Thiếu ối phải làm sao? Có nguy hiểm không? Uống gì để tăng nước ối

thanhvoz

Tài xế mới
Nay bước sang tuần 35 rồi mà đi khám bv bảo thiếu nước ối, mặc dù e vẫn uống nước dừa nước mía hàng ngày thêm 2,5lit rưỡi nước mà vẫn thiếu, em sợ khó sinh quá ai có cách gì tăng nước ối giúp em với ạ, em pải ăn uống như thế nào và cần ăn hay uống những gì để bé hk bị thiếu nước ối ạ.

Câu trả lời tốt nhất
Mẹ nó đừng căng thẳng quá, cứ tập trung vào các biện pháp khắc phục, stress cũng có hại cho bé đấy... Dù gì thì bsi cũng sẽ can thiệp những biện pháp tốt nhất khi cần.
Mình đọc mấy chục trang trong topic này đúc kết lại như lày:
- uống trên 3l nước mỗi ngày
- với 1 số mẹ uống nước canh, súp, hoa quả ( nói chung là đồ uống có dinh dưỡng ) hiệu quả hơn nước lọc : nước cam, sữa ko đường, đậu nành ko đường, nước dừa... Nước mía thì chống chỉ định với mẹ bị tiểu đường thai kỳ ... Mà cũng nên phòng ngừa vì vốn dĩ có thai nội tiết tố đã thay đổi so với bình thường nên dẫn đến chuyển hóa đường ko tốt
- có mẹ áp dụng pp mỗi lần uống 500ml để tránh lượng nước hao hụt do ra mồ hôi hoặc các hoạt động khác....
....
Bản thân mình cũng bị ở tuần 35...

ngocnamhan

Tài xế mới
Các mẹ tránh các thức uống lợi tiểu nữa nhé, như là râu ngô, bông mã đề, trà atiso, rau cải... Mình có một đợt bị dị ứng uống atiso liên tục cho mát gan mà bị giảm ối ngay đó, ngừng uống thì lại bình thường.

vancuong

Tài xế mới
Ối thiếu hay thừa nhiều khi chỉ tại thời điểm khám thôi mẹ ạ! Nên đi khám thêm để xác định đúng hơn. Ví dụ trước khi khám mà uống cốc nước dừa là y như rằng dư ối.

iemnea

Tài xế mới
Em cũng 37w ối có 58 đây mom, cân thì may 3kg rồi. Bs bảo thiếu ối là nguyên nhân bé chậm cân đó, nhà em giờ bắt em uống nước dừa ngày 3 quả, họ bào uống thêm nước cam , mía nữa mà quê em đang chưa mua được. Uống sữa k đường nữa mom ạ cho con nhanh lớn với vào ối, có mom chỉ uống nước gạo lứt và đỗ đen rang . Mom cố lên nhé

ngocphuongz

Tài xế mới
Hôm mình siêu âm mốc 32 tuần, thì nước ối có 8cm. Một tuần sau tái khám thì còn 5cm và bị nhập viện luôn. Do mình cũng hơi chủ quan. Ox mình tìm hiểu trên mạng và hỏi bạn bè, bs tùm lum. Cuối cùng bát mình uống tổng cộng 5-6 lít nước gồm cả nước có chất dinh dưỡng và nước lọc. Nước có chát như dừa, cam, rau má, mía, nước ép trái cây... Ngày nào mình cũng uống 2-3 quả dừa, cam, lọc... Uống nước tới nỗi cứ khoảng 20-30p phải đi toilet một lần. Được cái đêm mình uống hớp hớp nước lọc cho đỡ khát thôi nên chỉ đi toilet 2 lần mỗi đêm. Sau 3 ngày nước ối lên được 8-9cm. Hên sao nhờ vầy mà đc xuất viện chứ k thì bì nằm lại và mổ cũng nên.
Đó là kinh nghiệm của mình, bây giờ mình vẫn duy trì vậy. Hy vọng giúp đc mọi người.

phuongthanh

Tài xế mới
Cứ uống như bt thôi ý. Thêm cốc nước cam hoặc nước dừa là ổn mom ạ. E lười nhất khoản uống nước mà có chửa e lại tự nhiên háo nước luôn ý. Cơ thể cần là mình tự động đáp nước lại nhu cầu ý mà.

nguyentana

Tài xế mới
Mình ối ít AF chỉ có 7, uống sữa tươi ko đường nhé mẹ, tập 1 mình cũng bị ối ít, ngày phải uống 2 lít sữa tươi, tuỳ cơ địa, có ng uống nước lọc, nước mía, nước dừa, còn mình chỉ uống sữa mới lên. Mỗi tuần mẹ nên đi Siêu âm lại để kiểm tra ối

minhmanz

Tài xế mới
E uống ít nước lắm (một ngày có khi chưa đc 1l), k uống nước dừa, k uống sữa j luôn nhưng sáng nào cũng 1 chai nước cam đều đặn v mà ối lúc nào cũng đầy đủ. Nước ối đc hình thành từ nhiều thứ chứ k phải cứ uống nc nhiều là có nhiều ối đâu chị

gojekaz

Tài xế mới
Hình như ối là do cơ địa mỗi mẹ, mình cũng uống nhiều nước lắm, mà vẫn thiếu. Nhưng chưa đến mức báo động,bs ko kêu chích trợ phổi em bé. Mình cũng tăng cường uống dừa, sữa, cam, nước đỗ xanh, mong tiến triển.

