ThanhReview

Tài xế Đồng
Phải nói nơi đây quá tuyệt vời từ thiên nhiên đến con người. Mọi thứ ở đây đẹp hoang sơ tự nhiên một cách đầy giản dị, người dân ở đây thì quá gần gũi thân thiện và đặc biệt rất nhiệt tình hiếu khách. Ở đây sẽ gặp những thứ rất hài hước nữa đó là như xe máy của người dân họ để xe vứt đường ngoài cổng chả cần khoá hay cất đi chìa khoá cũng để luôn ở xe, mình người lạ thuê xe mà họ còn chẳng cần lấy gì làm tin, đấy xe đấy m cứ lấy đi, đi đến bao giờ thì đi chắc ở đảo cũng k đi đâu đc (nghĩ đến ở tp mình hở cái ra mất hình ngay mà ở đây để vô tư thế k lo gì hay như thuê nhà nghỉ cũng chả cần thông tin hay đặt cược gì còn phòng thì vào nói hỏi thuê một câu là ở mình lấy gì họ cũng chẳng ghi lại chỉ khi thanh toán mới hỏi mình dùng gì.đến lúc thanh toán mình cười bò vì hoá đơn ghi thông tin phòng "Hai vợ chồng trẻ " ?
Để tìm một nơi đẹp, êm đềm và bình yên đến lạ thường thì Cái chiên là nơi đáng để đi k chỉ một mà nhiều lần.

3518

Tuần trước nhóm mình có đi đảo Cái Chiên, nhiều bạn hỏi quá mà giờ mới có tgian viết bài cụ thể, đăng cho ace tham khảo, và cũng dành cho ace yêu thích thiên nhiên và sự hoang sơ nhé, tâm hồn hiện đại ra đây ko sống nổi đâu.
Nói thật là đảo nhỏ, chưa phát triển nhưng biển đẹp và rất sạch, hoang sơ chưa có sự tác động của con người. Nên tranh thủ đi trước khi nó trở nên đông đúc, mất điện và bị kẹt lại như Cô tô. Đặc biệt phải kể đến là trên đảo nuôi rất nhiều ch*, thân thiện lắm luôn ý. Nhìn chúng nó dẫn nhau ra tắm biển rồi đi thong dong trên bãi cát yên bình lắm, vừa có cảm giác hoang dại vừa trữ tình, lãng mạn méo khác gì mấy cảnh ngôn lù các cậu hay cày phim đâu.

I.Phương tiện di chuyển

Các cậu có thể đi xe máy qua phà và lên đảo hoặc đi ô tô, nhóm mình đi xe giường nằm từ HN. Xe Klong có ở các bến Gia Lâm, Mỹ Đình, Nước Ngầm nhé. Có nhiều giờ chạy, tùy theo các cậu đi mấy ngày và sx lịch trình mà chọn giờ phù hợp.

1. Xe giường nằm

Khoảng giá là 200k/ng/chiều, nhóm bọn m đi từ tối thứ 6 chuyến 8 rưỡi, đến Hà Cối là 4h sáng, bắt taxi ra bến phà, đi cao tốc ra đảo là hơn 5h sáng, không khí tuyệt vời cực luôn, tiếc là hôm đó hơi nhiều mây nên sáng sớm ko đón bình minh vs ánh mặt trời được, hôm sau nắng to thì cả lũ do đêm trước ngủ muộn quá nên cũng lỡ luôn. Về thì về chuyến 3h chiều CN, 12h đêm là có mặt ở nhà. Ngủ và sáng thứ 2 đi làm bt.

2.Taxi

Vì đi lần đầu đọc bài review nào cũng bảo xuống ngã tư NH Hà Cối, xuống đó có sẵn taxi giá thì phải thương lượng nhé, giá bt 150k fix ra bến phà, bọn m 8ng đi 2xe đc giá 130k/xe. Nhưng sau đó thì xe di chuyển ngược lại 1 quãng rồi mới rẽ vào đường ra bến phà. Quên ko xin số chú taxi. Nhưng mà lúc về lại gặp đc xe khác hay hơn. Các cậu xuống ngã tư NH hà cối hoặc ngã 3 gốc đa, nên là ngã 3 Gốc đa vì xuống ngã tư NH lại phải đi ngược lại 1 đoạn, mất thêm tiền taxi nữa.. Ngã 3 ra bến phà 150k, ngã tư NH 200k xe 12 chỗ. Trưa CN bọn m quay lại QN ăn cơm, anh ý vẫn nhiệt tình chở quá Ngã tư NH tầm 2 3 cây nữa cho bọn m xg quán cơm để ăn uống và nghỉ trưa chờ xe về.

