Chiết khấu và thuế TNCN beBike, beCar phải nộp là bao nhiêu?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Chào anh em, như mọi người đã biết qua về ứng dụng be rồi và nếu đã có đăng ký tài xế rồi thì phần lớn anh em quan tâm đến việc ứng dụng be thu chiết khấu tới 25% chưa bao gồm thuế TNCN vậy cách tính chiếu khấu cũng như thuế TNCN, thuế tiền thưởng... của ứng dụng be này như thế nào cùng xem qua thông tin bên dưới nhé.

Nếu anh em có học qua buổi tranning khi đi đăng ký be thì cũng đã được nói qua về thông tin này rồi, bây giờ nhìn vào ảnh bên dưới anh em sẽ thấy chi tiết cách tính chiếu khấu và thuế của be:

I.Về Chiết khấu

Đối với beCar

be hiện tại đang thu 25% chiếu khấu tài xế beCar, chiết khấu này đặc biệt ở chỗ là tính trên cước phí chưa bao gồm thuế VAT nha anh em vậy nên đây là điểm anh em dễ bị nhầm lẫn nhất, nhiêu anh em tưởng be thu tới 36.125%.
Đầu tiên mời anh em xem qua bảng cước phí dịch vụ beCar gồm chưa thuế VAT và đã thuế VAT.

Cước phí bên trên là chưa bao gồm thuế VAT, cước phí bên dưới đã bao gồm thuế 10%, giá cước có thể khác so với thời điểm hiện tại.
Cước phí hiển thị trên ứng dụng và là cước phí cuối cùng và là cước phí đã tính VAT 10% khách hàng sẽ là người trả cước phí này.
Quay lại chiết khấu 25%, anh em sẽ bị trừ chiết khấu 25% cho cước phí chưa tính thuế VAT 10% chứ không phải là cước phí đã tính thuế nha anh em.

Ví dụ

Anh em nhận một cuốc xe có cước phí hiển thị trên ứng dụng là 110.000đ thì thực ra cước phí cuốc xe này chỉ có 100.000đ thôi, 10.000đ kia là thuế VAT 10% mà khách hàng phải trả.
Vậy trường hợp này anh em sẽ phải trả lại 25% của 100.000đ cho bên be còn anh em nhận về 75.000đ chứ không phải là 25% của 110.000đ đâu nha anh em.

Đối với beBike

Riếng đối với dịch vụ beBike thì từ ngày 01/01/2020 be áp dụng cách tính thuế, chiết khấu khác hoàn toàn cụ thể be sẽ tính chiết khấu 25% trên cước phí đã bao gồm thuế VAT đồng thời thu thêm 3% chiết khấu VAT tà xế tuy nhiên nhìn vậy chứ cách tính này sẽ giúp doanh thu tài xế tăng lên được 1 ít.

Ví dụ
Anh em nhận một cuốc xe có cước phí hiển thị trên ứng dụng là 100.000đ thì cuốc xe này đã bao gồm thuế VAT 10% mà khách hàng phải trả trong đó.Anh em sẽ bị tính chiết khấu 25% trên cước phí 100.000đ này vậy anh em nhận về 75.000đ.

Trong 75.000đ này anh em sẽ bị tính thêm 3% thuế VAT và 1.5% thuế thu nhập cá nhân và cách tính như thế nào anh em xem tiếp phần bên dưới.

II.Về thuế

Thuế TNCN và tiền thưởng với tài xế beCar

Với tài xế beCar thì thuế ở đây sẽ bao gồm thuế TNCN 1.5% và 1% thuế của tiền thưởng (từ chương trình thưởng) và cụ thế cách tính như sau:

Như ở trên anh em bị trừ 25% chiết khấu vậy anh em còn 75% tiền cước phí (chưa VAT), trong 75% này anh em sẽ đóng thêm 1.5% thuế thu nhập cá nhân cái này nhà nước quy định mình cũng không bàn về nó nhiều.

Tiếp tục ví dụ:

Ở ví dụ trên mình có nói là anh em chạy được 100.000đ sau khi trừ chiết khấu 25% là còn 75.000đ đúng không? Bây giờ tính thêm thuế TNCN 1.5% nữa thì số tiền còn lại của anh em là:

Thu nhập: 75.000đ - [(75.000đ x 1.5):100]= 73.875đ

Nói dễ hiểu hơn là anh em sẽ đóng thêm 1.125% của 75% sau chiết khấu và nếu tính 1.125% này trên 100% cước phí (chưa VAT) thì anh em sẽ bị tính chiếu khấu là 26.125%.

Thu nhập : 100.000đ x 26.125% = 73.875đ

Như vậy 26.125% là con số bao gồm 25% chiết khấu và 1.125% thuế TNCN

tien-thuc-nhan-cua-tai-xe-be _1_.jpg

Tiền thưởng

Ngoài ra khi mà be có các chương trình thưởng thì anh em sẽ đóng thêm 1% thuế các chương trình thưởng này nhé, tiền này không liên quan gì đến con số 26.125% bên trên nha anh em.

Thuế TNCN và VAT với tài xế beBike

Với tài xế beBike thì cách tính thuế khác một chút so với tài xế beCar cụ thể anh em beBike tính bị trừ 3% thuế VAT, 1.5% thuế TNCN và 1% thuế của tiền thưởng (từ chương trình thưởng).

Như ở trên anh em bị trừ 25% chiết khấu vậy anh em còn 75% tiền cước phí (chưa VAT), trong 75% này anh em sẽ đóng thêm 1.5% thuế thu nhập cá nhân cái này nhà nước quy định và 3% thuế VAT.
Như vậy sau khi nhận 1 cuốc xe 100.000đ anh em bebike bị trừ chiết khấu 25% là còn 75.000đ.Anh em sẽ bị trừ thêm 2.250đ tiền thuế VAT 3% và 1.125đ 1.5% thuế TNCN như vậy là anh em sẽ còn 71.625đ, chi tiết anh em xem bảng tổng kết chi tiết bên dưới đây.

Các khoản thu phíCách tính mới
Tiền thu khách gồm VAT100.000đ
be thu 25% = 100.000 * 25%25.000đ
Số tiền tài nhận được sau khi trừ chiết khấu 25% (100.000đ * 75%)75.000đ
Thuế VAT 3% trên số tiền đã trừ chiết khấu 25% = 75.000đ * 3%2.250đ
Thuế TNCN 1.5% trên số tiền đã trừ chiết khấu 25% = 75.000đ *1.5%1.125đ
Tiền thực nhận = (Tiền thu khách - be thu chiết khấu 25% - thuế VAT 3% - thuế TNCN 1.5%)71.625đ

Tiền thưởng

Ngoài ra khi mà be có các chương trình thưởng thì anh em sẽ đóng thêm 1% thuế các chương trình thưởng này nhé.

Lưu ý:

Thuế TNCN là nghĩa vụ bắt buộc nên anh em phải nộp nếu như doanh thu 1 năm anh em không đạt 100 triệu đồng thì sẽ làm thủ tục xin hoàn lại tiền này.

KẾT LUẬN

Nhìn chung cước phí dịch vụ bên be có thể nhận thấy là cao so với mặt bằng chung riêng với beCar thì vẫn thấp hơn GrabCar( đang thu 28.3%), cũng dễ hiều vì ứng dụng này hoạt động với danh nghĩa là thuộc doanh nghiệp vận tải nên đóng thuế nhiều hơn so với các công ty công nghệ như: Grab, Uber...

Anh em có thắc mắc gì hay góp ý cứ chia sẽ bên dưới cùng thảo luận nhé :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: