khangk

Tài xế mới
Hi mọi người, em trai mình bị nấm đầu nặng ạ. Mình đã dẫn đi bệnh viện khám các thứ, có uống và bôi thuốc. Tuy nhiên cứ hết thuốc thì bị lại. Lúc bôi thuốc cũng ko đỡ nhiều. Mình đã thay nhiều dầu gội, hiện tại gội head n shoulder Mỹ thì khá ổn tuy nhiên tình trạng vẫn nặng ạ.

Kinh-nghiem-tri-nam-da-dau (1).jpg

Mọi ng có tips gì hay ho giúp mình với ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Câu trả lời tốt nhất
Trước hết là nên giặt tất cả ga gối, chăn, khăn., mũ, nón... những gì liên quan đến da đầu bằng javen hoặc dấm và nước nóng, phơi nắng gắt để diệt mầm nấm đã. Nên mua mấy loại dầu gội đặc trị nấm mà dùng chứ H&S cũng chỉ trị gàu thôi. Nếu thuốc của bác sĩ không thấy hiệu quả thì bạn cứ báo lại với bác sĩ kê đơn để ng ta đổi thuốc cho, vì thuốc bôi, dầu gội kể cả thuốc uống thì cũng sẽ có người hợp người không á.

thanhvoz

Tài xế mới
đi da liễu nha b, có thể do bsi đó kê chưa đúng thuốc, trước mình cũng bị lỡ loét ghê hơn nhiều mà vào bv da liễu bs cho thuốc với thuốc bôi có mấy chục k bôi vài ngày là hết ngay

zyxgrab

Tài xế mới
Ko khỏi đc đâu bệnh này đi theo cả đời ko chết ng nhưng phải sống chung. Đến mùa là lên thôi. Chịu khó kiêng đồ tanh, đồ vỏ cứng với dầu mỡ hạn chế, và trứng vào các dịp vảy nó lên. Đừng tin thuốc chỗ nào hết toàn tào lao thôi. Đi khám bs kê cái kem bôi mỗi lần lên để nó đỡ ngứa với nhanh lành thôi chứ ko bao giờ dứt tận gốc khẳng định nhé

giangnam

Tài xế mới
đây là bệnh di truyền máu bạn ơi. Cơ địa rơi vào khí hậu Ở VN nó càng dễ sinh sôi. Ko bia rượu thuốc men đến mùa cứ lên thôi ạ. Bôi thuốc để cho nhanh lành thôi hết mùa lại tiếp tục ?

bebikene

Tài xế mới
giờ thấy nhiều người bị thật ( nhất là nam giới ) c nghĩ phần nhiều là do bia rượu nhiều quá + nguồn nước ( lần nào ox cứ về quê là ko bị mà ra hn là bị ) + đi cắt tóc thì bn khách hàng dùng chung 1 tông đơ ...

zyxgrab

Tài xế mới
do gan và máu rồi chị , vs sạch sẽ ,thay ga gối thường xuyên , kể cả mũ bảo hiểm nữa.. ăn uống lành mạnh kiêng bia rượu ,hải sản ... e nghĩ do nguồn nước ôi nhiễm nữa + khí hậu nữa .còn bôi thuốc và dùng đúng dầu gội + sữa tắm nữa ... nhiều yếu tố hợp lại thì bệnh này sẽ đỡ dc 80 - 90% thôi nhé ...

zyxgrab

Tài xế mới
khí hậu và nguồn nước ở vn mình cũng là 1 trong những nguyên nhân nam giới hay mắc phải bệnh này + bia rượu , thuốc lá + ăn uống ko lành mạnh + đi cắt tóc ( chung 1 tông đơ ) + ít giặt ga gối + mũ bh ... hoặc là do gen di truyền nên mới bị .mình thấy là khi ox cải thiện dc những vấn đề như khâu vs và ăn uống ra + dùng đúng srm + sữa tắm + dầu gội đầu + thuốc bôi thì a ấy đỡ dc 80 % ( kiêng hản dc bia rượu nữa + hải sản nữa ) thì sẽ dc 90 % .10% còn lại là do khí hậu và nguồn nước ko đảm bảo bạn oi ! bệnh này mà sang trời âu may ra là hết nhé ?

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Em bạn bị giống mình ngày trước á. Bạn dặn em của bạn nên: 1) Thay áo gối thường xuyên ( mình thì thay mỗi ngày luôn ) 2) Dùng nón bảo hiểm có miếng lót để bạn có thể thay mỗi ngày 3) Ko để da đầu bị ẩm 4) Hạn chế lấy tay gãi tránh sẽ lan ra chỗ ko bị 5) Gội đầu cách ngày 6) Khi gội đầu xong phải sấy phần chân tóc cho thiệt khô, ko nên để ẩm vì da đầu tụi mình nhạy cảm lắm, ko khỏe như ngta Mong sẽ giúp dc bạn

nguyenhoanga

Tài xế mới
Ui bạn để nặng thế! Con trai mình đợt đi cắt tóc ở hiệu về chắc do lây ở cái kéo cắt cho người trước nên cũng bị. Nếu tiếp tục dùng dầu gội thì ko hết được bạn ạ! Dùng nước gội đầu đun từ bồ kết và các thứ lá khác như dân gian hay dùng, đun nước lá trầu không thật đặc cho vào chai để tủ lạnh mà xịt nhiều lần hàng ngày thì diệt nấm nhanh lắm. Nếu chỗ bạn ko sẵn các lá này thì ib mình cho địa chỉ nơi bán 2 loại này dạng đã làm sẵn đóng chai- chất lượng chuẩn mình đã dùng chữa cho con.

thuyngoc

Tài xế mới
Em cũng bị tróc mảng như này, là viêm da tiết bả nhờn á, đi khám bsi kê thuốc vs loại này, gội cách ngày, mỗi lần gội tầm 5p rồi hãy xả tóc, ok lắm ạ Dùng selsun nặng hơn á huhu, mà nên đi tái khám thường nha, cách 2 tuần đi 1 lần

hoangnguyenit

Tài xế mới
Mình từng bị nặng hơn như v...sensul là chân ái... nhưng cũng tùy cơ địa hợp ko??? nhưng khuyên thật cũng nên thử 1 lần giá cũng bình dân l hợp thì thôi

thuyngoc

Tài xế mới
Khuyên chân thành: nên đi bệnh viện da liễu khám kĩ, xét nghiệm máu các thứ, ko nên tự ý bôi bôi thoa thoa các kiểu nhé bạn, rất dễ biến chứng đấy

huanvien

Tài xế mới
Em mình cũng bị giống vậy á. Rồi mẹ mình đun cây ch* đẻ với bồ kết, hoặc đun mỗi cây ch* đẻ với nước cũng dc . Gội thường xuyên là đỡ, mỗi tội hơi bết tóc

minhanhtrantran

Tài xế mới
cái này chăm phải bôi thuốc xanh metgylen mà bị thuỷ đậu hay bôi ý ạ. phải thật kiên trì thì mới khỏi đc. trước khi bôi thì nên cạo bớt cái vảy để thuốc ngấm nhanh hơn ạ

bichdiem

Tài xế mới
Ấy mua ddvs về cho bạn ấy gội đầu, loại đặc trị nấm ý, ra hiệu thuốc có đấy, xong cắt tóc cao lên, thay vỏ gối, khăn mặt, giặt mũ bảo hiểm, mũ lưỡi trai thường xuyên. Chịu khó gội đầu bằng ddvs kiên trì là khỏi.

lantran

Tài xế mới
Cái này xứt nizolran liên tục ko bỏ ngày nào , bôi hết roiif tiếp tục bôi thêm ít nhất 1 tuần nữa để đảm bảo ko tái lại

tunganhle

Tài xế mới
Gội selsun đi bạn, tuy hơi khô tóc nhưng mà hết đó. Tuần gội 2,3 lần thôi, khi nào hết thì gội duy trì 1 tuần 1 lần. Đừng gấp mà gội nhiều, rụng tóc

suboi1z

Tài xế mới
Da liễu này khổ lắm ông ạ . Cứ dùng loại dầu selsun + bôi cái thuốc đỏ đỏ . Tôi quên tên r nhưng mà đặc biệt dùng 1 time + sấy tóc khô trc khi đi ngủ là ok đó