Tổng hợp các Review phim The Lion King 2019 trước khi đi xem

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
5441

Dưới đây là tổng hợp các review, đánh giá và nhận xét của những bạn đã đi xem phim The Lion King 2019 (Vua sư tử) của Disney khởi chiếu từ ngày 19/07/2019 và phần review sẽ tuân thủ theo quy tắc là trung thực nhất và không Spoil phim để tránh việc khi bạn đi xem sẽ không còn hấp dẫn nữa.Nếu bạn đang có ý định đi xem phim này thì không thể bỏ qua các review bên dưới đây rồi nhé.

Review 1

1. Về NỘI DUNG

Bản remake hoàn toàn không có sự sáng tạo nào về nội dung so với bản gốc, có thể nói là gần như bê nguyên từ bản hoạt hình năm 1994 sang đây. Chúng ta chắc chắn không thể chê về nội dung, ý nghĩa mà bộ phim đem lại, nhưng đối với một fan lâu năm của bản hoạt hình năm 1994, mình đã hơi hụt hẫng khi phần live-action này không có gì mang tính đột phá hay sáng tạo cả. Tóm lại, cả bộ phim như là bản phim 1994 được nâng cấp đồ hoạ.

2. Về KỸ XẢO.

Mình sẽ cảm thấy khá tiếc nuối nếu bộ phim không dành được đề cử cho Kỹ xảo xuất sắc nhất tại Oscars năm nay. Bộ phim có thể coi như là sự khoe mẽ của Disney với những hãng khác về mặt kỹ xảo khi 100% cảnh phim đều được 'đồ hoạ' y như thật từng chi tiết một. Nếu bạn bước ra khỏi rạp và chê The Lion King về mặt hình ảnh, đừng xem bất cứ phim nào khác nữa nhé vì chẳng có phim nào đủ cơ để chiều được mắt thẩm mỹ của bạn đâu.
Nét mặt các loài động vật có thể hơi đơ cứng, chưa diễn tả được nội tâm nhân vật nhưng chúng ta không nên quá khắt khe về điều này, vì live-action không chỉ đòi hỏi tinh thần của bản gốc, mà nó còn mang yêu cầu cao về tính thực tế, và chúng ta không thể bắt một con sư tử có biểu cảm khuôn mặt y hệt con người được, bởi nó sẽ khiến bộ phim trở nên gượng gạo, và nhìn cũng khá là creepy nữa.

3. Về LỒNG TIẾNG.

Disney đã cực kỳ sáng suốt và tinh tế khi chọn ra được dàn cast lồng tiếng cho bộ phim rất phù hợp, không đánh mất đi tinh thần bản gốc mà vẫn tạo ra được nét riêng của mình.
Nếu lí do duy nhất bạn đến rạp và vì cặp Timon và Pumbaa thì tin mình đi, bạn sẽ không phải thất vọng đâu. Hai nhân vật này là điểm sáng của bộ phim và liên tục tấu hài không kém bản gốc đâu. Bạn sẽ cười không nhặt được mồm với từng lời đối đáp của hai nhân vật này xuyên suốt bộ phim.

4. Về ÂM NHẠC

Mình không thể kết thúc mà không dành lời khen cho âm nhạc của bản remake này vì nó quá xuất sắc, đặc biệt là bài Spirit của Beyonce được lồng ghép vào phim rất khéo léo và hợp lí.
Mình chỉ không hài lòng một chút khi nữ diva nhấn nhá hơi nhiều trong bài 'Can you feel the love tonight?' khiến nó không giống như một bài hát trong phim nhạc kịch.

5. Tổng kết

Điểm số 7/10, một bộ phim rất đáng xem trong mùa hè này và sẽ không khiến nhu cầu giải trí của bạn thất vọng đâu.
BONUS: Có easter egg của Beauty and the Beast đấy, có ai nhận ra không nhỉ?

Review 2

"Wow" ngay từ những giây phút đầu tiên, phải nói là cực kì ấn tượng với mức độ kĩ xảo thượng thừa mang lại cảm giác sống động và chân thực tột độ, thực tới từng cọng lông ? Ngỡ như đang xem Discovery wild animal planet, chứ không phải một bản Live-action từ animation studio. Một màn chiêu đãi thị giác tuyệt vời cho những giây phút được sống lại tuổi thơ.