3.Xuồng/ cano

Giá thương lượng. Bọn mình 8 người ghép thêm 4 người gặp ở bến phà đi 50k/ng. Đi cano thì 15' ra đến đảo. Cano này màu trắng, có mái che, cỡ vừa, còn có 1 loại cano nhỏ hơn giá cũng tương đương mà m thấy ko an toàn. Đi xuồng/ cano thì được cái ko qtrong giờ giấc, đi lúc nào cũng đc, đủ người hoặc được giá là đi (giá 1 chuyến khoảng 400 - 500k, nhóm nào đi slg người ít mà ko tìm được người ghép thì cũng có giá để thương lượng nhé, cậu nào khéo miệng biết đâu lại được giá tốt hơn ^^ )

4.Phà

Phà thì có giờ cố định, các cậu tự đi xe máy ra đảo thì chờ phà, chuyến đầu tiên ra đảo là 7h sáng. chuyến về muộn nhất từ đảo là 4 rưỡi chiều.

5.Xe điện

Từ bến phà đi vào homestay có xe điện nha các cậu, thường thì nta tính theo chuyến 150k/ chuyến 10 - 15ng. Nếu nhóm ít ng thì tìm nhóm khác cùng khu nghỉ ghép nhé!

6.Thuê xe máy

Ra đến đảo nếu bạn có nhu cầu thì có thể thuê xe máy giá khoảng 150k/ ngày bao 1 lít xăng. Mới đầu tìmtin gọi nc thì nta bảo là 150k/ngày bao xăng, đến nơi thì là bao 1l xăng, đủ đi quanh đảo. Bọn mình thuê xe máy 1 ngày đi loanh quanh từ sáng đến chiều. Ngủ 1 lúc rồi chiều lại phi xe ra bãi tắm. Tối ko đi đâu được nên trả xe luôn, 1l xăng vừa đủ.

II.Ở đâu?

Đa số trên đảo đều là nhà dân làm phòng homestay cho khách thuê chứ hầu như ko có nhà nghỉ. Nhưng phòng cũng khá ok. Có điều hòa mát lạnh, phòng mới và sạch sẽ, ko có wifi cũng ko có tủ lạnh mini cũng ko có tivi luôn các cậu nhé. 3G của m lúc ở đảo cũng rất yếu. Thôi thì mất hình 2 ngày tập trung ăn tơi cho đã.

1.Nhà container + BBQ

Lúc đầu là m đặt ở đây nhưng mà sau lại bị lỡ 1 phòng vì chưa kịp đặt cọc, các cậu có thể tham khảo. Khu nhà Container nổi tiếng cũ thì nay bỏ hoang rồi, nhà bạn này mới xây có 2 phòng container màu xanh dương. Bbq tối m đặt bãi biển nhà bạn này 200k/ng hải sản bao no.

2. Nhà chị Mai

Mình ở nhà chị mai này cạnh đó, có 5 phòng tất cả.Cả 2 nhà này đều ở bãi Cái Chiên 2, cách bến phà 3km. Bãi 1 cũng gần đấy nhưng nhỏ hơn. Nếu bạn nào ko thích ở phòng kín thì có thể tìm thêm thông tin ở bãi Đầu Rồng để thuê lều ngủ trên bãi biển luôn nhé. Đến nơi đặt chắc vẫn có. Giá phòng ngày thường tầm 400k, cuối tuần 450k - 500k/ phòng 2 giường, ở được 4-6ng. Thường thì giá phòng tính trên phòng 4ng, nếu ở 5 hay 6ng thì tùy từng nhà họ có phụ thu hoặc ko, các cậu nên nc trước khi đặt nhé.

III.Ăn gì?

Quan trọng nhất luôn là vấn đề ăn uống gì ở Cái Chiên vì bọn mình đi ô tô nên ko tiện mang nhiều đồ, chủ yếu chỉ mang nước, bánh trái ăn dọc đường và ăn sáng.

Ăn sáng: thì ko cầu kì lắm, các cậu tự mua đồ sẵn hoặc đặt ăn nhà các cậu ở. Giá tầm 50k/ng.

Ăn Trưa: Phải nói là đồ ăn nơi đây thuộc dạng hiếm hơn cả điện vùng cao luôn. ko đặt trước thì ko có mà ăn ý. Cảm giác nta ở đây trồng rau nuôi lợn tự cung tự cấp mà hiếm hơn cả làng m ở ngoại ô. Nếu ko đặt trước thì phải chờ 2 3 tiếng mới có đồ ăn. Giá cũng chát nữa. Chỗ m hỏi thấp nhất là 70k/ suất nhưng mà đồ thì chỉ có: rau muống luộc, trứng, thịt lợn & có mực là hải sản thoai. ?

