Sự thật về Dưỡng Da mà bạn phải biết

ThanhReview

Tài xế Đồng
Nói thiệt, em rất hiểu tâm trạng “dẹp hết khỏi dưỡng gì cũng chả chết” khi phải đứng giữa hàng trăm hàng ngàn “trường phái” dưỡng da hiện nay. Chính vì vậy em xin viết một bài tổng hợp những câu hỏi CẦN THIẾT NHẤT về dưỡng da thường gặp để chị em tham khảo!

1: Có nhất thiết phải có 2 loại sữa rửa mặt cho ban ngày và ban đêm không?

KHÔNG CẦN NẾU BẠN CHỌN ĐÚNG SỮA RỬA MẶT THẬT PHÙ HỢP VỚI ĐỘ PH CỦA DA + TẨY TRANG ĐẦY ĐỦ MỖI TỐI. Nôm na là buổi tối bạn về chắc chắn phải dùng dầu/kem/sáp tẩy trang thật sạch rồi thì sữa rửa mặt chỉ đóng vai trò làm sạch hoàn thiện thôi. Còn buổi sáng bạn chỉ cần giảm lượng srm xuống + TẠO BỌT THẬT KỸ trước khi thoa lên mặt! Sữa rửa mặt tốt không được làm da khô rít sau khi dùng. #Cetaphil chỉ dành cho những bạn da siêu nhạy cảm, còn lại nếu có thoa kem chống nắng + make up hàng ngày thì phải tẩy trang kỹ + dùng srm làm sạch sâu.

?Hai loại srm em trao huân chương cho mọi loại da (giới thiệu rất nhiều người nhiều type da dùng đều khen nức nở): #TheBodyShop Tea Tree Foaming Cleanser và #Eucerin Pro Acne Solution Cleansing Gel. Hai loại này sạch sâu mà không làm da khô căng kin kít, thân thiện với cả những vết mụn và dùng rất ít hao!

2: Gel trị mụn nào thực sự hiệu quả?

Đầu tiên nhé mình cực anti cụm từ “mụn ẩn”. 90% cái các bạn gọi là mụn ẩn chính là mụn cám hoặc dày sừng lỗ chân lông vì không tẩy da chết cho da đều đặn + dưỡng da overload. Còn lại 10% mụn ẩn thật sự là do ách tắc nang bài tiết của da. Thế nên các sản phẩm thực sự trị mụn sẽ không hiệu quả, còn các sản phẩm đẩy mụn thì lợi bất cập hại. Cách duy nhất trị mụn ẩn là làm sạch da đúng cách + đi lấy mụn định kỳ!

Còn lại các loại mụn khác đều chia theo khu vực: Trán – stress, hai má – sinh hoạt kém điều độ + kích ứng thành phần, mũi + phần miệng nối sang hai má – nội tiết, xung quanh thái dương + quai hàm – khâu làm sạch chưa đúng, quai hàm nối xuống cổ - nội tiết + bệnh mãn tính. Tới đây thì bạn biết là nếu bị mụn nặng thì phải đi bác sĩ chứ không nên tham khảo các thánh bác sĩ Gu Gồ được rồi đúng không? Còn nếu mụn nhẹ, mụn tới tháng thì bạn có thể dùng viên aspirin nghiền ra để đắp lên/ chấm tea tree oil/ thoa gel mụn.

Có rất nhiều loại gel mụn nhưng hai loại chưa bao giờ làm em thất vọng chính là #LaRocherPosay Duo Plus và #Ponds Acne Clear. Các bác bảo em nhận tiền Pond’s chứ ko dùng đâu rồi xin ra đây em tiếp hết chứ em dùng gì là bền lắm đó hehe. Dịu mụn, dứt cơn lây lan và làm da khoẻ lên chống lại đợt mụn mới bùng phát. Thậm chí em trị mụn .. mông và lưng 10 mấy năm không khỏi mà hết một tuýp La Roche Posay Duo Plus cái giờ có bờ mông ăn tiền đấy ạ :))

3: Toner, First serum, Essence, Lotion… cái nào NHẤT ĐỊNH PHẢI MUA, CÁI NÀO BỎ QUA ĐƯỢC?

Toner nhất định phải mua nhé, lỡ mà tẩy trang + srm đầy đủ rồi nhưng vẫn còn sót cặn bẩn thì toner là cứu cánh (đúng nghĩa của từ này là giải pháp cuối cùng) để làm sạch da trước khi dưỡng.

First serum, Essence, Lotion, Nước thần bla bla… Ai hiểu da mình + có thời gian thì dùng nhiêu cũng được, ai mà muốn tối giản thì chỉ cần chọn 1 trong mấy loại đó thôi. Không chọn cũng được luôn nhưng có thì da khoẻ hơn trông thấy dù vẫn dùng serum đặc trị như nhau. Bài viết cụ thể về first serum thì em đã đăng rồi không nhắc lại nữa, nôm na là giúp da trữ ẩm thấm dưỡng chất ưu việt hơn các người anh em khác.

?Toner yêu thích của em là #Clinique Clarifying Lotion (vâng, nhưng nó là toner nha ko đủ đô làm lotion đâu). Ngoài ra còn có #Muji rẻ đẹp bền thực sự! Còn lại về toner thì thực ra hầu hết đều như nhau nha miễn không sực nức mùi cồn thoa lên da bỏng rát
=))

?First serum: #Vichy Mineral 89 + #Laneige Creamskin vẫn đang độc chiếm sự sủng ái trong giai đoạn này.

4: Serum đặc trị lão hoá có thật sự hiệu quả không?

Mình chính là minh chứng cho việc tiền nào của nấy nhé. Năm nay 30 tuổi, du lịch “xà xã”, bộ môn ăn chơi nào cũng thử qua rồi (vâng, em chỉ giỏi cai thôi chứ em không giỏi giấu), công việc stress thì cũng không phải dạng vừa mà mặt chưa – phải – đi – tiêm – da hay chạy liệu trình chuyên sâu 1 lần nào đều là nhờ siêng xài serum chống lão hoá đặc trị từ 21 tuổi tới bây giờ. Trộm vía nhiều bạn kém mình cả 7 – 8 tuổi mà vẫn gọi mình là em xưng chị xưng anh xong lúc biết xin lỗi lia lịa
=))

Có 4 hãng mình trao trọn niềm tin về chống lão hoá là: #Estee Lauder, #Lancome, #Sisley, #Sulwhasoo (Thực ra còn Cle De Peau và La Prairie nữa nhưng xin lỗi mấy chục củ em xài qua vài lần thôi không trường kỳ kháng chiến không nên bỏ vào list kẻo ngta bảo đú fame hahahaha). Tới tận bây giờ cái gì có thể hết chứ một chai Estee Lauder ANR luôn luôn được trữ sẵn hết là thay hết là thay. Thật sự da khoẻ hơn, bền bỉ hơn, hạn chế nếp nhăn nhỏ cực tốt và tăng cường độ đàn hồi cho da.

Nếu budget không cao, bạn vẫn có thể dùng #TheOdinaryBuffet, #SENTÉ Bio Complete Serum, #Timeless, #Kielhs và đặc biệt là #ZA nhé. Giá rẻ không có nghĩa là không tác dụng rõ rệt đâu chỉ có điều phải đều đặn kiên trì + giữ da kỹ hơn chứ không xài “xà xã” như mình là được haha

5: Dầu dưỡng và kem dưỡng, CÓ THAY THẾ CHO NHAU ĐƯỢC KHÔNG?

Nếu chỉ được chọn 1 thì bạn nên chọn kem dưỡng vì dầu dưỡng là thứ có thể giúp da bạn đẹp lên thêm hẳn 1 chân kính nhưng cũng có thể làm da bạn phản ứng tệ hẳn đi. Đến một độ tuổi bạn nhất định sẽ cần dầu dưỡng, nhưng kem dưỡng chống lão hoá có độ cân bằng các thành phần sẽ giúp da bạn dễ tiếp nhận hơn dầu.

Mức tiền cần thiết để đầu tư cho cream hay không là nằm ở chu trình trước đó của bạn. Nếu bạn đầu tư đầy đủ các bước như mình vừa list ra thì một loại kem bình thường, đóng vai trò như một lớp seal để giữ hết các dưỡng chất trong serum cũng như tái tạo bề mặt da thôi là đủ. Còn nếu bạn GIẢN LƯỢC vỏn vẹn còn 1 loại toner + 1 loại serum thì nhất định nên đầu tư vô một hũ kem tốt nhé vì lúc này kem dưỡng đóng vai trò quan trọng trong việc chống lão hoá cho da.

Kem dưỡng mình đang thích mê là Lancome Absolue Cream Fondante Soft Cream! Má ơi kết cấu lai nửa gel nửa dầu dưỡng thoa lên cái mượt như lụa xong tan ra thấm hết vô mặt như nhung. Mỗi lần dùng chỉ cần một tí thôi mà hết cả cái mặt bánh chưng của mình thiệc đỡ hao làm sao!

Dầu dưỡng thì thử đủ thể loại từ Sunday Riley tới Lapin tới Floral + Bast tới Tarte rồi em lại quay về với Kielh’s rẻ đẹp bền nhé hehe ngoài ra có thêm người anh hùng ampoule của Estee Lauder thế là em chấp tất các thể loại stress máy lạnh thay đổi thời tiết các thứ các thứ trộm vía lạy Chúa lòng lành kính Phật trên cao cho con da đẹp vầy đẹp hoài đẹp mãi con hứa sẽ ăn ở tu tâm ạ!

6: Có cần AHA, BHA, Retinol đặc trị không?

Xin lỗi, em đã dành hơn 1 năm thử đủ loại và thấy không khác gì đùa với lửa, lợi chưa thấy mấy mà da dễ kích ứng dã man. Em dám tự tin khẳng định nếu bạn dưỡng da được đúng như quy trình CƠ BẢN em nêu trên đây + sinh hoạt điều độ bảo vệ da thì chả cần thiết AHA BHA Retinol gì hết (trừ khi có chỉ định của bác sĩ) da bạn vẫn khoẻ mạnh tươi tắn. Trong tất cả các loại serum chống lão hoá đặc trị đều có dẫn xuất và hàm lượng AHA/BHA/Retinol ở mức ổn định dễ tiếp nhận an toàn cho da rồi. Dưỡng da ăn nhau ở đều đặn chứ đừng ham đẹp nhanh, dù là kem trộn hay trào lưu thần thánh.

Xem thêm: Da vẫn thiếu ẩm, nhanh đổ dầu, lỗ chân lông sần sần, dễ kích ứng

Các bạn còn có câu hỏi gì hem, kỳ sau mình nên review sâu hơn về serum hay kem dưỡng đây nàoooooo?

Nguồn: FB Lien Anh Nguyen​