Diễn viên lồng tiếng Mufasa trong bản 2019 - James Earl Jones - cũng chính là người lồng tiếng Mufasa trong bản 1994 nên thật sự những đoạn Mufasa cất giọng lên tim mình như vỡ oà vì xúc động, nhất là các đoạn tâm tình dạy bảo Simba. Nhấn nhá, lên xuống câu văn không khác gì bản gốc, nổi hết da gà.

Phim sử dụng lại một số soundtrack huyền thoại từ 1994 như "Hakuna Matata", "I Just Can't Wait to Be King", "Circle of Life", "Can You Feel the Love Tonight"; một số được viết lại lời mới như "Be prepared". Ngoài ra, có sử dụng thêm các soundtrack mới hoàn toàn như "Never too late", "Spirit".

Khen rồi, tới chê ? với cá nhân mình, bản Lion king 1994 là một tượng đài không thể thay thế vì nó gắn liền với tuổi thơ của mình. Trước khi ra rạp xem bản 2019 này mình được biết IMDb cực thấp, chỉ 5.4 so với 8.5 ở bản 1994. Rotten tomatoes cũng tương tự, 60 so với 93. Mình cứ ngỡ là do bản live-action giữ nguyên nội dung bản gốc, nên bị chấm điểm thấp vì nhàm chán không có sự cải tiến đổi mới. Mình nghĩ thầm, cảm ơn trời, à quên, cảm ơn Disney vì đã không thay đổi gì chứ không chắc khóc ròng. Người khác mong đợi gì kệ họ, mình chỉ cần sống lại thời thơ ấu thôi. Nhưng xem xong rồi mình cũng thấy có 1 chút thất vọng dâng trào. Nếu bản gốc mình cho 10+++ tuyệt đối thì bản 2019 mình ưu ái lắm mới cho 9 (phần lớn nhờ mặt hình ảnh).

Tuy các tình tiết chính được giữ nguyên vẹn, vẫn có khá nhiều sự thay đổi ở các chi tiết nhỏ và thoại cũng khác ở một số đoạn. Mình nghĩ có 1 số thay đổi chấp nhận được vì nhằm mục đích hợp lý với thực tế và khoa học hơn như tạo hình của các nhân vật, màu sắc, thiên nhiên... Nhưng vẫn có những thay đổi khiến mình cảm thấy hơi khó chịu, như 1 số đoạn thoại làm khác đi tinh thần trong bản gốc hoặc 1 số chi tiết bị lược bớt, tua nhanh nhường chỗ cho đoạn nội dung mới khác nhưng lại không cần thiết. Ngoài ra, biểu cảm và cảm xúc nhân vật ở bản Live-action khó mà bằng bản 1994 (cả về hình ảnh lẫn giọng lồng tiếng). Mất đi các đặc trưng riêng của từng nhân vật.

Nhưng cũng có thể do Lion King 1994 để dấu ấn cho mình quá sâu đậm nên mọi thứ mình đều có sự so sánh đến từng ngóc ngách nhỏ. Khó có thể thay thế được. Biết đâu với những bạn, những em chưa xem qua bản gốc hoặc chỉ xem 1,2 lần thì bản 2019 sẽ cực kỳ hay. Nhưng nói chung dù thế nào thì The Lion King (Live-action) 2019 vẫn là một phim đáng xem, đi ôn lại tuổi thơ cũng được, dẫn con em đi xem cho bọn nó biết tuổi thơ của anh/chị, cha/mẹ cũng được

Review 3

Đây là bộ phim mà mình tốn khá nhiều thời gian để suy nghĩ xem nên viết review như thế nào cho hợp lý.Cũng đi các page để tham khảo nhưng mà mãi chưa thấy ai review
=)))) mặc dù hôm công chiếu thì rất là đông. Rất là nhiều celeb, kols hơn bình thường, chứng tỏ các bạng rất là đón chờ phim này luôn ấy. Nhưng mà chs vẫn chưa thấy ai review nên là mình quyết tâm đi đầu
=)))

Về cảm nhận của mình thì phim dễ xem, hình ảnh đẹp, rất là đẹp, tuyến nhân vật phụ rất dễ thương và hài hước, cũng có những đoạn hồi hộp và xúc động. Nhưng ấn tượng của mình thì lại nằm ở Nala nhiều hơn là Simba
=)))) Có thể là vì phần diễn biến ở giữa vừa thừa mà lại vừa thiếu, chuyển biến tâm lý của Simba không quá rõ ràng nên không thuyết phục mình lắm. Vậy nên mình thích tuyến nhân vật phụ nhiều hơn, nhất là Nala, Timon và Pumbaa. Timon và Pumbaa rõ ràng là cặp đôi gây cười nhất thế kỷ
=)))) bất cứ lúc nào xuất hiện cũng khiến mình không ngậm được mồm. Âm nhạc được đầu tư khá cẩn thận nhưng mình chỉ thích duy nhất bài nhạc mở đầu hình như là không có lời vì độ hoành tráng của nó
=))))