forevervn

Tài xế mới
Ăn dưa hấu lên ối rất nhanh các mẹ ạ, mỗi tội sợ thuốc thôi! Vì thế các mẹ uống nước lọc là tốt và an toàn hơn cả, mik cũng đọc ở trong diễn đàn là nước dừa uống nhiều cũng gây loãng máu. Thế nên hòi bầu tập 1, 28w mik bị ít ối chỉ dám uống dừa ngày 1 quả thôi, khi đi khám lại ối bình thường thì cách ngày uống 1 quả.

ngocnamhan

Tài xế mới
Mom hỏi bác sĩ về việc uống oresol xem. Đợt trước mình cũng hơi ít ối so với tuần thai, bsi khuyên về uống thêm oserol và nói nước điện giải đó là vào ối nhanh nhất. Mình uống 3 ngày, mỗi ngày 1 gói pha với 1l nước sôi để nguội, đi kiểm tra lại thì ối đã về mức bình thường rồi

giangnam

Tài xế mới
Bạn uống nước hột é, tuần uống 2,3 lần uống ít thôi. Vì nó giữ nước lam. Minh cũng bi thiểu ối, nhưng uống 2 tuần bac sĩ kêu nước ối trung bình ak.

huanvien

Tài xế mới
Uống nước dừa phải pha loãng tỉ lệ 1:1 cho vài hạt muối nữa mom ạ. M cũng thiếu uống như vậy cải thiện nhanh lắm

ezlove1

Tài xế mới
Khám thấy bt thì ksao mom ạ. Mk cũng uống ít nước mà ối lúc nào cũng đủ nên cũng ko giám uống nhiều sợ bị dư. Mk còn ăn thêm canh vs nhiều hoa quả nữa

lamthanhsung

Tài xế mới
2 ngày 1 trái thôi m. Với cả uống nhiều nước lọc với ăn các loại quả mọng nước ấy m. Trước mình ít ối cứ uống ngày 2,3l nước với ăn cam, quýt, mía liên tục nên cũng cải thiện

gojekaz

Tài xế mới
Mình ối ít AF chỉ có 7, uống sữa tươi ko đường nhé mẹ, tập 1 mình cũng bị ối ít, ngày phải uống 2 lít sữa tươi, tuỳ cơ địa, có ng uống nước lọc, nước mía, nước dừa, còn mình chỉ uống sữa mới lên. Mỗi tuần mẹ nên đi Siêu âm lại để kiểm tra ối

thaotrannam

Tài xế mới
M cũng vậy. Uống nc dừa pha với điện giải. Uống từ từ lúc nào cũng kè kè chai nước bên cạnh, cứ 5' đến 10' lại uống... cứ từ từ ối sẽ tăng lên.

minhanhtrantran

Tài xế mới
Mom uống thêm sữa ko đường vào. 1 ngày mình uống 2-3 hộp sữa tươi ko đường nhanh tăng ối và con hấp thụ tốt nữa. Tuần ăn 2-3 bữa hột vịt lộn. Bữa ăn hạn chế tinh bột thì bổ sung thịt cá, rau nhiều lên

bebikene

Tài xế mới
Mẹ nó đừng căng thẳng quá, cứ tập trung vào các biện pháp khắc phục, stress cũng có hại cho bé đấy... Dù gì thì bsi cũng sẽ can thiệp những biện pháp tốt nhất khi cần.
Mình đọc mấy chục trang trong topic này đúc kết lại như lày:
- uống trên 3l nước mỗi ngày
- với 1 số mẹ uống nước canh, súp, hoa quả ( nói chung là đồ uống có dinh dưỡng ) hiệu quả hơn nước lọc : nước cam, sữa ko đường, đậu nành ko đường, nước dừa... Nước mía thì chống chỉ định với mẹ bị tiểu đường thai kỳ ... Mà cũng nên phòng ngừa vì vốn dĩ có thai nội tiết tố đã thay đổi so với bình thường nên dẫn đến chuyển hóa đường ko tốt
- có mẹ áp dụng pp mỗi lần uống 500ml để tránh lượng nước hao hụt do ra mồ hôi hoặc các hoạt động khác....
....
Bản thân mình cũng bị ở tuần 35, nhưng tuyệt đối ko hoang mang mà tính cực áp dụng nhiều pp cả tuần nay rồi, hôm nay mình đi siêu âm lại, sẽ update tiếp tình hình cho mẹ nó sau nhé

Câu trả lời tốt nhất