Ăn tối: Bọn m có đọc review với nc trước vs chủ nhà nên có đặt BBQ tối của nhà bạn Hoàn. Như ở trên m nói: 200k/ng bao no. Bạn ý có gửi menu và không gian trước để đặt. Đồ bạn ý ra sẵn, cta tự nướng và thỏa mãn cái dạ dày thôi. Đúng là cái gì cũng phải hỏi kỹ, mà hỏi kỹ rồi vẫn trượt. M đặt ăn BBQ có hỏi là có phụ phí gì ko, bạn ý bảo là 200k trọn gói, lúc m đến vẫn là 200k/ng đồ ăn và không gian, phí phục vụ, còn bếp và than thanh toán thêm 150k. Không nhiều nhưng mà m cảm thấy ko thoải mái lắm vì m là ng đặt dịch vụ cho cả nhóm, báo giá rồi lại phát sinh kiểu như vậy nữa. Và lời giải thích rằng là hôm đó ng nc qua messenger trả lời và nhận dịch vụ của m là em người yêu của bạn ý, tloi sai hết cho khách nhưng chốt lại chẳng có tý trách nhiệm nào, tiền bếp và than m vẫn phải trả như chưa hề có chuyện gì xảy ra. Gỡ lại được đồ ăn, cách phục vụ vs lại nhóm m mn cũng ok hết nên m cũng ko làm căng.

Ngoài ra, 1 số bạn hỏi m là có thể tự nhóm lửa nướng đồ ko? Câu trả lời là có, các cậu có thể mang đồ đi thì đến nơi có thể thuê bếp than và tự nướng đồ, m vẫn thấy có nhóm còn tự đào hố cát nhóm lửa nướng gà cơ, ko thấy ai cấm cản gì. Lửa vẫn cháy và gà nướng vẫn rất thơm tý nữa thì bị dụ dỗ đổi bạn lấy gà nướng nữa.

IV.Đi đâu ? Chơi gì?

Cái đảo đi rồi mới biết bé như nào, cảm giác cả đảo chỉ là 1 thôn thôi ý nên việc lựa chọn điểm đi chơi cũng không có gì khó khăn cả.

Bãi Cái Chiên 2: là bãi m ở, cũng là 1 bãi rộng và đẹp, có thể tắm biển được, cũng tính là 1 điểm đi. Tối nướng đồ trên bãi biển, đi dạo, ghép nhóm hát karaoke (cái này là có nhóm khác mang loa vs mic cho ghép hát cùng chứ ko có kara màn hình như chúng mừn ngoài này đâu.) Rồi sau đó thì đốt lửa trại, chán chê mê mỏi thì về phòng đánh bài, khai màn Chuyện Kể Đêm Muộn.

Bãi Đầu Rồng: nhìn chung có thể nói đây là bãi tắm lớn nhất ở đảo rồi. Bãi này ko có nhà nghỉ/ homestay mà chỉ có thuê sạp ăn uống, nghỉ ngơi vs thuê lều ngủ trên bãi.

Đọc nhiều bài review mình có thấy nhắc đến hòn Thoi Xanh và hòn Trụi, nhưng mà đến nghe nta bảo là hòn đấy bé lắm, cũng là bãi cát, hàng phi lao như này thôi, nếu thích đi vẫn có thể thuê thuyền của dân khoảng 500k/ chuyến. Chèo kayak trên biển thì bọn m cũng ko thử, trc m có chèo ở Hạ Long rồi, vs lại buổi sáng thủy triều rút có đá nhiều nữa, chiều thì lại nắng quá nên chỉ tầm 4 5h đi tắm biển, nhảy sóng thôi. Ra nằm võng nghe sóng biển vs tán gẫu cũng thích. ahihi

Nhìn chung là ko quá mệt, buổi tối ở đó đường núi ko có điện nên cũng ko đi đâu được, các cậu ăn uống, đốt lửa rồi nhớ mang loa, mic cầm tay vs bộ bài đi để mà sát phạt nhau nhé, ko thì chỉ có ngồi mà hít gió biển vs nghe sóng vỗ chờ trời sáng thôi. Tổng hợp chuyến đi của bọn m là như thế. Các cậu tham khảo nhé.

Chúc mọi người có chuyến di lịch Cái chiên thú vị với bạn bè, người thân nhé!