Có lẽ vì chọn cách an toàn là đi theo bản gốc nên thành ra với người lớn thì nó là một bộ phim khá đơn giản. Chỉ đánh giá cao ở chỗ là hình ảnh thì siêu đẹp và đã mắt ạ. Mấy em bé chắc chắn sẽ siêu thích phim này nên là mình highly recommend các bậc phụ huynh nên cho các cháu ra rạp nhé ạ. Thích hợp với đại gia đình đi xem đó ạ vì thực sự tình cảm cha con của Mufasa và Simba rất xúc động hiccc mình cũng rơm rớm một đoạn khi Scar cứu Simba ❤

Nếu để so với Dumbo, Aladin- 2 bộ phim live-action từ đầu năm nay của Disney thì The Lion King theo mình cảm nhận nó sẽ nằm ở giữa. Tốt hơn Dumbo nhưng sẽ không thể tốt như Aladin.

Nói chung là bởi vì đồ họa, hình ảnh đã quá xuất sắc nên mình vẫn cảm thấy các bạn nên đi xem. Vì trình độ tả thực quá là xuất sắc, cảm giác như đang xem thế giới động vật luôn ấy hiccc.

Mình là đứa không thích xem hoạt hình nên thành ra qua phiên bản này mới biết vua sư tử là gì chứ trước đó hình như chưa xem bao giờ
=))) hồi nhỏ thì chỉ xem pokemon
:)))
Các bạn có thể đi để tìm lại tuổi thơ cũng được nhé
:))))Xem xong chỉ ước được Pandora tặng cho cái charm mặt Simba thui
=))) hì hì.
Hy vọng qua review này các bạn sẽ có thêm sự lựa chọn cho cuối tuần của mình ❤

Review 4

Okay! Để chuẩn bị cho buổi đi xem Lion King (2019) ngày hôm nay thì hôm qua mình có xem lại bản hoạt hình huyền thoại năm 1994, nó vẫn rất tuyệt. Và đó cũng là quyết định sai lầm của mình!

Vào phim, bạn sẽ bước vào thế giới động vật hoang dã đẹp long lanh và rất chân thật. Nó đẹp tới mức bạn sẽ tưởng bạn đang coi cái chương trình Thế Giới Động Vật trên các kênh Animals Planet hay Discovery, chân thực sinh động, và cũng nhờ 1 phần máy chiếu IMAX đã làm cho khung cảnh ấy nét hơn bao giờ.

Âm thanh của phim cũng đc xử lý rất chuẩn. Các bạn hãy tưởng tượng những bài hát huyền thoại của Lion King được tái hiện dưới dàn loa "có thể tái tạo âm thanh của động cơ" thì nó sẽ hay và lớn đến mức nào. Thêm vào đó là tiếng vo ve bay khắp phòng chiếu, góp phần tạo nên 1 thế giới hoang dã thu nhỏ trong tầm mắt bạn.

Hình ảnh 3D cũng nổi với cường độ khá. Toàn bộ phim sẽ được full màn hình IMAX.

NHƯNG! Phim cực kỳ CHÁN ! Phim hầu như không có 1 thứ gì đột phá trong nội dung, trong các cảnh quay không đổi mới nhiều. Và đối với 1 thằng vừa xem bản hoạt hình hôm qua thì hôm nay, ối trời, nếu không có 3D, nếu không có những ca khúc rất hay, chắc là mình đã ngủ 1 giấc no say rồi
:))). Nhịp phim cũng chả tăng dần lên nữa nên chỉ biết thở dài.... Tiếp theo, ngoài Timon, Scar, tụi linh cẩu thì toàn bộ các nhân vật ( con vật) còn lại đều đơ 1 mặt, 1 cảm xúc. Cảnh Simba khóc cho cha là cảnh mình THẤT VỌNG NHẤT ! Mà thôi, Live-Action thì chịu. Timon, Pumpaa thì vẫn mặn, nhưng không đủ để cứu vớt độ chán của phim. Cảnh Sư tử vs Linh cẩu thì mình thấy cũng bình thường. Cảnh cuối khi Simba lên ngôi và giới thiệu con của mình vớt vát đc một chút vì cảnh đẹp.

Hmmmm, thôi thất vọng quá. 3D tốt, nên xem IMAX vì hình ảnh và âm thanh.
Điểm: 5/10 - QUÁ NHẠT, KHÔNG ĐỘT PHÁ !

Review 5

Khi xem trailer của The Lion King, tôi mong đợi bộ phim thơ ấu của tôi (và có lẽ của rất nhiều người khác nữa) sẽ một lần nữa làm tôi chìm đắm trong câu chuyện tuyệt vời của Simba và những người bạn.

Đáng tiếc, 120 phút của cuộc đời cùng với 1 Movie past và 300k mua vé hạng Gold class đã thực sự lãng phí.

The Lion King quả thực đã làm được một điều tuyệt vời là biến lại toàn bộ những gì được vẽ tay trở thành những thứ chân thực nhất.
Bạn sẽ thích thú với từng sợi lông trên bờm của Simba và cách chúng rung rinh khi có gió. Bạn cũng sẽ choáng ngợp với bối cảnh đẹp tựa thiên đường của Phi Châu. Ánh nắng, bụi, mưa, gió, mây, cây cối, chuyển động củ các con vật ... tất cả đều được thể hiện một cách hoàn hảo. Đồ họa của The Lion King đã đạt tới đỉnh cao và tôi sẽ chẳng ngạc nhiên chút nào nếu năm tới phim này đạt Oscar cho phần kỹ xảo.

Nhưng ngoài hình ảnh ra thì chỉ còn thất vọng.

Tôi chẳng mất công spoil bởi nội dung phim không có chút thay đổi nào so với bản hoạt hình. Disney đã tái hiện tới từng scene, từng góc quay của bộ phim cũ. Mọi thứ y xì vậy và tôi thấy thất vọng vì điều này.

Âm nhạc trong phim với cá nhân tôi thực sự là một thảm họa. Hôm trước khi share clip cover "Can you feel the love tonight" tôi đã phải chọn bản thu của Boyce Avenue. Tôi đã kỳ vọng rằng Beyonce Knowles cùng đối tác của mình sẽ phải chí ít là tạo ra một phiên bản âm nhạc có cảm xúc ngang bằng trước khi nghĩ đến thứ gì đó đột phá. Tiếc thay, âm nhạc trong The Lion King 2019 đơn giản là nhạt nhẽo. Khi nghe các bản thu của Elton John bạn sẽ cảm thấy nó tràn đầy năng lượng, nó hoang dã và nó đẹp đẽ một cách chân thành, tương xứng với bối cảnh của phim. Phiên bản mới đã phá hủy tất cả những thứ đó. Từ "The circle of life" cho tới "Can you feel the love tonight" đều bị biến thành thứ âm nhạc dễ dãi và có chút ngôn tình. Nghe những bản nhạc ấy, tôi cứ nghĩ rằng bối cảnh củ phim chắc nằm ở đâu đó tại Châu Âu ...

Phiên bản lồng tiếng của phim do Phương Vy cùng một anh chàng nào đó thực hiện có lẽ sẽ còn tệ hơn rất nhiều. Tôi cho Alex đi xem vài phim của Disney và lời khuyên chân thành là bạn đừng bao giờ chọn bản lồng tiếng Việt bởi nó luôn cực kỳ tệ hại. Hãy xem phụ đề nếu bạn không vướng bận con cái.

Cách kể chuyện của The Lion King 2019 cũng nhạt thếch. Có lẽ vị đạo diễn phim đã quá cầu toàn và định vị phim này hoàn toàn dành cho tụi trẻ con. Câu chuyện của Simba được kể một cách rề rà, không một chút cao trào trong suốt gần 120 phút. Tôi đã thực sự ngủ gật 1 hoặc 2 lần khi theo dõi phim. Tụi trẻ có lẽ sẽ dễ bám sát câu chuyện hơn khi xem. Nhưng thực lòng mà nói, tôi rất nghi ngờ việc đó. Tôi sẽ nhờ ai đó dẫn ku Alex nhà tôi đi xem và chờ xem phản ứng của nó thế nào.

The Lion King có đáng xem không? Tôi chấm cho phim 6/10 và cho rằng bạn nên vào rạp để thưởng thức kỹ xảo đồ họa tuyệt vời là chính. Đừng nên kỳ vọng vào điều gì khác!!!
---------------------
PS: review thêm về rạp Gold class của CGV: đơn giản là quá sướng!!!