Review mổ mắt cận thị bệnh viện mắt Quốc tế DND

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Mổ cận thị mắt xong mình đúng như là được hồi sinh lại vậy. Hôm nay tròn 5 tháng sau cơn “ vượt cận” của mình, mình có đi khám lại thường xuyên mắt ổn định 9/10 và 10/10 ít bị hiện tượng khô mắt.
Mình xin phép được review quá trình mổ mắt của mình để những ai có ý định mổ mắt thì có thể đọc tham khảo để chuẩn bị tinh thần, sức khỏe và kinh tế nữa nha .

Đôi điều về đôi mắt của mình: mình bị cận 2.25 và 3,5 loạn 1, đeo kính thường xuyên nhưng chụp ảnh khoe các bạn thì toàn bỏ ra, may sao mắt mình không bị dại, nên không mấy ai biết mình bị cận. Mình có đeo kính áp tròng được 6-7 năm có lẻ, đeo từ rẻ đến đắt nha. Thực lòng cũng có lo sợ ảnh hưởng đến giác mạc hoặc nếu có mổ thì cũng khó hồi phục sau mổ. Nhiều người bảo đeo lens nhiều giác mạc mỏng rồi viên mắt các thứ, mình là 1 ví dụ đây nha. Chỉ cần các bạn giữ vệ sinh sạch sẽ thay lens định kỳ, chọn nơi uy tín là ok. Đừng thiếu hiểu biết mà đổi tại đeo lens. Nếu có ý định mổ thì không đeo khoảng 1 tháng trước khi mổ cùng lắm là trước 3-5 ngày trước mổ nha.

Mình quan tâm đến việc mổ mắt này từ rất lâu rồi, ai bị cận đều thấu hiểu được sự bất tiện khi phải đeo kính nhất là mùa đông và trời mưa, thêm nữa là về thẩm mỹ thì mình đeo kính không hợp lắm đấy là nhận xét của nhiều người bảo vậy.

Mình nghiên cứu và đọc các bài viết trên Facebook và trang Page của các Bệnh viện Mắt. Trước khi quyết định mổ mình có tham khảo ở 2 chỗ:

Bệnh viện mắt quốc tế Nhật Bản

Số 32 Phó Đức Chính : mình khám vào T4 và T7 nên được miễn phí, thái độ và chất lượng thì ok lắm, độ dày giác mạc của mình đo ở đây là 502, Bs khuyên mình mổ phương pháp Relex Smile sẽ đạt được kết quả mắt 10/10. Hồi đó là t8 nên giá khuyến mại từ 48.800.000 xuống còn 45.800.000 và do Bs Hùng ( Giám đốc bệnh viện mổ). Tháng 11 gói mổ đã về giá cũ, cập nhật cho các bạn nếu muốn mổ ở đây. Để chắc chắn nhất mình khám thêm ở Bv mắt quốc tế DND thấy mọi người khen khá nhiều nên đi khám xem sao.

(Nơi mình chọn mổ nè) Bệnh viện mắt Qt DND

Số 128 Bùi Thị Xuân - Hai Bà Trưng - Hà Nội. Mình có vào page của Bệnh viện nhắn tin hỏi lịch khám, mình đi khám lúc 1h chiều ngày 7/11 đa phần mổ cận các bạn hay đi sáng hơn. Mình khám vào đợt khuyến mại nên phí khám từ 1.000.000 giảm còn 500.000 khám chuyên sâu tổng thể trước mổ. Đa phần các bạn đến đây khám sáng mà có ý định mổ mà đáo ứng được điều kiện mổ thì sẽ mổ vào buổi chiều 1h30 bắt đầu làm thủ tục. Mình khám ở đây cảm nhận mọi thứ đều ổn và cảm thấy ở đây khám chuyên sâu hơn nhất là siêu âm mắt, chụp đáy mắt, tra thuốc điều tiết.
Quá trình vào thăm khám: trước khi vào quầy lễ tân bạn phải vào thay dép dưới tầng 1 rồi mới lên sảnh nhé. Qua quầy lễ tân các chị hướng dẫn lên tầng 4 làm thủ tục thăm khám. Đúng dịp khuyến mại nên phí khám từ 1.000.000 giờ chỉ còn 500.000 ( thay cho ctr mua lại kính cũ với giá 800.000 như đợt trước nhé). Khám chuyên sâu để quyết định gói mổ không phải ai thích mổ gói nào thì mổ đâu mà phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa cơ .
  • Qúa trình thăm khám​

Ở đây, mình được chụp chiếu đo thị lực giác mạc, siêu âm mắt và thử máu( 2 cái này Bv mắt Qt Nhật Bản k có nè). Sau khi thăm khám có kết quả số liệu chính xác từ độ cận và độ dày mỏng của giác mạc mới có thể đưa ra pp mổ phù hợp với mắt của mình. Có 1 số bạn cận nặng bị thoái hoá giác mạc phái đốt laze trước mổ nữa cơ, đó là trường hợp của chị khám trước mình, mình hóng được . Rất may là giác mạc và độ cận loạn của mình bình thường, phù hợp với 2 pp đó là Femto và Smile. Tuỳ vào điều kiện kinh tế cũng như quan điểm lựa chọn của mỗi người.
  • Quá trình mổ mắt​

Trước khi mổ mắt mình có phải tra 2 loại thuốc cái này bs kê cho những ai có nhu cầu mổ trước 1 ngày, loại này dùng luôn sau khi mổ nhé. Mình cũng không lo lắng hay hồi hộp nhiều như đi thi bằng lái xe oto, vì bác sỹ bảo nhẹ nhàng lắm nên cũng bớt đi phần nào. Mỗi mắt chỉ mất 23s thôi các bạn ạ. Hãy tự tin và nghĩ tích cực lên nhé. Trước khi tiến hành ca mổ, mình được phát 1 bộ pizama màu xanh hoa nhí ( như hình) trông giống đi đẻ ấy nhỉ được đeo thẻ vàng( màu xanh dành cho các bạn mổ Femto) thêm 1 cái balo dây rút màu xanh( được tặng mang về nhé). Quần áo và thẻ Bv cho mình mượn đặt cọc 200k, mổ xong các bạn trả lại đồ và nhận lại tiền nè.

Khi chuẩn bị lên mổ bỏ lại sau lưng tất cả bao gồm cả cặp “đít chai” đáng ghét và mang theo niềm tin và hy vọng. Lên tầng 7 mình được đo huyết áp, vệ sinh mặt, mắt, đội chụp tóc. Mình là đứa đầu tiên lên thớt, được 1 anh ý tá dắt tay theo kiểu “ follow me” vào trong phòng mổ. Nằm trên giường mổ nằm ngửa nhìn lên máy có 1 ánh sáng xanh nhỏ. Bác sỹ giọng nhẹ nhàng dã man nghe thích cực quên đi sự lo lắng, công việc của mình là nhìn thẳng vào chấm xanh và không đảo mắt trong 23s là xong 1 mắt rồi. Cứ nghĩ đến việc sắp được nhìn đời bằng 2 con mắt nên chẳng tâm lý gì cả.

Khi mổ xong mình đã có thể mở mắt ra ngồi đợi các bạn phẫu thuật xong hết rồi cùng ra ngoài. Bác sĩ vệ sinh lại 1 lần nữa xong được ra ngoài, lúc này được 1 cô đd lau mặt và đeo kính bảo hộ. Ngồi nghỉ 1 lúc bác sỹ mổ cho mình khám lại luôn ở đó. Giác mạc cơ chế tự lành nên không phải băng bó gì cả và được về luôn nếu ai ở gần. Tất cả đi xuống tầng 5 lấy đồ ăn nhẹ được phát, khi hết thuốc tê mắt mình có hơi khó chịu và chảy nước mắt nên mình uống thuốc giảm đau được phát ở trong thẻ đeo. Ngồi 1 lát mình đi về nhà nghỉ ngơi và tra thuốc luôn, khoảng 7-8h tối mắt hết cộm và thoải mái hơn nhiều. Sáng hôm sau mình đi khám lại mắt có dấu hiệu hồi phục tốt đạt 9/10.

Các loại thuốc dùng khi hậu phẫu và cách hướng dẫn chăm sóc mắt sau phẫu thuật mình có kèm ảnh phía dưới nha​

Giá mổ của các phương pháp của Bệnh viện mắt quốc tế DND để mọi người tham khảo nhé​

• Lasik 20tr -> 16tr
  • SmartsufACE 34tr -> 26tr
  • Femto lasik 40tr -> 30tr
  • Relex smile 70tr -> 45tr
  • Phakic 85tr

Mình kèm hình ảnh nêu ưu nhược điểm của các phương pháp nha​

Đấy ,hành trình của người cận thị khổ sở gian nan vậy đó ,nên ai đang có đôi mắt khoẻ ráng giữ gìn chăm sóc nha .Còn ai bị cận như mình cố gắng say goodbye 2 cặp đít chai sớm đi nè. mỗi sáng ngủ dậy k phải dò dò tìm kính ,nhìn đời bằng con mắt thật của mình nó pheeee lắm các bạn ạ. Có thắc mắc hay câu hỏi gì mình có thể giải đáp mng cứ để dưới cmt ,mình sẽ trả lời hết nhé. Cảm ơn mng đã đọc bài của mình ,chúc các bạn luôn có đôi mắt đẹp bên cạnh 1 tâm hồn đẹp.

P/s : Hiện giờ thị lực của mình là 20/20, vì nhà gần nên k cần chờ đến kì mình cũng đi khám thường xuyên , mỗi lần tái khám các bsi đều nhiệt tình như lúc đến mổ nên là rất ưng
Mình viết bài để suggest cho các bạn một địa chỉ tin cậy thôi chứ bên cạnh đó cũng có nhiều bệnh viện tốt mà mình đã tìm hiểu qua ,các bạn muốn tham khảo thêm cứ hỏi nhé ,mình biết gì mình sẽ chia sẻ hết nè.
Chúc các bạn sẽ thành công
Lee My My