ThanhReview

Tài xế Đồng
Tuy là một quốc gia có diện tích khiêm tốn nhưng với đặc điểm địa hình nhiều đồi núi, Áo từ lâu đã gây ấn tượng mạnh với dân du lịch về cảnh sắc thiên nhiên hùng vĩ mà nên thơ trữ tình chẳng khác gì bước ra từ những bức tranh thuỷ mạc nổi tiếng. Một trong những địa điểm thu hút nhiều sự chú ý nhất phải kể đến Hallstatt – ngôi làng cổ 7000 năm tuổi của đất nước xinh đẹp này.

Mình đến Hallstatt vào thời điểm cuối năm để chiêm ngưỡng cảnh sắc tinh khôi của nơi đây khi mọi thứ đều được phủ một màu trắng muốt của tuyết lấp lánh dưới ánh nắng mùa đông dịu dàng. Nếu muốn khám phá những vẻ đẹp khác nhau của ngôi làng này, các bạn có thể chọn đến đây vào những mùa khác nhau. Ở mỗi thời khắc khác nhau của năm, thiên nhiên nơi đây lại chuyển mình khoác một chiếc áo mới, khi thì tràn ngập màu xanh mướt với ánh nắng rực rỡ của mùa hè, lúc thì chìm đắm một sắc vàng cam ngọt ngào của mùa thu.

4297

Cũng bởi vẻ đẹp nổi tiếng và địa hình đồi núi của mình, di chuyển đến Hallstatt lại không hoàn toàn dễ dàng và thường tốn kém nếu bạn không plan đúng cách, đặc biệt là nếu muốn đến đây vào mùa đông. Vậy nếu bạn muốn khám phá thiên đường mùa đông này nhưng lại chỉ có một budget và thời gian có hạn thì bạn nên làm gì và như thế nào để vẫn có một trải nghiệm đầy đủ và tiết kiệm nhất? Đơn giản: Đọc tiếp thôi ).

*Note: mình sẽ không review chi tiết về budget hay lịch trình vì đã có rất nhiều bài review như thế trên mạng rồi, các bạn chỉ cần Google là ra ngay. Thay vào đó mình sẽ tập trung nhiều hơn vào 1 số tips để tiết kiệm chi phí ở và đi lại (2 chi phí tốn kém nhất khi đến Hallstatt) và những trải nghiệm rất thú vị nhưng lại ít người biết/nhắc đến trong các bài review nhé.

1. Qua đêm ở Salzburg

Salzburg là một thành phố gần Hallstatt. Đây cũng là quê hương của thần đồng âm nhạc Mozart và khá nổi tiếng về độ xinh đẹp và yên bình của mình. Vì là thành phố lớn hơn nên bạn sẽ có nhiều sự lựa chọn về chỗ nghỉ và ăn uống cũng như giá cả cũng phải chăng hơn hẳn Hallstatt. Ví dụ như hồi mình đi là vào thời điểm 30/12-2/1 là khoảng thời gian cao điểm du lịch mà book đc giá dorm khoảng 22e/đêm/người ngay gần trung tâm thành phố. Trong khi nếu ở Hallstatt bạn sẽ phải chi trả ít nhất là gấp đôi, thậm chí gấp 3 mà phòng thì cực kì khan hiếm.
Muốn đến Hallstatt kiểu gì cũng phải đi qua các thành phố khác ở Áo, hoặc từ Vienna, hoặc từ Salzburg (gần nhất) chứ không có chuyến bay thẳng nên bạn cũng không thể tiết kiệm thêm tiền di chuyển dù là ở Hallstatt. Chưa kể Hallstatt cũng khá nhỏ nên chỉ cần nửa đến 1 ngày là đủ để khám phá hết. Bởi vậy, chả có lí do gì mà không ghé qua Salzburg, vừa khám phá thêm 1 thành phố nữa, lại vừa tiết kiệm được kha khá hầu bao để dành cho các hoạt động khác thú vị hơn
;).

2. Đi theo nhóm và Thuê xe tự lái (nếu bạn đi từ Salzburg)

