ThanhReview

Tài xế Đồng
Đợt rồi mình và hội bạn có thực hiện một chuyến road trip Croatia - Montenegro, qua Zadar-Plitvice-Split-Dubrovnik-Kotor. Dưới đây mình có tổng hợp lại một số thông tin về chuyến đi như lịch trình, chi phí, tips đi lại, etc., hi vọng có thể giúp ích cho những bạn nào cũng đang nhăm nhe ghé thăm đất nước xinh đẹp này.

Nếu giấc mơ Địa Trung Hải của bạn là những ngày nắng ấm bên bờ biển xanh ngọc bích dưới bóng râm từ những bức tường thành của những ngôi làng cổ, thì Croatia sẽ là nơi biến giấc mơ ấy thành sự thật” – Lonely Planet.
Nằm dọc theo bờ biển Địa Trung Hải, Croatia nổi tiếng với cảnh sắc thiên nhiên vừa sôi động hoang dã vừa cổ kính trữ tình. Nếu đã bắt đầu thấy nhàm với những điểm đến quen thuộc của châu Âu và muốn tìm một vẻ đẹp gì đó khác lạ và bí ẩn hơn và lại không đắt đỏ, Croatia chắc chắn sẽ không khiến các bạn hối tiếc.
Dưới đây mình sẽ chia sẻ lịch trình chuyến đi Croatia 6 ngày 5 đêm của bọn mình đợt đầu tháng 5 vừa rồi, bao gồm những địa điểm thăm quan, chi phí, tips ăn ở đi lại để đạt đủ tiêu chí ăn chơi ngon bổ rẻ nhé
;)

1. Lịch trình:

• Ngày 1: Amsterdam – Zadar. Chơi trong Zadar.
  • Ngày 2: Day trip thăm vườn quốc gia Plitvice từ Zadar.
  • Ngày 3: Zadar – Dubrovnik. Nghỉ ngơi.
  • Ngày 4: Sáng Dubrovnik. Chiều day trip Dubrovnik – Montenegro*
  • Ngày 5: Dubrovnik – Split. Chơi trong Split.
  • Ngày 6: Split – Amsterdam.
*Lịch trình ban đầu của mình là không có Montenegro mà chỉ đến Dubrovnik rồi dành cả 2 ngày ở Split để đi đảo Bol và Hvar từ Split. Tuy nhiên vì thời tiết lúc đấy bị mưa lạnh nên bọn mình đã thay đổi hành trình, ở lại Dub thêm 1 ngày nữa để đi Montenegro và chỉ dành 1 ngày ở Split chứ không đi đảo nữa. Nếu bạn nào đi khi thời tiết nắng ấm thì mình cũng recommend chọn đảo thay vì Montenegro nhé. Còn nếu không may mắn bị thời tiết như bọn mình thì có thể follow như lịch trình trên nhé!
** Tại sao mình lại lên lịch trình như thế?
Nếu các bạn nghía qua bản đồ Croatia thì hẳn sẽ thắc mắc lịch trình của mình hơi ngược nếu xét về mặt địa lý, vì Dub nằm dưới Split nên theo lý đi Zadar xong nên đến Split trước rồi mới đến Dub. Nhưng mình lại chọn đi Dub trước rồi vòng về Split sau đơn giản vì bay đến và đi từ Zadar và Split thường nhiều và rẻ hơn hẳn từ Dub. Điều này có thể thay đổi tuỳ vào việc bạn bay từ đâu đến Croatia hoặc từ Croatia về đâu nên các bạn nhớ check kĩ trước khi lên plan nhé
;)

2. Chi phí: 1 người trong 6 ngày 5 đêm

• Vé máy bay: 67.3 (Ams-Zadar + Split-Ams)
  • Chỗ ở: 60.51
  • Đi lại trong Croatia: 129.71 (thuê xe + bus + xăng + đỗ)
  • Ăn uống: 112.2
  • Vé thăm quan: 30.09
Tổng cộng: ~400eu

Vì chuyến này bọn mình đi ưu tiên ăn chơi thoải mái, ở trung tâm tử tế và thuê xe tự đi, chưa kể có một số phát sinh do tình hình thời tiết nên chi phí sẽ nhỉnh hơn một chút so với bình thường đi vào thời điểm ấy. Nhưng về cơ bản không chênh nhau là mấy nếu các bạn đi vào tầm cao điểm (tháng 6-8).

