Review đi Hà Khẩu - Trung Quốc | Làm sổ thông hành, đổi tiền, ăn gì, đi đâu chơi?

ThanhReview

Tài xế Đồng
3498

Vì nhà không gần cửa khẩu nên với mình chuyện vượt biên sang một quốc gia nào đó chưa bao giờ quá dễ dàng. Nghe bạn bè ở Quảng Ninh, Lào Cai, Vinh… đi Lào, Trung Quốc, Thái Lan… như đi chợ mà thèm nên lần này trong chuyến công du Sapa 4N3Đ, mình nhất định phải sang thử Trung Quốc bằng đường cửa khẩu Hà Khẩu, Lào Cai cho biết mùi anh bạn nước láng giềng.

1.CÁCH ĐI TỪ SAPA ĐẾN CỬA KHẨU LÀO CAI

-Nếu không phải dân bản địa ở Lào Cai mà chỉ là du khách như mình, bạn có thể thuê xe máy chạy 35km từ thị trấn Sapa đến cửa khẩu mất khoảng 1 tiếng, đi QL 4 rồi đến Cốc Lếu đi đường Hoàng Liên, đường thoải, hơi nhiều khúc cua, lúc đi dễ hơn chứ đêm mình con gái chạy xe máy đổ đèo tối tầm 21h mù mịt 35km chạy đua cùng xe container cũng hơi bị kinh hoàng khiếp vía đấy ạ.
Đến nơi bạn gửi xe ở khách sạn Sapaly cạnh cửa khẩu, giá 5.000 đồng/xe rồi vào làm thủ tục là ổn nha.
-Nếu bạn nào chỉ đi sớm về sớm hoặc ngủ lại ở Lào Cai (vì TQ thì khó ngủ lại đêm nha) thì có thể bắt bus 02 từ nhà thờ đá Sapa đi cửa khẩu, 30.000 đồng, cũng tầm 1 tiếng.

2. LÀM SỔ THÔNG HÀNH CÓ KHÓ KHÔNG?

3499

Vì đi lần đầu nên mình nhờ một anh người quen làm hộ, giá 300.000 đồng (đối với người ngoại tỉnh). Đến cửa khẩu, nếu bạn đi lần đầu tiên sẽ phải vào phòng kiểm kê để làm một số thủ tục (muốn nhanh thì kẹp 50.000 đồng vào sổ để được đi luôn). Bên cửa khẩu cũng có dịch vụ làm sổ giá 300.000 -350.000 đồng/người.
Nội tỉnh làm sổ chỉ mất 50.000 đồng/ người; nội tỉnh mẹ kèm bé đi cùng giá 80.000 đồng/người. Thời gian làm sổ mất khoảng nửa ngày – 1 ngày tùy nhanh hay chậm.
Bạn cần chuẩn bị: CMND photo; 2 ảnh 4*6 nền trắng để lộ tai không đeo kính chụp rõ mặt.
Có sổ rồi bạn vào line xuất cảnh ở cửa khẩu Lào Cai để làm thủ tục rồi vào line nhập cảnh bên cửa khẩu Hà Khẩu, làm theo hướng dẫn tiếng Việt của máy tự động bên Trung Quốc nhé. Nhớ để đồ qua máy soi để check kĩ.

3. ĐỔI TIỀN

Trước khi xuất cảnh khỏi Việt Nam, bạn nên đổi tiền ngay tại cửa khẩu. Ở đây có rất nhiều người làm dịch vụ này, giá quy đổi 1 tệ = 3.520 VNĐ (tùy thời điểm). Chúng mình đổi 1 triệu tiền Việt cho 3 người mà ăn uống no say, về vẫn thừa khá nhiều nên mọi người cân nhắc.

4.HÀ KHẨU CÓ GÌ HAY?

Huyện Hà Khẩu có diện tích 1,313 km, được ngăn cách với tỉnh Lào Cai bởi cầu Hồ Kiều, bắc qua sông Nậm Thi, phân chia ranh giới Việt Trung. Hà Khẩu nổi bật nhất ở 3 điểm: shopping + ăn uống + công viên Ánh Sáng.

a.REVIEW ĐỊA ĐIỂM ĂN UỐNG

Vì biết một chút tiếng Trung và đã ngâm cứu vài nơi ăn uống nổi tiếng ở Hà Khẩu nên sau khi vượt biên thành công, mình đã checklist hết tất cả những nơi có thể ăn uống được, hợp khẩu vị.
-Quán trà sữa 123smile, đây là thương hiệu trà sữa đình đám ở Hà Khẩu, cách cửa khẩu có vài trăm mét. Đồ uống dao động từ 6-12 tệ, tức là chỉ khoảng 18.000 – 35.000 đồng nhưng cực chất và thơm, béo, bổ, bùi. Hiện cửa hàng cũng có đại lý nhượng quyền thương hiệu tại Sapa hình như tên là Bonbon hay sao ấy, mình đã từng uống và thấy vị y hệt, ngon ơi là ngon.
-Mực nướng ông đầu trọc giá 2 tệ/xiên nhưng chỉ bán 10 xiên trở lên. Siêu ngon, nước chấm cay nhưng y hệt như vị súp mì tôm, ăn phê đừng hỏi.
-Công viên Tử Bàn: cạnh con đường có mực và trà sữa, bạn có thể ra công viên ngồi thư giãn, xem người Trung lớn tuổi đánh cờ. Tuy nhiên, thời tiết Lào Cai – Hà Khẩu cũng 36 độ không kém gì Hà Nội nên nếu mưa nắng thất thường thì an vị trong các quán ăn cho đỡ nhọc thân.
-Quán gà Dicos (toàn đọc là đít –cô akka): như KFC thôi, đồ ăn từ 5 tệ - 30 tệ tùy loại.
-Siêu thị: Ngay cạnh quán gà là siêu thị trên tầng 2, cũng bày bán đủ mặt hàng. Con em mình còn phát rồ khi nhìn thấy nước có hình của Ngô Diệc Phàm, bánh, hoa quả, các loại nước, xúc xích…
-Bánh bao, bánh xá xíu: giá từ 7 tệ/khay có khoảng gần chục cái ăn khá là ngon, uống thêm nước đậu bổ béo nữa thì ôi thôi mùa hè tan chảy.
-Nước ép dưa hấu, nước chanh tươi, mì trộn, gà rán, gà xả ớt: đối diện công viên ánh sáng có nguyên 1 dãy hàng ăn. Quán màu xanh lá to to bắt mắt đồ ăn cực ngon, rẻ, chỗ ngồi đẹp, chủ siêu thân thiện và còn nói được chút tiếng Việt cơ. Tuy nhiên, khu vực này khó kiếm WC, các quán đều không có nên bạn nhớ hỏi chủ quán khi có nhu cầu.

b.REVIEW CÔNG VIÊN ÁNH SÁNG (Guāng gōngyuán)

3500

Đây là địa điểm hot nhất Hà Khẩu mà thời điểm gần đây giới trẻ Việt Nam checkin khá nhiều và luôn tìm đủ cách lần mò sang biên giới để thưởng ngoạn một lần cho bõ.
Đi từ cửa khẩu, bạn gọi taxi xanh vàng đến Guāng gōngyuán (tiếng Trung) giá 15 – 20 tệ/xe, nhớ mặc cả. Bạn nên đến đây lúc 18 giờ (Việt Nam) tức 19 giờ (Trung Quốc) vì khi ấy trởi còn ánh sáng, có thể chụp ảnh, ngắm cảnh và đợi khoảng 1 tiếng sau trời nhá nhem có đèn là vừa. Chúng mình đi quá sớm nên phải vào cửa hàng ăn gọi mướt mải đồ khá tốn xèng nhưng vẫn mát mẻ để kịp đợi khoảng khắc mãn nhãn lúc công viên lên đèn.
Kiến trúc ở Công viên Ánh Sáng mang hơi hướng cổ trang, phong tình vạn chủng lắm nhé các mẹ. Nếu mê mẩn Phượng Hoàng cổ trấn mà chưa có tiền thì ra công viên này ngắm chơi cũng đỡ cơn thèm lắm đấy. Tuy nhiên, công viên vẫn đang trong quá trình xây dựng nên những mĩ quan bạn nhìn thấy chỉ là 1/3 quả đồi họ đang xây thôi nha.
Chơi chán chê, sống ảo 1000 tấm rồi thì 19h30 – 20 giờ Việt Nam nên lên xe taxi về cửa khẩu làm thủ tục xuất cảnh khỏi Trung Quốc cho kịp giờ. Vì 23 giờ Trung Quốc (tức 22 giờ Việt Nam) là họ sẽ đóng cửa khẩu nha.

c.ĐI SIÊU THỊ

Khoảng 20h bọn mình đi một cái siêu thị to nhất ở đấy với hệ thống gửi đồ không cần nhân viên. Ôi lậy chúa vào đấy chỉ muốn khuân hết về, nhất là khu đồ ăn, nước uống to x5 lần ở VN. Bạt ngàn luôn các mẹ ạ. Bánh sữa chua, cao qui linh, trà sữa hộp... có hết nháGần siêu thị có hàng nước xoài thấy các anh HDV khen lắm, lần nào đi cũng mua về mấy cốc. Ấy thế mà bọn ngáo ngơ như chúng mình quên mất không nhờ mua hộ.