Những bạn nào đã từng thử tìm hiểu về Hallstatt chắc hẳn đều nhận ra rằng di chuyển đến Hallstatt không hề dễ dàng mà thường phải đổi/kết hợp một vài loại phương tiện nếu muốn tiết kiệm chi phí và thời gian nhất. Kể cả vậy, 1 chuyến đi khứ hồi từ Salzburg đến Hallstatt vẫn tốn khoảng 40e và 4-5 tiếng, chưa nói đến việc bạn phải đi thật sớm để kịp giờ chuyến bus/tàu cuối cùng trong ngày. Chưa kể, một bất lợi trong việc di chuyển bằng phương tiện công cộng là bạn không thể dừng giữa chừng để ngắm cảnh hay chụp ảnh trong khi quãng đường từ Salzburg đến Hallstatt qua Bad Ischl được mệnh danh là cung đường đẹp nhất nước Áo với những ngôi nhà xinh xắn đầy hoa yên bình trên những thảm cỏ xanh mướt.
Và giải pháp hữu hiệu nhất cho những bất lợi này là thuê xe tự lái. Với cách này bạn vừa có 1 road trip đáng nhớ mà lại không quá tốn kém. Chi phí thuê xe phụ thuộc vào loại xe và số người đi. Như bọn mình thuê xe 5 chỗ vào những ngày cuối năm thì hết khoảng 40e/người và có xe di chuyển cả ngày. Nếu bạn nào đi vào mùa bớt cao điểm hơn hoặc khéo plan thì thời gian này không những đủ để bạn đến thăm Hallstatt mà còn kịp đi chơi trong Salzburg hoặc kết hợp đi tắm suối nước nóng trên núi mà chi phí thuê xe sẽ còn có thể rẻ hơn nữa.

Thế nếu bạn đi theo nhóm nhưng lại không có ai biết lái xe, vậy thì các bạn có thể nghiên cứu mua vé nhóm OBB Einfach-Raus-Ticket nhưng nhớ check kĩ các điều kiện của nó. Nếu đi nhóm 5 người thì vé này sẽ giúp bạn giảm chi phí di chuyển đến 1 nửa đấy.

Còn bạn vừa không đi theo nhóm vừa không biết lái xe thì đi bus sẽ là option rẻ nhất nhưng giờ giấc sẽ hơi bị giới hạn nên các bạn nhớ kiểm tra lịch trình thật kĩ trước khi lên đường nha
;).

3. Đi thuyền trên hồ Hallstatt

Một trong những điều mình tiếc nhất trong chuyến đi của mình là không được đi thuyền trên hồ Hallstatt vì dịch vụ này không hoạt động vào những ngày trời quá lạnh hoặc thời tiết không cho phép. Hallstatt có 2 bến thuyền, một là bến chính ở gần old town, nơi dừng của các chuyến ferry chở khách từ ga tàu trung tâm, một bến nữa là gần bến bus ngay cổng làng. Có rất nhiều loại tàu thuyền khác nhau, từ thuyền nhỏ tự chèo, đến thuyền hình thiên nga hay cano hoặc tàu to để bạn thoải mái lựa chọn. Giá thuê cũng dao động theo các loại thuyền, số lượng người và thời gian. Theo mình tìm hiểu thì trung bình một chuyến tàu dạo quanh hồ sẽ có giá khoảng 10e/người trong 50’.

Điểm đặc biệt khiến du thuyền trên hồ là một trải nghiệm rất đáng để thử chính nằm ở việc bạn sẽ được chiêm ngưỡng toàn cảnh ngôi làng từ một góc nhìn rất khác và chắc chắn là rất đẹp nữa. Nếu chọn đi thuyền to thường sẽ có phần mui thuyền khá rộng, tha hồ để bạn tạo dáng sống ảo.

Nếu có thời gian thong thả thì mình thấy lý tưởng nhất sẽ là kết hợp đi bộ dạo quanh bên trong làng rồi sau đó nhảy lên thuyền ngồi tận hưởng cảnh sắc thiên nhiên hùng vĩ nơi đây dưới ánh lấp lánh phản chiều từ mặt hồ. Nếu còn dư thời gian bạn có thể cân nhắc thêm các điểm thăm quan khác như Hallstatt Skywalk hay mỏ muối thị trấn. Các điểm thăm quan này tuy đều thú vị nhưng vé vào cửa lại (mỏ muối) hoặc chi phí di chuyển (Skywalk) lại không hề rẻ nên mình đã quyết định bỏ qua vì với mình, chỉ lang thang trong Hallstatt thôi cũng đủ đẹp lắm rồi.

4. Trải nghiệm tắm nước nóng trên núi

Một trong những điều thú vị khi đến Hallstatt mà mình thấy ít người thử đó là tắm suối nước nóng trên núi, đặc biệt là vào mùa đông. Cái cảm giác ngâm mình trong làn nước nóng nghi ngút khói trong cái lạnh âm độ C, xung quanh là một màu cam rực lửa của hoàng hôn trên đỉnh núi quả thật “phê” vô cùng.
Bạn có thể tham khảo một số khu thermal bath quanh Hallstatt và Salzburg ở đây: https://www.hallstatt.net/…/winter…/revitalisation-and-more/
https://www.austria.info/…/regions/spa-thermal…/thermal-spas
https://www.austria.info/…/regions/spa-thermal…/thermal-spas
Lưu ý những thermal spa đẹp nhất thường ở trên đỉnh núi, sẽ tiện di chuyển hơn nếu bạn tự lái xe, còn không thì nhớ check kĩ xem có tàu đến đấy không trước khi đặt nhé
;)
Hoặc nếu bạn ở Salzburg có thể hỏi lễ tân khách sạn, hostel nơi bạn nghỉ. Tắm nước nóng (thermal bath/spas) và xông hơi đã thành một nét văn hoá của người dân vùng này đặc biệt là trong mùa đông nên không quá khó để bạn có thể hỏi thông tin về nó.

Đợt bọn mình đi vì là ngày đầu tiên của năm mới nên các khu tắm nước nóng trong Salzburg và gần Hallstatt đều đóng cửa nên bọn mình chọn 1 option khác là mua gói combo tắm nước nóng Rupertus Therme ở mạn biên giới Áo Đức gần Salzburg. https://www.rupertustherme.de/…/ausstattung-thermenlandsch…/
Combo bao gồm vé tàu bus khứ hồi và vé vào cửa khu nước nóng và xông hơi, giá khoảng 20-30eu (mình không nhớ chính xác), có thể mua ở ga tàu trung tâm Salzburg. Tuy nhiên các bạn nhớ kiểm tra lại xem combo này còn không nhé, không thì có thể mua vé lẻ khứ hồi và vé vào cửa riêng, cũng không chênh nhau quá nhiều đâu. Từ Salzburg đi đến đây sẽ mất khoảng ~1 tiếng đi tàu + bus cho mỗi chiều.

Tuy là sự lựa chọn thay thế vào phút chót nhưng bọn mình lại vô cùng hài lòng, có thể nói là một trong những trải nghiệm lí thú và kì cục nhất trong cả chuyến đi. Lí thú vì không những tắm thích (có cả bể nước muối nóng/lạnh ngoài trời lẫn trong nhà có tích hợp cả bể jacuzzi, bể phun nước, tạo bong bóng, etc.) , view đẹp (view nhìn ra dãy Alps hùng vĩ) và còn có rất nhiều phòng xông hơi theo các theme khác nhau. Còn kì cục thì vì ở đây bọn mình đã lần đầu tiên được trải nghiệm văn hoá xông hơi nude toàn tập của người dân vùng này. Nhưng chỉ hơi kì cục xấu hổ 1 tí lúc đầu thôi còn sau đấy quen rồi là cả đoàn enjoy phê pha luôn
:)). Thực sự là một must-try experience các bạn ạ!

5. Countdown ở Salzburg

Trải nghiệm này thì chỉ có thể dành cho những bạn nào cũng đi đến Hallstatt và Salzburg vào dịp cuối năm như mình. Từ trước khi đi chúng mình đã chuẩn bị mua sẵn pháo (ở châu Âu vào mỗi dịp năm mới các siêu thị thường bày bán rất nhiều loại pháo để người dân tự đốt chứ không bị cấm như ở VN). Vào đúng đêm giao thừa cả lũ kéo nhau ra dọc bờ sông Salzach – cũng chính là bờ sông dài chảy dọc thành phố để nhập hội với dòng người nô nức đi đón năm mới và mang pháo ra đốt cho đến khi giao thừa. Nếu bạn nào ở châu Âu đủ lâu sẽ thấy cách họ đón năm mới hơi khác với ở VN nói riêng hay châu Á nói chung, tức là sẽ không có những màn pháo hoa rực rõ hoành tráng (trừ các thành phố lớn như London, Berlin, Paris) mà thay vào đó là nhiều màn pháo hoa tự phát tự đốt của người dân địa phương. Hôm đó chúng mình đã có một phen chào năm mới vừa hoảng hốt vì giật mình liên tọi vì tiếng pháo nổ đôm đốp everywhere xong đã thế còn mấy bận chạy toé khói để tránh pháo, vừa cười sặc sụa vì tự thấy trình đốt pháo của cả lũ thật ng*
:)), và vừa lãng mạn nữa vì được countdown trong tiếng nhạc Mozart du dương (Salzburg là quê hương của thần đồng âm nhạc Mozart mà) bên cạnh những người bạn chí cốt.

Nói chung Hallstatt là một điểm rất đáng đi, nhưng đã quyết định đi rồi thì nên dành một khoảng đủ thời gian để khám phá và trải nghiệm hết vẻ đẹp và văn hoá ở các vùng lân cận Hallstatt như Salzburg nữa nha. Tuổi trẻ không đến 2 lần nên là xách balo lên và đi thôi nào
;)

P/s: như thường lệ, hình ảnh trong bài là do chúng mình tự chụp (ngoại trừ ảnh chỗ tắm nước nóng), không photoshop không filter, các bạn cứ sử dụng thoải mái nhưng nhớ ghi nguồn giúp mình nha. Ngoài ra dưới đây là link video mình quay (từ 1:20) cho những bạn nào muốn xem thêm về Hallstatt nhé

Nguồn FB trymy1712