Tại sao phải chạy 30 cuốc GrabFood mới đăng ký được GrabBike

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Anh em tài xế khi mới đăng ký Grab thường thắc mắc lý do tại sao khi đăng ký chạy Grab lại bắt mình phải chạy đủ 30 cuốc GrabFood thì mới cho chạy GrabBike hay Grab giao hàng thì bài viết dưới đây sẽ giải thích cho anh em hiểu về vấn đề này.

Vì hiện tại Grab Bike và Grab giao hàng (GrabExpress) tương đối đông, chỉ có bên Grab Food đang thiếu tài xế nên Grab sẽ quy định chạy GrabFood trước để bù vào lượng tài xế thiếu bên mảng giao đồ ăn, vậy lý do vì sao Grab thiếu tài xế bên GrabFood?

Vì đối với Grab Food tiền ship sẽ tương đối rẻ thường giao động từ 15.000đ đến 35.000đ nên nhiều tài xế chạy bán thời gian muốn kiếm thêm sẽ ngại chạy GrabFood, để đạt được số ngọc và tiền thưởng cao thì các bạn phải bỏ ra rất nhiều công sức và hầu như phải chạy nguyên cả ngày nên dẫn tới việc bị thiếu tài xế GrabFood, vì những anh em chạy bán thời gian thường lựa chọn Grab Bike và Grab giao hàng để nhanh có tiền hơn.

Lúc trước đây số ngọc của Grab Food rất cao và hiện tại GrabFood chỉ có 20 ngọc trên 1 cuốc, đối với dịch vụ Grab Food các anh em chủ yếu sống được nhờ số ngọc nên anh em thường chọn dịch vụ để chạy đạt được nhiều ngọc, đủ chỉ tiêu và nhận được tiền thưởng cao, mình mô tả về tiền thưởng tương ứng khi đạt được số ngọc như bảng bên dưới để các bạn hiểu rõ hơn.

Mục tiêuTiền thưởng
250 ngọc40.000đ
500 ngọc160.000đ
750 ngọc260.000đ
950 ngọc360.000đ

Khi bạn mới đăng ký, Grab sẽ yêu cầu bạn chạy Grab Food trước để bù lại lượng tài xế thiếu bên mảng giao đồ ăn, nhưng các bạn khi mới đăng ký phải chạy Grab Food thì bạn cũng không nên lo sợ vì nói chung 30 cuốc Grab Food cũng tương đối nhanh, ví dụ cuối tuần bạn bật tài khoản (app) Grab lên và chạy trong khu vực trung tâm thành phố (quận 1, quận 3, quận 5, quận 7, quận Gò Vấp, Bình Thạnh, Tân Bình...) vì đa số ở trung tâm sẽ sử dụng nhiều dịch vụ GrabFood, khi bạn chạy đủ thời gian hay các cuốc xe quy định lúc mới đăng ký rồi thì bạn có thể bật ứng dụng và chọn bất cứ loại dịch vụ Grab nào bạn muốn chạy.

Nói như vậy không phải bất cứ lúc nào bạn đăng ký chạy Grab thì Grab cũng yêu cầu bạn phải chạy Grab Food trước, mà do quy định theo chính sách hay thời điểm đó của công ty, chẳng hạn như trong thời điểm bạn đăng ký đối tác tài xế Grab thiếu tài xế Grab Bike thì sẽ phải chạy đủ các cuốc của Grab bike trước, hay thiếu Grab giao hàng thì phải chạy GrabExpress trước, nói chung cũng tùy vào thời điểm nên các bạn khi mới đăng ký không nên lo lắng quá, vì chạy bên loại dịch vụ nào chỉ cần siêng năng, chịu khó và có cố gắng sẽ có thu nhập cao thôi.
Chúc các anh em thành công!

Sửa lần cuối: