Review chi tiết iPad Pro 2020, có nên mua hay không?

ThanhReview

Tài xế Đồng
Nếu bạn đang thắc mắc có nên mua iPad Pro 2020 với tư cách là người từng sử dụng qua các dòng iPad của Apple mình xin được review chi tiết về dòng iPad mới này để chỉ ra các điểm mạng, điểm yếu để bạn nào đang có ý định mua iPad Pro 2020 có cái nhìn tổng quát trước khi quyết định mua sử dụng.

Review chi tiết iPad Pro 2020, có nên mua hay không?

1. Build

· Build cực kì tốt, chắc chắn, nút không bị di chuyển hay lỏng so với đợt 2018 (đợt 2018 mình có mua bản Wifi 64GB thì 3 máy mình mua đều bị nút âm lượng và nút nguồn lỏng, không chắc)

· Máy vẫn có những điểm yếu trên thân máy, nên nếu có tác động lực vẫn có khả năng bị cong, nên tốt nhất là không nên mang máy trong balo có đồ nặng

2. Màn hình

· Vẫn là LCD nhưng cực kì đẹp, độ trong và nổi khối rất cao (muốn trải nghiệm tốt nhất thì không nên dán cường lực). Trường hợp này thì không cần tới màn Oled chi cả, màu đen rất sâu

· 120Hz sẽ kích hoạt trong trườbg hợp nhất định như khi viết note với Apple Pencil, cực kì mượt và không lag khi so với Surface Pro (máy surface pro + surface pen có độ lag nhất định và thấy đc bằng mắt thường)

3. Camera + Lidar

· Theo đánh giá của mình thì cam chính của iPad pro 2020 chất lượng tương đương iPhone X, chứ không chung mâm với tụi 11.

· Lidar hiện tại chỉ hỗ trợ đúng một vài ứng dụng, đó là ứng dụng mua đồ nội thất của IKEA, hoạt động cực kì ngon, có thể giả lập vật thể AR như thật và dù bạn có di chuyển hay quơ tay che cmnr camera thì vật thể ảo vẫn ở đó !!!

4. Pin và hiệu năng

· Pin vẫn đủ full ngày dùng, sạc nhanh 30W nếu dùng sạc MacBook Pro

· Hiệu năng mạnh kinh khủng, mình có dùng em nó với Tab S6 S855, và nói thật là tab S6 không so được với iPad Pro dù là Tab S6 không hề yếu. NHƯNG hiệu năng máy này so với iPad pro 2018 không có thay đổi nhiều, thực sự mình vẫn thấy những app nặng mình dùng vẫn tương tự như bản 2018. Không nhanh hơn quá nhiều

5. iPad OS

· iPad OS chưa thể thay thế được laptop hay work station cho tất cả mọi người được. NÓ TUỲ VÀO ĐỊNH NGHĨA PC LÀ GÌ đối với mỗi người mua.

· iPad OS có trình quản lý file thực sự chứ không phải là không có, NHƯNG file manager của iPad OS rất khác so với file manager mà Windows và Android hay dùng. iPad OS có thể sync và share file thông qua liên kết với iCloud, khi bạn download file từ Safari browser, file sẽ đc save vô quản lý file của iPad và share rất nhanh với PC lẫn iPhone thông qua iCloud Drive !!! Nên bạn cần phải mua gói 200GB để kích hoạt đc full tính năng của nó ! Windows PC có hỗ trợ iCloud Drive nhé, sync tới cả folder ! Cắm USB vô iPad vẫn nhận nhưng nó chỉ đọc đc 1 số file nhất định và thường là file ảnh video hoặc file document như file docs sẽ hỗ trợ tốt hơn.

. iPad OS có support mở 2 app song song chia đôi màn hình nên vừa xem youtube vẫn có thể mở slides để học như thường.

· Nếu ng mua là các cô các chú bán hàng nhỏ lẻ, cần có 1 thiết bị nhanh gọn lẹ lưu thông tin khách hàng và check email làm mấy việc sương sương thì máy này thế đc laptop.

· Mình là dev nên chủ yếu dùng để kết nối với database và remote nên nó cực kì hợp với mình, không nhất thiết phải ôm con MacBook to đùng khi những việc nhanh gọn lẹ iPad nó làm đc.

· Còn đối với những bạn định nghĩa PC là 1 con máy trâu bò full Windows để làm đủ thứ việc bạn quăng vô nó thì xin lỗi, bạn nên mua 1 con work station nhé

6. Pencil và Magic keyboard

· Pencil 2 của Apple cực kì ngon, nếu bạn hay ghi chú và bạn thích vẽ hội hoạ, thì nhất định phải mua Pencil 2—trải nghiệm quá ngon, quá mượt trong đám thiết bị di động cho ng dùng đại chúng. Mình có so cả với Tab S6 và Spen, Spen trải nghiệm thực sự vẫn không mượt và hoàn hảo bằng, có chăng là Spen có những tính năng vui vẻ như tạo gif nhưng trải nghiệm cốt lõi, viết trên màn hình thì Pencil 2 cho trải nghiệm tự nhiên hơn, hoàn hảo hơn hẳn.

Nên mua nếu:

• · Bạn thích trải nghiệm và sẵn sàng học hỏi và thích ứng
  • · Bạn muốn thử trải nghiệm iPad đỉnh nhất của Apple
  • · Bạn mua em nó để làm việc nhẹ, email, soạn văn bản, họp online
  • · Nếu bạn là ng dùng dịch vụ Apple và bạn thích Apple
Không nên mua nếu

• · Bạn quá quen với Windows và Android, ko thể thích ứng với việc thay đổi thói quen sử dụng
  • · Bạn không quen việc chi tiêu mua apps và services (vì muốn tận dụng đc hết iPad OS bạn phải chi tiền vô services như iCloud và nhiều hơn nữa)
  • · Bạn mua về để code !!!! làm việc hardcore như mở file excel siêu to khổng lồ, làm việc chuyên nghiệp tới mức cần work station thì không nên !
  • · Bạn có iPad Pro 2018
    :v mua con này về gần như y chang trải nghiệm, ủa rồi mua chi ??? Bàn phím magic keyboard lửng lơ vẫn hổ trợ ipad pro 2018

Đính kèm

101.4 KB · Lượt xem: 2,219