khangk

Tài xế mới
Hi mọi người, em trai mình bị nấm đầu nặng ạ. Mình đã dẫn đi bệnh viện khám các thứ, có uống và bôi thuốc. Tuy nhiên cứ hết thuốc thì bị lại. Lúc bôi thuốc cũng ko đỡ nhiều. Mình đã thay nhiều dầu gội, hiện tại gội head n shoulder Mỹ thì khá ổn tuy nhiên tình trạng vẫn nặng ạ.

Kinh-nghiem-tri-nam-da-dau (1).jpg

Mọi ng có tips gì hay ho giúp mình với ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Câu trả lời tốt nhất
Trước hết là nên giặt tất cả ga gối, chăn, khăn., mũ, nón... những gì liên quan đến da đầu bằng javen hoặc dấm và nước nóng, phơi nắng gắt để diệt mầm nấm đã. Nên mua mấy loại dầu gội đặc trị nấm mà dùng chứ H&S cũng chỉ trị gàu thôi. Nếu thuốc của bác sĩ không thấy hiệu quả thì bạn cứ báo lại với bác sĩ kê đơn để ng ta đổi thuốc cho, vì thuốc bôi, dầu gội kể cả thuốc uống thì cũng sẽ có người hợp người không á.

hoanhanh

Tài xế Đồng
Anh hàng xóm mình cũng bị nấm da đầu. Chị vợ bảo mua lá trầu không về, bỏ vô máy xay sinh tố cho thêm xíu nước rồi xay nát ra. Lọc bỏ bã. Lấy phần nước bỏ vô chai cất tủ lạnh dùng dần. Khi nào gội cứ mang ra gội ấy. Nghe nói làm đến ngày 4 là da nó đỡ hẳn luôn. Mất vảy trắng còn hồng hồng đỡ đỡ rồi. Mới nghe kể lại lúc sáng. Gội nước lá trầu pha loãng. Sẽ khỏi đó

huanvien

Tài xế mới
Bạn cho em dùng dầu gội Nizoral thử, có bán ngoài nhà thuốc í ?‍♀️ Với lại bệnh tái đi tái lại hoài thì phải tìm hiểu rõ nguyên nhân. Mình đọc tài liệu y khoa thấy bảo muốn trị dứt điểm nấm phải kiên trì dùng Nizoral ít nhất 3-4 tuần ấy, với lại vệ sinh sạch sẽ cả chăn ga gối đệm, vệ sinh cả nón bảo hiểm nhé ❤️ Chúc em bạn mau hết nấm

yeu4rever

Tài xế mới
Bạn cho em gội thử selsun đi, với lại giường chiếu gối mền, mũ bảo hiểm, khăn... nên ngâm qua nước sôi rồi phơi nắng mạnh để diệt khuẩn.

bichdiem

Tài xế mới
em trai và ba mình cũng bị Trước tiên là cắt gọn tóc gội nizoral, sấy tóc cho khô nhanh, bôi thuốc 7 màu, tầm 7 ngày là hết. Sau đó gội duy trì là selsun tuần cỡ 2 lần.

ezlove1

Tài xế mới
Em trai mình có bị nấm đầu nhưng đi khám da liễu bs đó kê lọ thuốc bôi ok lắm mà ko đề nhãn mác gì cả. Và dặn ko dùng dầu gội đầu bạn ạ. Em mình toàn gội cốt chanh pha loãng

myngoc

Tài xế mới
Theo mình nhớ có 1 cái lad gội đầu xong phải sấy khô tóc ko để bị ẩm chút nào nè. Gội dầu bằng chanh hoặc bồ kết nè. Đây là kinh nghiệm bản thân mình. Mong em bạn sớm hết

trandata

Tài xế mới
Selsun 1.8 bạn ơi, lên shoppe có cứ hiệu thuốc chỉ có 1.0. Chồng mình cũng đã bị, gội 1 tuần 1 lần 1.8, 1 lần 1.0 và 1 lần gội thảo dược (nguyên xuân hoặc thái dương). Gội tầm 2 tuần là khỏi thì cứ duy trì selsun cách ngày

ngocphuongz

Tài xế mới
Này là vẩy nến. Kiêng kị ăn uống lắm luôn. Hầu như phải qua ăn thanh đạm là ăn chay, thường xuyên tắm nước biển. Rất khó hết và hầu như sẽ bị lại. Có ông anh bị mấy năm đủ cách vẫn k hết. Chỉ có sống chung và luôn vệ sinh các thứ mà đầu luôn đụng tới để hạn chế việc bị nặng lại

minhtu

Tài xế mới
Em nghĩ là mình nên đi khám da liễu để bác sĩ kê đơn cho chuẩn ạ. Em thì k bị nấm nhưng trước cũng hay bị bệnh da liễu ở da đầu. Em qua phòng khám Anh Sơn chỗ phố Vọng khám ok phết ạ. Sau 1 thời gian khám thì cũng hết. Cái này phải kiên trì ah ? em ko pr j đâu nếu anh chị qtam thì có thể qua thử xem sao ạ

hoanhanh

Tài xế Đồng
Cắt ngắn tóc, ra tiệm thuốc tây mua "thuốc bảy màu" (mình ko có hình chụp ở đây), bôi thường xuyên 2 3 ngày là bớt hẳn. Gội đầu khô là bôi nha. Em mình cũng bị, giờ hết rồi ?

thanhvoz

Tài xế mới
Dùng selsun đi chị ơi. Đứa bạn em bị nặng lắm. Da đầu bong từng mảng rơi như tuyết mùa đông trên áo, đã vậy nó hay mặc áo tối màu. Em mua selsun cho nó gội mấy tuần là đỡ. Tới h khỏi hẳn luôn, da đầu nó sạch mịn luôn á. Mà e nghe nói nếu khỏi thì dùng kiểu duy trì 1 2 lần 1 tuần thui, kh là bị khô tóc

whoami

Tài xế mới
Nấm dạng này dùng dầu gội dược liệu, bôi thuốc làm mềm lớp sừng là khỏi được à, quan trọng là những điểm lưu ý này: - Bạn khuyên em bạn đừng cạy vảy ra nữa nha, cũng không cào gãi quá mạnh. Thói quen này làm lan nấm với da bị viêm đỏ, khó trị lắm - Không dùng nước nóng gội đầu, không để tóc ướt đi ngủ - Những vật dụng cá nhân như khăn tắm, mũ bảo hiểm, áo gối, lược chải tóc...cũng giặt thường xuyên. - Hạn chế một số thực phẩm như bò, gà, hải sản, vitamin C, đồ ăn cay nóng, nhiều dầu mỡ...

minhmanz

Tài xế mới
Bạn dùng Muối Hồng Hymalayan Tinh Dầu Dược Liệu thải độc da đầu nha. 3 - 4 ngày là kiểm soát bong tróc, tăng sức đề kháng da đầu, kháng viêm, kháng ngứa tốt lắm

minhmanz

Tài xế mới
Bạn xả qua nước lên đầu xong đắp MUỐI lên hết chỗ nấm , da đầu sẽ bị rát một chút vì do muối đang khử nấm, bạn cứ giữ thế tầm 5 phút rồi gội lại cho sạch bằng dầu gội , lau khô + bôi thêm thuốc trị nấm . Muối có tính khử cực mạnh và an toàn chứ mấy thuốc bôi đó bôi đến tết vẫn không ăn thua đâu b.

minhmantran

Tài xế mới
1. Dùng sp gội hữu cơ (mình dùng của Mlalin) 2. Sấy tóc khô sau khi gội 3. Vệ sinh all mũ bảo hiểm và áo gối liền 4. Dùng thêm tinh chất Manuka (Aotea) để thoa để giảm ngứa và ngăn phát lại

cuchien

Tài xế mới
Thực tình khuyên bạn mang em trai sang da liễu tw khám lại. Nấm mà cứ bị liên tục như vậy nhiều khi chỉ là biểu hiện của một bệnh khác thôi. Mà tổn thương có vảy giống vảy nến hoặc viêm da dầu nữa

vantran

Tài xế mới
Nên đi bệnh viện da liễu ạ, em trai em cũng bị như v. Có bảo hiểm y tế lên bv xin giấy chuyển tuyến rồi lên bv da liễu khám bảo hiểm y tế cho đỡ tốn tiền hơn ạ. Em trai em đi hơn một năm ròii, cứ hai tuần là đi khám 1 lần. Bôi thuốc thì hết, ko bôi là bị lại thôi

hoahung

Tài xế mới
Nhìn bạn này hình như là bị bệnh vảy nến đó. Mà bệnh vẩy nến là bệnh tự miễn nên k chữa khỏi dc, chỉ ổn định dc thời gian nào đó thôi. Bạn phải khám ở các bệnh viện Da liễu lớn để dc chuẩn đoán và điều trị đúng cách.

tongdanghuy

Tài xế mới
Trước hết là nên giặt tất cả ga gối, chăn, khăn., mũ, nón... những gì liên quan đến da đầu bằng javen hoặc dấm và nước nóng, phơi nắng gắt để diệt mầm nấm đã. Nên mua mấy loại dầu gội đặc trị nấm mà dùng chứ H&S cũng chỉ trị gàu thôi. Nếu thuốc của bác sĩ không thấy hiệu quả thì bạn cứ báo lại với bác sĩ kê đơn để ng ta đổi thuốc cho, vì thuốc bôi, dầu gội kể cả thuốc uống thì cũng sẽ có người hợp người không á.

Câu trả lời tốt nhất