3. Di chuyển

Phương tiện di chuyển đến và về từ Croatia là máy bay và như mọi lần Skyscanner và Ryanair.com vẫn là 2 trợ thủ đắc lực giúp mình săn vé giá rẻ ).
Trong Croatia thì nhóm mình thuê xe 7 chỗ tự lái để di chuyển giữa các địa điểm.
Ưu điểm của thuê xe là chủ động, chi phí cũng tương đối tiết kiệm so với việc đi phương tiện công cộng và bus cho một nhóm đông, chưa kể tiết kiệm rất nhiều thời gian (ví dụ đi bus từ Zadar đến Dub ban ngày thường phải mất 8 tiếng hoặc 5 tiếng nếu chấp nhận đi bus đêm, trong khi tự lái thì chỉ mất khoảng 4 tiếng ban ngày nếu tự lái), và rất tiện cho việc ngắm cảnh vì road trip từ Split đế Dub vô cùng đẹp. Đường đi về cơ bản thì khá đẹp nên cũng sẽ không quá căng thẳng cho người lái.
Nhược điểm là phải nghiên cứu thêm chỗ đỗ xe và chi phí sẽ cao hơn nếu đi nhóm nhỏ và tất nhiên, người nào chịu trách nhiệm cầm tài sẽ hơi mệt hơn những người còn lại một xíu rồi
;).
Nếu các bạn đi nhóm từ 4 người trở lên mà có người lái đc thì mình vẫn highly recommend thuê xe tự lái nhé. Bọn mình thuê của Oryx. Ngoài ra cũng có rất nhiều các hãng khác và giá cũng không chênh nhau quá nhiều nên các bạn chỉ cần google là ra ngay nhé
;).

4. Địa điểm thăm quan + ăn chơi

Zadar

Chơi:

Đây không phải là một điểm đến quá nổi tiếng của Croatia (so với Split hay Dub) nhưng mình lại cực kì thích thành phố nhỏ xinh này. Cũng bởi khá nhỏ nên chỉ cần khoảng 1 ngày hoặc thậm chí nửa ngày là đủ để khám phá Zadar rồi. Chỉ cần loanh quanh trong khu Old Town của Zadar rồi đi dọc bờ biển dẫn đến Sea Organ, ngồi ngắm hoàng hôn trong bản nhạc đặc biệt được tạo ra bởi sóng biển đập vào những bờ đá được xây đặc biệt để tạo ra âm thanh, sau đó rảo bước ra Greetings to the Sun để thưởng thức bữa tiệc ánh sáng thú vị khi trời đã tối hẳn, là đã đủ để cảm nhận trọn vẹn được Zadar rồi đấy.
Cá nhân mình thấy hoàng hôn ở Zadar còn đẹp hơn cả ở Santorini mình ngắm hè năm ngoái. Có thể mình may mắn đến đúng hôm mặt trời lặn quá đẹp nhưng dù sao thì cũng cực kì recommend các bạn hãy thử một lần trải nghiệm cực kỳ thú vị này.
- Ăn: Proto Food&More - quán rất xinh, ngay trung tâm mà giá cả rất phải chăng. Bọn mình gọi mỗi người 1 main course (hải sản/steak/pasta), 1 đĩa kiểu finger food share và 1 chai rượu vang mà mỗi người hết có khoảng 20eu.

Plitvice National Park

Đây và biển Zlatni Rat ở đảo Bol (xem trong mục Split) là lí do mình quyết định đến Croatia. Plitvice là vườn quốc gia lớn nhất Croatia với địa hình đặc biệt kiểu hồ trên núi. Cũng chính bởi địa hình thú vị này mà quang cảnh thiên nhiên ở nơi đây vô cung hùng vĩ và đẹp mê hồn. Không tự nhiên mà mọi người gọi đây là Paradise on Earth cho những người yêu thiên nhiên. Các bạn có thể xem thêm ảnh ở dưới hoặc Google để tự cảm nhận vẻ đẹp của địa điểm này.
Để đến Plitvice thì gần nhất và nhanh nhất là đi từ Zadar. Cũng chính bởi thế mà mình đã chọn bay đến Zadar đầu tiên. Tuy nhiên từ thủ đô Zagreb hay Split cũng đều có bus thẳng đến Plitvice nên các bạn cứ yên tâm là di chuyển rất tiện lợi nhé
;)
Cũng bởi vườn quốc gia này rất rất rộng nên thường trekking trong đây cũng mất ít nhất 1 ngày. Cách đi thì khá đơn giản, chỉ cần mua vé vào cửa (xem giá trên webiste, lưu ý thời gian mở cửa khác nhau tuỳ từng mùa và vé giá mùa thấp điểm sẽ rẻ hơn cao điểm tương đối), chọn 1 trong những cung đường được định sẵn, cứ thế đi theo biển hướng dẫn và enjoy thôi. Cứ đi theo route là bạn cũng chắc ăn ngắm được kha khá cảnh đẹp chính của Plitvice rồi nhưng nếu muốn đi được những điểm có viewpoint lạ và đẹp hơn thì có thể tham khảo một số tips và route như dưới đây:
+ Vào từ entrance 2
+ Sáng đi Upper Lake, trưa đến P2 bắt ferry đi P3 rồi tiếp tục chiều đi Lower Lake. Đi như thế này sẽ đảm bảo được ánh sáng luôn đẹp để chụp ảnh vì tầm trưa đầu giờ chiều khi mặt trời lên cao nhất thì ánh sáng ở Lower Lake sẽ được đầy đủ và đẹp hơn. Chưa kể nếu đi như thế này là bạn sẽ đi từ chỗ đẹp đến chỗ đẹp hơn, sẽ đỡ bị nản và tiết kiệm được kha khá sức lực và thời gian.
+ Các điểm viewpoint đẹp tiêu biểu nhất và route mình đi đã được đánh dấu trong ảnh 5,6,7. Lưu ý là mình ko hoàn toàn đi theo route có sẵn mà nghiên cứu trước rồi đánh dấu trên maps.me để tự đi theo. Tuy nhiên, nếu bạn nào ngại mày mò thì cứ đi theo route dài nhất là H hay K gì đó (cứ hỏi quầy info lúc mua vé người ta sẽ hướng dẫn) là ok nha.

Split

- Chơi:

Split là thành phố lớn thứ 2 Croatia, cũng là điểm đến nổi tiếng cho những người yêu biển. Cũng giống như Zadar, Split có khu old town rất xinh xắn với con phố Let Me Pass được mệnh danh là con phố hẹp nhất thế giới. Sau khi thăm quan phố cổ, bạn có thể rảo bước ra Riva – con đường ven biển với 2 hàng dừa lừng lững và những sạp hàng bán đồ handmade sặc sỡ màu sắc đẹp vô cùng. Mình vẫn nhớ cảm giác đi bộ dọc con đường này trong mùi biển mằn mặn, làn gió thoang thoảng và phóng tầm mắt ngắm nhìn khung cảnh đậm chất Địa Trung Hải với biển xanh nắng vàng và dãy núi lập lờ xa xa, thật đã vô cùng. Ngoài ra, các bạn cũng có thể trèo lên quán cafe Vidilica trên đồi Marjan để ngắm toàn cảnh thành phố cũng rất đẹp nữa.
Thế nhưng Split không chỉ có thế. Một lí do khiến Split nổi tiếng nữa là bởi nó được bao quanh bởi rất nhiều những hòn đảo xinh xắn như Hvar hay Brac. Đặc biệt có bãi biển Zlatni Rat ở gần Bol trên đảo Brac chính là nơi thường xuyên xuất hiện trên những tấm postcard của Croatia. Từ Split ra những đảo này đều có ferry chạy mỗi ngày nên đi lại rất tiện, thậm chí vào mùa cao điểm hè các bạn còn có thể kết hợp đi 2 đảo trong cùng 1 ngày vì lịch trình ferry chạy liên tục hơn.
- Ăn: Buffet Fife – đây là một quán ăn mình được một người bạn đã đi về recommend, nghe nói đây thường là địa chỉ quen thuộc của dân địa phương vì đồ ăn rất tươi ngon mà giá cả lại rất rẻ. Nghe tên Buffet thế thôi nhưng giờ quán đã chuyển hẳn sang mô hình a la carte (gọi món). Đồ ăn thì không phải quá xuất sắc nhưng rất tươi và dễ ăn, quán xinh nằm ngay sát biển nên rất dễ tìm. Nói chung là highly recommend các bạn
;)

Dubrovnik

- Chơi:
Dubrovnik thì siêu siêu dễ thăm quan vì địa điểm nổi tiếng nhất và cũng là đẹp nhất của nó là khu Old Town và tường thành. Bạn chỉ cần vào khu Old Town, xin bản đồ ở văn phòng tourist information rồi cứ thế đi theo những điểm mà mình thích, sau đó thì mua vé leo lên tường thành đi một vòng là đã hết Dub rồi đấy. Dù vậy, tuy nhỏ mà có võ, Dub lại có thể hút hồn bạn ngay từ những bước chân đầu tiên đấy nha. Nên nếu muốn tận hưởng hết vẻ đẹp của Dub thì mình recommend nên đến từ sáng sớm và đi tường thành trước vì thường sau 10h trở đi sẽ rất đông, rồi vòng xuống đi trong Old Town. Lưu ý là có rất nhiều điểm đẹp trong Old Town mà bạn có thể quan sát dễ hơn khi di trên tường thành nên hãy nhớ và note lại trong bản đồ để lúc sau xuống còn biết mà đi nha.
Ngoài ra còn một điểm chú ý nữa là giá vé lên tường thành khá đắt (khoảng xấp xỉ 30eu j đấy) nên néu bạn nào có thẻ của ISIC thì nhớ mang đi để đc discount nhé. Còn thẻ sv bình thường thì ko đc đâu nha.
- Ăn:
Vì là điểm đến thu hút nhiều du khách nhất của Croatia nên chi phí ở Dub đắt hơn hẳn những thành phố khác như Split hay Zadar. Các quán ăn ở đây cũng vậy. Tips là các bạn chịu khó đi vào mấy đường nhỏ nhỏ khuất khuất và tránh những cung đường chính mà nhiều du khách đi qua thì giá sẽ rẻ hơn chút đó. Về chất lượng thì mình nghĩ là khá tương đương thôi nên là không cần cân nhắc quá nhiều đâu.

Kotor – Montenegro

Kotor là thủ phủ của Montenegro – đất nước ‘hàng xóm’ của Croatia, chỉ cách Dubrovnik khoảng 80km lái xe. Kotor vốn không có trong kế hoạch ban đầu của chúng mình. Tuy nhiên, thành phố nhỏ xinh này lại không hề làm bọn mình thất vọng khi quyết định đi thêm vào phút chót. Điều đầu tiên phải nói là con đường từ Dub đến Kotor cũng đi qua núi sông non nước rất đẹp và hùng vĩ. Trên đường đi còn có một đoạn qua một thác nước ngầm xuyên qua núi cũng rất thú vị. Về cơ bản thì Kotor không có gì quá đặc biệt với khu old town cũng na ná Zadar và Dub. Nhưng ở Kotor lại có một sự dễ chịu và yên bình hơn hẳn so với Dub chắc vì ít du khách hơn hẳn. Chưa kể chi phí lại rẻ hơn rất rất nhiều mà người dân thì cũng vô cùng thân thiện.
Thôi post cũng đã dài, mình xin phép dừng bút tại đây. Trong mỗi ảnh mình đều ghi chú địa điểm, các bạn có thể tham khảo thêm nhé. Như mọi khi, toàn bộ nội dung và hình ảnh là do mình và các bạn mình tự nghiên cứu và chụp nên các bạn dùng nhớ credit đầy đủ giúp chúng mình nha.Chúc cả nhà có một chuyến vi vu đến thiên đường Địa Trung Hải Croatia thật vui và rực rỡ nhaaaa!

Nguồn FB trymy1712

Sửa lần cuối: