tiền sử dị ứng silicon thì tự hiểu nhen.

Công dụng

Chủ yếu là khả năng cấp nước tức thì,giữ ẩm cho da,làm dịu da cháy nắng, giảm các vết thâm, có kiểm soát dầu nhờn giúp da thông thoáng tuy nhiên da dầu nên dùng với 1 lượng bé như hạt đậu thôi vì khả năng cấp nước cao dễ gây dư thừa dẫn đến bí tắt, nên dùng buổi tối.
Ngoài ra mình thấy hoạt chất dưỡng trắng cải thiện sắc tố da như vitamin C,E, vitamin B3 nằm top đầu trong bảng thành phần, tuy nhiên nếu dùng với 1 lượng ít như mình thì thấy không rõ ràng lắm, cũng không trông chờ vào dưỡng trắng ở e này.
Loại này phù hợp cho da dầu, da nhạy cảm hơn vì là dạng gel, tuy nhiên da thường, khô vẫn có thể dùng được nếu thấy đủ ẩm.

Các bạn hãy lựa chọn cho mình một loại kem dưỡng phù hợp với da mình nhé!
Chúc các bạn luôn xinh đẹp!
Nguồn: Khánhh Ngânn

Sửa lần cuối: