Thiếu ối phải làm sao? Có nguy hiểm không? Uống gì để tăng nước ối

thanhvoz

Tài xế mới
Nay bước sang tuần 35 rồi mà đi khám bv bảo thiếu nước ối, mặc dù e vẫn uống nước dừa nước mía hàng ngày thêm 2,5lit rưỡi nước mà vẫn thiếu, em sợ khó sinh quá ai có cách gì tăng nước ối giúp em với ạ, em pải ăn uống như thế nào và cần ăn hay uống những gì để bé hk bị thiếu nước ối ạ.

Câu trả lời tốt nhất
Mẹ nó đừng căng thẳng quá, cứ tập trung vào các biện pháp khắc phục, stress cũng có hại cho bé đấy... Dù gì thì bsi cũng sẽ can thiệp những biện pháp tốt nhất khi cần.
Mình đọc mấy chục trang trong topic này đúc kết lại như lày:
- uống trên 3l nước mỗi ngày
- với 1 số mẹ uống nước canh, súp, hoa quả ( nói chung là đồ uống có dinh dưỡng ) hiệu quả hơn nước lọc : nước cam, sữa ko đường, đậu nành ko đường, nước dừa... Nước mía thì chống chỉ định với mẹ bị tiểu đường thai kỳ ... Mà cũng nên phòng ngừa vì vốn dĩ có thai nội tiết tố đã thay đổi so với bình thường nên dẫn đến chuyển hóa đường ko tốt
- có mẹ áp dụng pp mỗi lần uống 500ml để tránh lượng nước hao hụt do ra mồ hôi hoặc các hoạt động khác....
....
Bản thân mình cũng bị ở tuần 35...

huanvien

Tài xế mới
M hầu như chỉ uống nc lọc, nc dừa nc mía thì cách vài ba ngày mới uống 1 cốc, sữa tươi vs nc cam cũng thế. Từ hồi chưa bầu mình đã uống ít nc rồi ấy, giờ bầu hôm nào nhiều lắm chắc đc 1,5l, còn ko thì cứ tầm 1l thôi. Ối nhiều hay ít mình nghĩ cũng do cơ đị ấy chứ có người uống nhiều nc dừa lắm mà vẫn thiếu ối. Nên là m uống đc bn nc thì uống, ko cần ép quá đâu. Quan điểm của mình là chuyện ăn uống mình có thoải mái thì con trong bụng cũng thế, chứ ăn mà cứ phải ép vs cố cũng chẳng vui vẻ gì

trandata

Tài xế mới
B uống nhiều nước 3 lit/ ngày, nc dừa uống ít 2 quả/w thui tăng đường huyết đấy, ăn ổi, bưởi thay cho hoa qủa ngọt. Mua máy đo đường huýết đề theo dõi thg xuyên tại nhà.

forevervn

Tài xế mới
Hi bạn, khi mình ở tuần thai 34, mình cũng bị cạn ối nhưng vẫn trong chỉ số chưa bị nguy hiểm quá! Lúc đó em bé của mình cũng chưa chịu quay đầu. Nhưng sau đó mình giải quyết chuyện này rất đơn giản: Mình tăng cường uống nước (đúng hơn là uống liên tục, rất nhiều), uống nước dừa, nước mía...kết quả là 2 ngày thôi chỉ số nước ối đã tăng ok, em bé cũng quay đầu luôn. Việc thiếu nước ối cũng giống như thiếu dầu bôi trơn cho bé quay đầu mẹ nó ạ!
Mẹ nó cố lên nhé!

nguyentana

Tài xế mới
Thiếu ối mom nên uống từ 2,5l đến 3l nước mỗi ngày bổ sung ly nước dừa nhỏ và uống sữa tưoi ko đường 500ml đến 1l mỗi ngày nha mom

kunamoi

Tài xế mới
Mình đang tích cực uống nước dừa, nước lọc, nước canh. sữa bầu..đây ạ.
Uống nhiều nước 1 lúc, uống nhiều vào ban ngày để tránh đi tiểu đêm ạ
CŨng phải tích cực ăn nữa, vì em bé mình thiếu ối là khả năng thiếu cân nặng rất cao.
Khi ngủ cố gắng nằm nghiêng trái càng nhiều càng tốt nữa nhé
Mọi người cùng cố gắng nhé.

thuyngoc

Tài xế mới
Bạn nên uống nhiều nước như các mẹ đã nói và phải đi s.â thường xuyên. Như mình đến tuần thứ 37 ối có dấu hiệu giảm, đi s.â liên tục mỗi người kết luận 1 kiểu. Tuần 38, ra PSHN cũng kêu ối ít, làm test monitoring thì lại kết luận bình thường hẹn 5 ngày sau khám lại trong khi 3 ngày sau mình quyết định đi kiểm tra lại thì ...lên bàn mổ luôn vì thai suy đấy. Bác sỹ trực hôm đó xem hồ sơ còn lẩm bẩm: Thế này mà test lại kết luận bình thường à? Thiểu ối làm con thiếu dưỡng khí và dinh dưỡng nên các chỉ số của con mình chỉ như mức của tuần 36 thôi. Thêm vào đó con dễ bị viêm da nữa. Như con mình bây giờ da rất nhạy cảm, dễ bị viêm, mẩn đỏ. Ngoài ra không rõ có phải do thiếu ối không mà con mình đầu hơi méo nữa dù mổ đẻ nhé. Bạn phải hết sức chú ý nhé, các tuần cuối ối giảm nhanh lắm.

