Tại sao nghề Sale bảo hiểm, bất động sản, chứng khoán lại khó vậy?

ngocphuongz

Tài xế mới
Cho e hỏi chút là sao mọi người sợ làm sale 3 ngành là bảo hiểm, bất động sản và chứng khoán vậy ạ? Thấy nghe nói làm những ngày này thì ai cũng tỏ ra sợ muốn chuyển nghề?

Câu trả lời tốt nhất
Mình làm bđs và đã nghỉ đc 1 năm rồi ? cũng ko hẳn là khó, nghỉ ko phải vì khó mà vì hết nhiệt rồi :)) tháng cũng kiếm kha khá đấy nhưng con gái thì thấy nó vất vả vcc :))) bươn ra đường giữa trưa nắng nóng, chưa kể bị giật khách cướp khách, đã bị giật lại còn bị doạ cơ =))) cảm thấy công việc đã vất vả thì chớ môi trường lại khắc nghiệt, nhiều th cạnh tranh ko lành mạnh giở thói côn đồ. Mà nhiều khi bị sale khác dở trò với mình thì dần dần mình cũng thành cáo mnl có lần mình còn chơi đểu lại đồng nghiệp trong phòng nghĩ lại vẫn thấy hối hận ??? khách hàng thì lân la đến cả chục cả trăm sale ép giá cắt máu các thể loại, gặp phòng ngon thì ko sao chứ vào cái chỗ đồng nghiệp thì hãm, sếp thì đì, thì thôi, kiếm đc nhiều đến mấy cũng đến...

bichdiem

Tài xế mới
Hãy thử tưởng tượng bạn còn đang làm mốc mồn ra tiền ăn. Có thằng mời bạn mua bảo hiểm hay mua nhà trả góp bạn sẽ thấy thế nào. Đó mà dân mình nghèo hay giàu bạn tự thấy được mà. Đó khách không có bán cho ai

vancuong

Tài xế mới
Sale mấy này bảo dễ thì rất dễ mà bảo khoa thì cực khó ? nghe tưởng ai cũng làm đc nhưng muốn kiếm đc tiền nhiều lại là vđề khác

nguyenhoanga

Tài xế mới
ngày trước có 1 người suýt là sếp bảo mình, làm nghề này phải dám lăn xả, dám nhịn đói vài tháng thì may ra, sau này có 1 chị người quen từng làm BĐS, khuyên con gái đừng làm, tiền chi tiêu cho các khoản ngoài lề, chi trả nợ nần, tiếp khách, rượu chè nhiều, muốn thu quả cũng mất công trồng cây lâu lắm, cho nên ko phải ai cũng làm đc

tongdanghuy

Tài xế mới
sale đc mấy cái này thì lại dễ đi lên thành công vì làm chủ cần biết sale.
Nghành này dựa vào mối quan hệ để sale rất nhiều, các công ty thường xây hệ thống các nhân sự đi khai thác, ban đầu nhân sự cần khai thác mối quan hệ vòng gần trước khi khai thác các mối quan hệ vòng bên ngoài xa hơn

ngocnamhan

Tài xế mới
à,còn điểm nữa là làm riêng về bds thì phải biết marketing,kb marketing thì thôi nên nghỉ nghề,mkt thì có nhiều kiểu nói cũng k hết nhưng nói chung nên tìm hiểu,thế là sống đc thôi. Mình cũng kb bên chứng khoán tnao,nhưng mình cx quen vài ng làm bảo hiểm,thì cái này 1 là bạn nên vào các cty lớn(daichi,fwd các thứ) thì sản phẩm nó tốt,dễ sale,ngoài ra thì sale tận tâm là được,đừng trí trá cái j cũng vâng chị được bảo hiểm r lỡ nta k được thì toang,lại làm đôi bài phốt. Ngày xưa bảo hiểm của việt nam bị hiểu nhầm xấu vs đa cấp vì nthe,cứ ừ đại xong nta bị thì bảo hiểm nó k trả tiền(vì nó k có trong điều khoản hợp đồng) thế là vác báo chí vào chửi nhau,toang thôi

kunamoi

Tài xế mới
Mình làm bđs và đã nghỉ đc 1 năm rồi ? cũng ko hẳn là khó, nghỉ ko phải vì khó mà vì hết nhiệt rồi :)) tháng cũng kiếm kha khá đấy nhưng con gái thì thấy nó vất vả vcc :))) bươn ra đường giữa trưa nắng nóng, chưa kể bị giật khách cướp khách, đã bị giật lại còn bị doạ cơ =))) cảm thấy công việc đã vất vả thì chớ môi trường lại khắc nghiệt, nhiều th cạnh tranh ko lành mạnh giở thói côn đồ. Mà nhiều khi bị sale khác dở trò với mình thì dần dần mình cũng thành cáo mnl có lần mình còn chơi đểu lại đồng nghiệp trong phòng nghĩ lại vẫn thấy hối hận ??? khách hàng thì lân la đến cả chục cả trăm sale ép giá cắt máu các thể loại, gặp phòng ngon thì ko sao chứ vào cái chỗ đồng nghiệp thì hãm, sếp thì đì, thì thôi, kiếm đc nhiều đến mấy cũng đến lúc hết nhiệt thì cũng muốn buông mẹ ra cho nhẹ đầu :))
Và từ ngày mình buông nó ra mình bớt áp lực hẳn, da mình đã đẹp hơn, và mình lên đc 4kg =)))
Đợt đi làm bụi bặm bẩn thỉu mệt mỏi ngày nào đi làm về cũng về muộn mặt mũi thẫn thờ đầu tóc bù xù hàng xóm tưởng mình chơi đồ =)))
Ai kiên trì đc thì giàu chứ mình thấy đủ ăn đủ vốn làm việc khác là mình té ??

Câu trả lời tốt nhất

thangtruong

Tài xế mới
Hồi mình làm bds khổ vcl, ăn chả đc bn mà còn thêm quả hãm quẻ. Làm 1 tgian xong nhìn tàn tạ vcl, đen nhẻm, tóc tai rã rượi bù xù, ai kb chắc tưởng t đi làm công trường xây dựng. Xong lại còn gặp khách hãm lòn, nhịn mãi đến lúc đ nhịn nữa cục súc chửi lại luôn. Tính làm mẹ thiên hạ hay gì. Từ lúc nghỉ xong đến bh khoẻ hẳn ra, tinh thần thoải mái

devine

Tài xế mới
thật ra là mình cũng kb mọi người cmt ở trên đã làm những nghề nào rồi,nhưng mình đang làm bds từ đầu 2018 và đến bh mình vẫn làm bds,hiện tại mình đang là trưởng phòng. Cái chuyện mà nó tận dụng mqh ấy,k có đâu :))) cả họ bạn năm có được 5 ông thay nhà k,may ra năm bán đc 2 căn cho người quen. Cái nghề này vì sao nó khắc nghiệt vì hoa hồng của nó quá lớn,lợi nhuận đưa về 1 căn cứ ít nhất là 20 nhiều thì không kể hết. Ranh con ra trường (là mình thời điểm ra trường 2017,đi làm ltinh mất nửa năm) làm nghề quái nào được 20 triệu 1 tháng,thế mà bds vào cứ tèm tèm 50tr/tháng là bt :)) thế nên rất nhiều người bâu vào,thì bạn cứ tưởng tượng 1 cái chung cư nó cũng chỉ có 100 căn(mình vd thế) là bán cho 100 chủ,nhưng số lượng người bán của các sàn nó phải rơi vào 150-200 người(có những dự án hot 300 người cùng bán) nó cạnh tranh lớn,các bạn mới k cạnh tranh được với sale có kinh nghiệm,nên k bán được,out :))) cái căn bản của nghề bds chỉ là bạn bán hàng có tâm,hàng thế nào,nói như thế luôn,chả giấu diếm j khách hàng,đồng ý 10 ng nghe chỉ ở lại đc 5 người nhưng 5 người đấy là khách ruột của bạn,sẽ gthieu bạn bè mua cho bạn,ăn tiền là ăn tiền ở đấy. Điểm tiếp theo là bạn phải có điểm khác biệt,khác nhau so với 100 thằng còn lại. Cty bắt mình mặc áo trắng,mình vẫn mặc sơ mi màu,nhưng mình cam kết vs sếp doanh số. Đã k đẹp trai hơn chúng nó,không nổi bật hơn thì phải tự tạo ra điểm nhấn bản thân. Còn lại ngoài ra làm cái này thì nên chăm đi lễ 1 tí là được

forevervn

Tài xế mới
Trang Quỳnh Nguyễn có 1 số dự án CĐT ko uy tín, sàn đứng ra ứng hoa hồng cho sale. 1 time sau CĐT bán lại bđs cho CĐT khác, thanh lý lại hết hđ với khách hàng, sàn lại truy thu lại tiền hoa hồng của sale ? mình có ông anh bán biệt thự xong bị vậy, tự dưng nợ tiền tỉ ?? có ông bị truy thu hh 2 căn chung cư, chỉ tầm 3 mấy triệu thôi nhưng cũng đủ khốn đốn r ??

hoahung

Tài xế mới
Linh Chi Hoang đọc cmt của bạn đúng là nói lên phần nào nỗi lòng của mình, hồi xưa mình làm 1 năm rồi nghỉ, bản thân cũng ko cảm thấy khó, mà thấy mình bị đánh mất thanh xuân :))))) mình may mắn hơn bạn vì làm có được đồng nghiệp dễ thương, tốt bụng và cũng giúp đỡ nhau nhiều chứ không đấu đá, còn sales bên khác thì thôi ko nói, mình muốn fair mà lại bị dở trò, cắt máu này nọ, rồi mình có bằng chứng bị cắt máu mà công ty cũng ko đứng ra giải quyết được (hồi đó công ty mình là F1, sale bên kia là F2) nên chán hẳn. Hồi làm thì kiếm được cũng tốt, mà kiếm nhiều tiêu nhiều, bao nhiều tiền mua hết quần áo, đồng hồ, giày dép... cuối cùng chả tích được đồng nào :)))))))

cuchien

Tài xế mới
Mình và ny mình cũng làm bds gần 4 năm nay. Thật ra con gái làm bđs vất vả thật:))Chứ con trai lăn lộn ngoài thương trường thì đỡ hơn. Mình làm 4 năm là mn cũng biết ntn rồi đó. Tính về lâu dài thì mình tính bỏ vì ny mình cũng k muốn mình cực. Mình thì cũng khá may mắn vào 1 2 tháng là bán đc hàng. Làm đất nền, nghỉ dưỡng phải đi lại nhiều. Có thời điểm 2 đứa bán doanh số top cty kiếm kha khá nhưng để trụ trong nghề cũng phải đầu tư nhiều về mkt, mqh, kiến thức,...Thời điểm năm ngoái 2 đứa tự lăn lội vào miền trung làm thị trường Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi lúc đầu chưa quen nên mất cả vài tháng để tìm hiểu phải lấy tiền túi ra tiêu xong đến tháng 7,8 gì đó trong 1 tháng bán hơn chục cái bđs. Nhưng các bạn xác định đã làm thì k có chuyện có hh về luôn( 6 tháng đến 1 năm có khi hơn). Lúc tiền về 1 lúc thì sẵn nên lại tiêu tốn. Cty nợ hh thì nhiều lắm. Đến giờ chán chả buồn đòi nữa luôn( coi như bỏ ). Kiếm đc thì phải đầu tư chỗ nọ chỗ kia. Chứ các bạn đừng mơ làm sale bđs mà giàu. Muốn giàu phải vừa sale vừa đầu tư nhé. Tháng kiếm vài chục, vài trăm lăn lộn đủ thứ chứ k phải mình kiên trì thôi nha.