5.MỘT SỐ LƯU Ý CẦN BIẾT

-Thời tiết bên Trung Quốc khá nóng, nên mang đủ mũ, kem chống nắng, găng tay, nước, quạt..
-Hệ thống WC ở Trung Quốc tởm y như những bài review bên Phượng Hoàng cổ trấn, đến cả quán gà hịn như thể KFC mà cũng kinh huhu. Mọi người nên ăn uống kiềm chế.
-Nếu không biết tiếng, hãy lưu ảnh công viên, ảnh cửa khẩu hoặc giơ tiền, giơ máy tính để thương lượng với taxi hoặc nhờ trợ giúp từ những người biết tiếng Việt.
-Tiền Việt vẫn được chấp nhận ở biên giới, tuy nhiên nếu trả bằng tiền Việt thì sẽ đắt và mất giá hơn.
- Nếu bạn thích đốt pháo hoa, pháo bông, pháo tép, pháo dây,… thì thoải con gà mái vì Trung Quốc họ không cấm. Có thể mua ở siêu thị để mang ra công viên sống ảo cho đã.
-3G Việt Nam vẫn dùng được ở cửa khẩu nhưng khá tậm tịt, ở ngoài đường thì dùng được, trong hàng quán thì không, có thể xin pass wifi. Không vào được Facebook, Zalo thì hên xui, gọi điện thoại thì vẫn như ở Việt Nam, sóng khá ổn.

6.MỘT NGÀY Ở HÀ KHẨU TIÊU HẾT BAO NHIÊU?

Chúng mình là team “lợn biển” tức là vừa đi vừa ăn luôn đấy mà tổng chi phí cả ngày mới chỉ hết gần 500.000 đồng/người đã bao gồm: tiền làm sổ thông hành, tiền taxi, gửi xe máy, đổ xăng, ăn uống tá lả tại Trung Quốc, mua ít quà,… Với giá cả phải chăng thế này thì “vượt biên” một ngày sang Hà Khẩu cũng hợp lí chứ nhỉ?

Một số lưu ý
  • Thời tiết nắng nóng vào buổi chiều và se lạnh vào buổi tối, các bé nên chọn quần áo phù hợp
  • Tranh thủ đi VS nếu có thể vì ở bên này cực hiếm (thùng rác nữa)
    =)))) 2 spot light nhà vệ sinh đó là 1 cái gần quán cô bán bánh trứng và 1 cái trong quán gà rán
  • Vì đi cùng 1 team khác mà các bạn ý phải về sớm nên bọn mình đã bỏ lỡ hoạt động đốt pháo vì ở bên này không cấm. Thôi không sao, mình đã găm được mấy cái vào cạp quần để mang về HN đốt dần (đừng làm theo nhé

nganguyen

Tài xế mới
Dưới đây là bài review chi tiết cách đi Công Viên Ánh Sáng Trung Quốc mà mình đã trải nghiệm nên review thêm tiếp cho mọi người biết.
Vì đa số các bạn đọc bài này đều sẽ đi Sa Pa và tranh thủ dành 1 buổi để đi Hà Khẩu nên tớ sẽ chọn điểm xuất phát là Sa Pa.

1, THỜI ĐIỂM TỐT NHẤT ĐỂ ĐI

Thời điểm tốt nhất để xuất phát từ Sa Pa là sau khi bạn check out khách sạn và ăn trưa khoảng 15h, thời gian công viên ánh sáng bật đèn là từ 19h đến 19h30 vì vậy bạn phải sắp xếp thời gian di chuyển đến đây trước 19h nhé!
Phương tiện đi lại: Bạn có thể đi taxi giá 11k/km hoặc đi xe bus Sa Pa - Lào Cai giá 30k/người, khi đến Lào Cai thì bạn bắt thêm taxi mất thêm 20k là đến cửa khẩu hoặc book trước xe 16 chỗ đón quanh Sa Pa và đưa bạn đến tận cửa khẩu giá cũng chỉ từ 35k - 40k.
Tiền taxi đưa từ Cửa Khẩu Trung Quốc đến CV Ánh Sáng là 15 đồng, bạn yên tâm là ở bển rất nhiều người Việt Nam hoặc Người Trung Quốc nói tiếng Việt Nam nên bạn có thể hỏi Tiếng Việt nhé! đừng nói tiếng anh nhé họ không hiểu đâu, nếu nói họ không hiểu nữa thì lấy ảnh chụp công viên ánh sáng giơ ra là được, à quên! bạn nhớ đổi tiền trung quốc tại Việt Nam để qua đó sài nhé! Đổi tiền Trung 1 đồng =3600VND , mình đổi 1000 đồng ứng với 3tr6 tiền Việt , đến chỗ làm thủ tục trước cổng rất nhiều người nhận đổi tiền nha! Bạn đừng đổi quá nhiều tiền vì không dùng hết mà đổi lại cũng phí nhiều tiền đấy.

2, LÀM SỔ THÔNG HÀNH

Mình là người nội tỉnh nên làm sổ thông hành hết 100k, nếu bạn ngoại tỉnh thì giá là 300k nhé!
Để làm sổ các bạn cần gửi file gốc ảnh thẻ nền trắng 4x6 (cần cái nền trắng và điện thoại chụp cái là xong ) & CMND 2 mặt cho người nhận làm sổ ở LC Nếu bạn đi gấp thì làm hết 350k/người, nếu bạn làm trước 3 ngày thì chỉ mất 300k thôi nhé! bạn đăng kí làm sổ thì group này nhé: https://www.facebook.com/groups/221006518533363/
Có sổ rồi bạn vào khu vực xuất cảnh ở cửa khẩu Lào Cai để làm thủ tục rồi lại vào khu vực nhập cảnh ở bên cửa khẩu Hà Khẩu, làm theo hướng dẫn của máy tự động bên TQ nhé ( quét mặt, quét vân tay), nhớ để đồ qua máy soi để check và tuyệt đối không dùng hoặc bỏ điện thoại trong khu làm thủ tục.
Với những bạn đi lần đầu thường sẽ phải kẹp 50k vào sổ thông hành nữa, sổ này có thời hạn 1 tháng, lần sau bạn có đi lại phải mất thêm 100k tiền phí gia hạn nữa nhé!

3, QUẨY SAO CHO ĐÚNG Ở HÀ KHẨU?

- Mua pháo đốt, mục này mình để lên đầu vì sang đây tranh thủ đốt đi các bạn! cảnh sát ko cấm mà nhớ chọn chỗ vắng mà đốt nhé , đốt xong nhớ dọn sạch. Pháo ở đây nhiều vô biên nhá : pháo dây, pháo tép, pháo sáng,... trung bình 40-45 đồng / gói / nhiều loại , cứ hỏi ng bán họ sẽ bấm máy tính cho.

4, ĐỊA ĐIỂM ĂN UỐNG

Nói đến ăn uống thì ở đây là nhất rồi, khi qua cửa khẩu bạn cứ hỏi người dân khu ăn uống ở đâu là họ sẽ Chỉ cho! Đa số đều biết tiếng Việt.
Các món ăn có thể kể đến là: Đậu phụ thối , khoai tây, bánh cuốn, bánh bao, Há cảo , vằn thắn, Phở ?, Trà sữa , trà chanh, Mực chiên, Chân gà muối, Đồ ăn vặt: batbingsu (20-25 đồng ) , kem , khoai chiên. Gà rán, gà chiên, kem, nước ép quay khu công viên anh sáng cũng nhiều la liệt.

5, REVIEW GHÉ THĂM CÔNG VIÊN ÁNH SÁNG

Khu vực này sẽ đẹp nhất vào lúc chập choạng tối và công viên mới lên đèn (19h), sau đó cứ 30 phút lại tắt 1 lượng đèn đến 21h thì hết, bạn nhớ về xửa khẩu trước 22h nhé! Sau khi bạn về đến Lào Cai có thể di chuyển đến chân cầu cao tốc để chờ xe giường nằm đón đưa về Hà Nội.

6, TỔNG KẾT CHI PHÍ

Do khẩu vị và độ rộng cái bụng mỗi ng khác nhau nên mình sẽ ko liệt kê tiền ăn uống vào đây, dưới đây là chi phí cứng:
Làm sổ hết 300k + 50k kẹp sổ + 60k taxi đến công viên ánh sáng + 35k tiền xe đón từ Sa Pa xuống Lào Cai = 445k.

HuynhHuuAi

Tài xế Đồng
Ráng cày hè năm sau làm chuyến reviews cho biết với người ta