minhanh

Tài xế mới
Uống sữa tươi không đường vừa cung cấp lượng nước ối tốt vừa cho trẻ tăng cân 1ngày bthg phải uống được 2lít nước và sữa cứ chập chập môi là nạp nước hoặc sữa vào

bebikene

Tài xế mới
Thiếu nước ối cũng nguy hiểm đó bạn ạ, vì nước ối được xem như là môi trường, không gian sống của em bé mà
hồi 26 tuần mình đi siêu âm cũng bị thiếu ối, lên mạng tìm hiểu mới thấy hoảng về nhà bổ sung nước cấp tốc, mỗi ngày 2l nước lọc, sáng uống nước dừa(một quả/ ngày), chiều một ly nước mía, h 32 tuần, đi sa cũng tạm ổn rùi, mình vẫn chăm chỉ uống nước đó. cứ bổ sung nhiều nước như bác sỹ nói đi nha

phuongthanh

Tài xế mới
Mình thì phải mổ ngay ở tuần 37 khi đi khám thai ối chỉ có 5-6 phân. Trước đó lúc 32 tuần minh bị RI động mạch rốn cao nên Snack không hấp thu được inh dưỡng từ mẹ, bị suy dinh dưỡng. Kinh nghiệm của mình là nếu bé thiếu dinh dưỡng mà mẹ thiểu ối nữa thì nên uống sữa tươi không đường thay nước (khoảng 2 lit/ ngày) + ăn nhiều trái cây tươi và ít ngọt, nhất là nước cam, nghỉ ngơi nhiều, ngủ đủ giấc... Mình đã áp dụng và có cải thiện, lúc Snack sinh ra cũng được 2.7kg - chứ như lúc 32w đi siêu âm thấy con bé xíu xiu mình buồn vô hạn, khóc suốt. Giờ mọi việc đã ổn, sữa mình hợp với con nên con cứ bú mẹ mà tăng cân, lúc 2 tháng được 6kg, giờ bé gần 15 tháng được 12kg, cao 80cm. Các mom cứ bình tĩnh, giữ tâm trạng tốt nhất có thể, ăn uống đầy đủ và tăng sữa (bớt đồ ngọt tối đa nhé)... Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn!

hoahung

Tài xế mới
Mình cũng thường xuyên lên xuống vì ối nè:p từ hồi 30w mình đã phải tiêm trợ phổi:, r 32w thì nhập viện vì ối còn 52mm hic chưa kể bé bị còi do ít ối, từ đó đến h mình đc chỉ định + uống 4 viên mage B6 vs 4 viên nospa, mình tự uống thêm nc dừa thì 1,5l/,nc cam ngày 3 quả, vs sữa tươi uống thay nc lọc cũng thấy cải thiện đc phần nào, đến h mình 36w r và vẫn đi khám hang tuần nhưng trộm vía con bs bảo tốt nên m rất mừng, vài điều chia sẻ từ các mẹ

nguyentana

Tài xế mới
chịu khó uống nước vào các mẹ ơi, mình hôm trước đi siêu âm lại (ở bác sĩ khác lần trước), bác sĩ bảo ối bình thường, nhẹ cả người. đang định chiều đêns bác sĩ kêu thiểu ối kiểm tra lại xem thế naò.
uống nhiều nước mệt lém các mẹ à, nhưng phải cố gằng thui. mình uống khoảng 4cốc nước lọc, 3 cốc sữa và 2 cốc nước cam/ ngày; loại cốc 250ml í, nhưng chắc chỉ được 230ml thui.
k nên uống nhiều nước dừa trong 3 tháng đầu các mẹ nhé, vì nước dừa rất mát, k tốt cho thai nhi còn nhỏ.

suboi1z

Tài xế mới
hnay mình đi sa, tuần 24, bs cũng bảo nước ối của mình chỉ "trung bình khá". Bjo thì chưa có vấn đề gì hại lắm, nhưng về fai cố gắng uống nhiều nước, ít nhất 2l nữa /ngày. nếu ko thì sang tuần 30 sẽ giảm nhanh, vì càng lớn thì nc ối càng nhanh giảm, đến lúc uống vội vàng cũng ko bổ sung kịp cho con.
giờ lo quá, phải cố gắng uống thật nhiều nước thôi các mẹ ạ.
vốn dĩ mình cũng lười uống, mà e bé chèn bàng quang nên đi vs mệt nghỉ , đâm ra lười, nhưng fai cố gắng vì con thôi. Uống nhiều nc cũng đẹp da và bớt nóng cho bà bầu nữa

ngoclinh

Tài xế Đồng
tớ thấy việc tích cực uống các loại nước như các mẹ hướng dẫn là rất cần thiết, nhưng việc thiếu ối thực sự cũng nghiêm trọng lắm chứ k đùa đâu.
tớ có con bạn được gần 6 tháng thì bs chẩn đoán thiếu ối, bảo uống nhiều vào, k sao. nhưng 1-2 hôm sau là thai lưu do cạn ối. mà nhò này mang thai hoàn toàn bình thường nhé, chả có trục trặc gì trước đó cả, có điều nó hơi ít uống nước.
do vậy thai phụ cố uống nhiều hơn bình thường nhé, dù k thích, dù bất tiện khi phải đi vs. tớ trước cũng rất ít uống, nhưng có thai là cố uống nhiều hết sức, nhiều khi cứ 10-15p là tớ đi vs í chứ.
và phải theo dõi thai máy mỗi ngày thường k, kiểm tra thai định kỳ, đừng bỏ qua nhé.

ngochane

Tài xế mới
osakajan•••
Nếu thiếu ối thì mẹ nên uống nước mỗi ngày càng nhìu càng tốt .Nước ối là môi trường nuôi sống em bé,nếu thiếu ối lâu ngày ,dẫn đến nước ối cạn thì sẽ rất nguy hiểm cho bé.Mẹ nến theo dõi thai thật kỉ và đi khám thật thường xuyên khi cảm thấy có triệu chứng bất thường như thai ko đạp hay đạp ít đi,gò nhìu.
Đúng là nước ối sẽ giảm ,nhưng chỉ khi gần ngày sinh thôi,tức là từ tuần thứ 37 trở đi.Chứ trước tuần 37 mà nước ối ít thì hoàn toàn ko tốt,rất nguy hiểm cho bé đấy.

phuonganha

Tài xế mới
e mang thai bé đầu uống nhiều nước dừa lắm ạ.từ tháng thứ 4 đến khi gần sinh em uống gần 60 quả dừa đấy, có ngày em uống hẳn 2 quả, em uống thay nước lọc.đến khi sinh mà nước ối vẫn nguyên và trong vắt.em sinh bé đầu 4kg.hihi

lantran

Tài xế mới
Mình cũng bị thiếu ối, mọi người khuyên là nên uống nước dừa đấy, bạn uống nước dừa đi, không những làm tăng lượng nước ối mà còn đẹp da đó

forevervn

Tài xế mới
Mẹ mình cũng không cho mình uống nhiều nước dừa, khi mình có nguy cơ thiểu ối mới cho mình uống nhưng không quá 2 trái/ngày vì mẹ mình nói nước dừa làm to bụng??!! Nhưng mà mình kiểm tra thấy uống sữa tươi loại Lothamilk là cải thiện lượng nước ối rõ nhất đó các mẹ. Mình cũng được các bs tư vấn uống sữa Lothamilk và nước trái cây sẽ dễ hấp thu vào nước ối hơn nước lọc đơn thuần.
Nếu mẹ nào cũng thuộc dạng ít ối như mình thì quan trọng là duy trì lượng nước ối đến khi sinh chứ muốn từ ít ối sang đủ ối cũng khó lắm ah, mình tư vấn bs bảo quan trọng là không giảm lượng nước ối vì càng về sau e bé càng lớn, các mẹ chăm uống sữa duy trì lượng nước ối đừng cho tụt giảm là ok rùi. Chúc các mẹ chúng ta đều chạy về tới đích xuất sắc nhé, em đây còn hơn tuần là vỡ chum rùi các mẹ ah, mong ngóng và hồi hợp lắm ah

xeomaz

Tài xế mới
Mình cũng thiếu nè , mấy hôm uống ít nước quá vs ăn uống ko đầy đủ bị tiêu chảy nên thiếu , giờ cố uống nhiều nc rồi s âm lại thôi , nhưng mom cũng để ý xem có hay bị ướt quần ko nhé , sợ rò ối thì phải đi viện luôn và báo tình hình vs bsi đó

tunganhle

Tài xế mới
Chào các mẹ, trước đây mình cũng bị thiếu nước ối nên mình đi đông y hỏi thử, thì bác bên đông y bảo về nhà nấu nước cháo uống thay nước và uống thêm nước nhiều vào là nước ối bình thường thôi. Mình cũng uống nước cháo gần cả tháng vì nước cháo cũng rất tốt cho bà bầu.Sau đó đi siêu âm lại nước ối đã bình thường. Cách nấu như sau: cho gạo vào nấu như cháo bình thường nhưng cho nhiều nước hơn một chút nấu cho chín kỹ sau đó chắt lấy nước cho vào bình thủy mỗi lần uống cho một ít đường và 1 ít muối uống.Không được uống nước cơm nhé. vì nước cơm sôi lúc đó là gạo chưa chín nên ảnh hưởng đến em bé. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.

mrsiro

Tài xế mới
Bác sĩ từng hướng dẫn là bạn uống một hơi nhanh tạo áp lực tim và hấp thụ nước vào túi ói tốt hơn là bạn uống nhấp nhấp từng ngụm á bạn