Review thuốc trị mụn Differin trị mụn trứng cá hiệu quả

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Mụn đối với mình trước đây vẫn còn là nổi ám ảnh, mình bị mụn mà đã dùng tất cả các cách, kể cả những toa thuốc trị mụn hiệu quả cũng như các kem trị mụn được bác sĩ khuyên dùng mà mọi ngừoi đã giới thiệu, nhưng thật sự nó lại không hợp với da mình và không cải thiện đáng kể. Đến một ngày mình đã được bác sĩ kê cho mình một tuýp kem (thuốc) trị mụn phù hợp với da. Sau cả qua trình trị mụn thì giờ mình mới ngoi lên đây review cho chị em tuýp thuốc trị mụn chân ái của cuộc đời mình mà chỉ có 250k thôi - đó là tuýp thuốc Differin mà mình được 1 bác sĩ da liễu kê cho, mình bôi ròng rã nó suốt gần 4 tháng nay và thấy nó hiệu quả vô cùng

Kể qua về còn đường gian nan trị mụn, mình đã từng bị mụn và đi khám ở viện da liễu 2 lần, uống nhiều đợt thuốc nhưng cứ uống xong dừng 1 thời gian lại lên, đợt gần đây nhất lại bị mụn nhưng mình không tới viện da liễu nữa mà tìm tới chỗ spa của bác sĩ da liễu mà mình đc một số bạn ở group mình giới thiệu cho, m nói với bác sĩ ở đó là không muốn uống thuốc iso như viện da liễu nữa vì m chán lắm rồi chỉ thấy đẩy mụn, stress kinh khủng, a bác sĩ ở đó khám kĩ rồi phân tích đủ các nguyên nhân gây ra mà m thấy cũng còn khá nhiều thói quen xấu làm cho mụn cứ hay bị đi bị lại nhất là cái thói sờ cạy nặn và thích ăn ngọt, trước giờ cứ nghĩ ăn cay dầu mỡ các thứ mới gây ra mụn ai ngờ đâu ăn ngọt lại là cái rất tệ, ai bị mụn rất nên tránh cái này, giờ mình ăn kiêng giữ lắm còn giảm được cân nữa chị em ạ (cái này nên lắm nè ^^) .

Sau khi khám thì bác sĩ kê cho mình uống kháng sinh, chỉ uống trong 1 tháng thôi chứ không phải uống nhiều tháng như uống thuốc iso (m xin ko đăng tên thc kháng sinh lên đây, sợ mọi ng lại mua dùng theo vì cái đó mình nghĩ nên theo chỉ định của bác sĩ sẽ là tốt nhất) kèm theo bác sĩ kê cho bôi differin và typ megaduo, bsĩ khuyên nên nặn mụn và chiếu cái ipl nữa thì sẽ tốt hơn, m cũng làm theo và sau 3 tuần thì thấy mụn của m cải thiện rõ lắm, mụn viêm gần như chỉ còn vài cái thôi

Bôi cái differin nó làm da mặt mình mịn đi trông thấy, với lại thấy lỗ chân lông cũng nhỏ đi nhiều, cái này lúc đầu bác sĩ khuyên nên bôi nó cách ngày thôi để phòng kích ứng, sau quen thì bôi hàng ngày không sao, lúc đầu bôi m có bị rát vùng gần mắt sau hỏi bác sĩ bảo bôi kem dưỡng ẩm trước, bôi cách vùng mắt ra và khuyên cái này bôi trên 1 năm để phòng ng*̛̀a mụn chứ không phải bôi đỡ là dừng đâu nhé. m kiên trì bôi hàng ngày và thấy khá ưng 1 phần nữa cũng nghe lời bác sĩ sợ ngừng lại bị mụn tiếp vì tình trạng da vẫn chưa ổn định, 1 túyp đó mình bôi gần 4 tháng nay chưa hết, mỗi lần bôi toàn mặt nhưng với lượng rất nhỏ tầm 1 hạt đậu nhỏ thui, bác sĩ kêu bôi càng mỏng càng đỡ kích ứng mà vẫn có hiệu quả à.

Nhưng mà bôi cái này chị em nên đi lấy nhân mụn trước hãy bôi nhé, vì bôi nó đẩy mụn lên đó nhưng đẩy lên mình lại đi nặn rồi sẽ hết nè. Mình đi nặn bằng tay sau bị nghiện nặn mụn ý, mấy lần gần đây có ít ít mụn cũng phải đi nặn mới chịu được. Hoặc cũng tùy từng tình trạng mụn mới bôi thuốc này thôi chứ mình chỉ thấy là hợp với tình trạng da hiện tại của mình thôi.

Hiện tại routine của mình theo lời khuyên của bác sĩ đây ạ:​

• Tẩy trang bioderma hồng, cái này mình dùng từ lâu rồi nên bác sĩ bảo dùng tốt không phải thay
  • Sữa rửa mặt thì lúc trước dùng cetaphil , bác sĩ nói nó quá nhẹ với da nhiều dầu nên mình thay sang dùng sữa rửa mặt laroche posay sạch mà không bị khô da
  • Tẩy da chết mình dùng tdc cure của nhật
  • Toner mình dùng kiels nên cũng ko phải thay
  • Có cái kem chống nắng trước sợ mụn ko dám dùng nhưng bs khuyên mình nên dùng, kê cho dùng eucerin cho da mụn kiềm dầu tốt mà ko lên tone mình dùng cũng ko lên mụn luôn
  • Còn dưỡng ẩm thì bác sĩ kê thêm cho mình dùng dòng serum b5 laroche posay vì da đang trong thời gian phục hồi nên cần b5 để phục hồi chị em ạ.
Chúc chị em sớm hết mụn, tìm ra được chân ái cho bản thân nhé.
Lâm Hạ Di

Sửa lần cuối: