Review cách trị mụn đầu đen ở mũi hiệu quả nhất

Có ai đang tìm đủ mọi cách trị mụn, đặc biệt là mụn đầu đen như mình không? Da mình thuộc loại da hỗn hợp thiên dầu, lỗ chân lông to, nên trên mũi vô vàng mụn đầu đen, trị mãi không khỏi được. Sau đó mình tìm hiểu các bước skincare trên các group và đúc ra được 3 bước mình đã giải quyết sạch bách mụn đầu đen trên mũi của mình, bạn có thể áp dụng cho phần cằm hoặc bất kỳ đâu trên mặt nha:

Bước 1: Loại bỏ mụn đầu đen​

Phổ biến nhất là lột mụn. Tuy nhiên, sẽ gây to lỗ chân lông đấy, thích nhưng hạn chế lại.Có phương pháp này mình ưng nhất, hơi tốn công tí nhưng đánh giá cao hơn lột mụn mà cũng hay ho cực. Mình gọi cái này là thanh chà mũi. Của Neogen, mua vì thấy xinh cực, hay hay nên mua về thử. Nó xinh lắm luôn á, như thỏi son í.
  • Cách dùng:
Làm nóng mũi bằng nước ấm ấm nóng nóng, xong chà lên mũi như chà nồi zị đó, massage hơi mạnh tay 1 chút, để tầm 5-7p, rồi rửa lại bằng nước ấm. Và công đoạn phê nhất là lấy cây nặn mụn ẩn ra, bao phê. Nó ra nhẹ nhàng và tuôn trào như chưa bao giờ được tự do vậy đó

Bước 2: Đắp mặt nạ đất sét hút dầu thừa trên mũi​

Cách này để ngăn ngừa hình thành mụn nhiều hơn là trị. Mình áp dụng cách này tầm 3 tháng trở lại thôi nhưng công nhận hiệu quả hơn hẳn, vừa tắm vừa đắp. Loại mình dùng có tên là Re, mình đặt mua ở Sephora.
  • Ưu điểm: loại này là lành tính, hút cực sạch cái bã nhờn dầu thừa của mũi nhưng không gây khô da đâu, mình nghe nói an toàn cho cả bà bầu luôn, không gây châm chích hay bị khô queo ngay trên mặt như mấy mask khác .
  • Khuyết điểm: thì có thể là thgian order lâu với dễ sold out khó kiếm 1 chút.

Bước 3: Dùng serum làm thu nhỏ lỗ chân lông và kiềm dầu​

Mình thích dùng serum Niacinamide cho vùng này, vì chất này hợp vs nhu cầu của mình. Loại mình dùng ưng ý đến giờ là Serum Angel Liquid có 5% Niacinamide.
  • Ưu điểm:
Dòng này dễ thấm, không bóng dầu, hiệu quả nhỏ dần lỗ chân lông từ tháng thứ 2, kiềm dầu ổn định và dưỡng sáng da rõ rệt cực kì.
  • Khuyết điểm
Loại này hơi bị hao nếu mình dùng cả mặt từ gần tháng thứ 2 là cạn chai, giờ hơn 4 tháng sử dụng mình sắp qua chai thứ 3, ngoài ra dòng này có hương liệu nên các bạn quá nhạy cảm cần lưu ý, và đừng dại mang theo đi du lịch nha, mình từng bể 1 chai rồi đó.

Và sau tầm hơn 2 tháng thì mụn đầu đen mình giảm dần theo từng tháng từng tháng đến nay thì hết hẳn luôn, lâu lâu 1 2 cục thôi mà nhìn xa không thấy.
Các bạn có thể hoàn toàn kết hợp thêm tẩy da chết hóa học/ vật lý để tăng cường thêm tốc độ nhé

Chúc các bạn luôn xinh đẹp!
Thuy Anh

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

phokhongmua

Tài xế mới
bạn xài từ nồng độ thấp lên cao xíu aply cách ngày, có nhiều post hướng dẫn xài BHA cho beginner ấy bạn có thể search thử

minhanhtrantran

Tài xế mới
epiduo chuyên trị mụn viêm to nha bạn. Loại này mạnh lắm đó. Nhưng mà dùng cho mụn viêm. Da của bạn chủ cmt có lẽ hợp. Chứ mình kh khuyên mn dùng trị mụn đầu đen. Mình dùng epiduo trị mụn viêm sưng to, bôi nó hơi châm chích vs nóng nóng, nhưng mau khô cồi mụn

giangnam

Tài xế mới
serum này mình thấy linh động dùng tối hay sáng đều đc mà á dạo này nóng quá mình chỉ dùng tối thôi, C bạn nếu chống nắng kỹ đẩy lên sáng đi, hya thì bạn để buổi tối

gojekaz

Tài xế mới
đó là mụn viêm đó bà ơi. Đợt tui bị đầy á. Mụn k nhân nhưng nhức, đau, ít hôm nó thành thâm phải không. Tui k chỉ cụ thể được. Tại bác sĩ da liễu kê cho tui dùng BHA, Tretinoin, với dùng cái chấm mụn Epiduo á. Tui thấy mụn sưng nhức, tui chấm vô tối ngủ sáng dậy thấy đỡ nhức với nó đẩy nhân lên á

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
cho m.n xem da t sau 3 tuần xài serum nè. Bóng cực luôn. Còn mặt nạ t xài đc 1 tháng r. Da dầu mà h hết dầu luôn. Tất cả đều là mỹ phẩm của hàn nha

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Chu trình loại bỏ mụn đầu đen của tui là: rửa mặt- xông mặt bằng máy xông- lấy cây nặn mụn nặn hết mụn cám đầu đen trên mũi- rửa mặt bằng nước - dùng serum T.O aha 30% + bha 2% màu đỏ - xong tiếp tục routine bt ( có toner acid). Được tầm 4 hôm thì có mụn cám lại tiếp tục làm. Lúc mới làm xong láng mịn đã lắm. Nhưng kiểu phải sống chung luôn chứ kbh hết ?

tongdanghuy

Tài xế mới
da mình lúc đầu Sài là yếu lắm ạ . Do nhiễm thuốc rượu . Giờ da mik cũng hơi ổn roi . Ban đầu mik sd e nó chấm ở mụn bọc , viêm ở 2 bên má ( trời ơi nó ngứa , đỏ , châm chích khó chịu lắm ) nhưng rồi cũng sẽ hết vs quen thoii . Gom cồi mụn ổn , mik dùng dc 1 tuần thì thấy mũi vs cằm mik nhiều mụn đầu đen ghê hơn bạn trong hình cơ , mik lấy nó chấm thoa vô mũi vs cằm luon . Sau 1 đêm là thấy đỡ roi . Thế là dùng đến 3 tháng luôn . Ngày nào cx bôi 1 miếng . Giờ trộm vía mũi bóng đẹp lắm ❤️

myngoc

Tài xế mới
Rửa bằng máy rửa mặt cũng đỡ mụn đầu đen đấy, còn thu nhỏ lcl thì vẫn phải mask đất sét thôi. Máy rửa mặt kiếm loại lông mềm, càng mảnh càng tốt thì rửa mặt sẽ sạch với êm da hơn, cũng k cần ham rung mạnh quá, di vùng mũi lâu hơn để làm sạch mụn đầu đen

vantran

Tài xế mới
Cái mặt nạ rep xài ngon, đắp dễ chịu, dễ tán, nói chung là rất okela, đỡ mụn hẳn

minhmanz

Tài xế mới
đúng r nó là peel da b ạ Lau cả mặt Hết mụn đầu đen giảm nếp nhăn se khít lỗ chân lông nhé Lau xong thấy da đỉnh lắm

minhmanz

Tài xế mới
rep mắc nhưng xắt ra miếng thật sự, thực ra giá bán trên amadon rẻ lắm á, tầm có 500k thôi, mà về tay cũng tầm 700 rồi. hic hic

suboi1z

Tài xế mới
hình như cái này hơn ấy, đọc thành phần thấy ngon hơn bạn ạ. Có vẻ lành hơn Kiehl, mới mò trên soko glam, thấy nhiều người cmt vãi chưởng

iemnea

Tài xế mới
Da tui y chang da b luôn, da nhờn lcl to dị chứ lâu lâu mới nổi cục mụn mà hỏng ai tin ? cám ơn thớt đã chia sẻ cách đá mấy đứa đầu đen ?

ngocnamhan

Tài xế mới
mình cứ làm song song nhưng phải làm sạch kỹ dầu thừa bên trong kèm theo siêng xài serum là dần nó nhỏ dần, khít như chưa từng có thì k thể nhưng nhỏ dần kiên trì sẽ thấy nha

xeomaz

Tài xế mới
chị rửa mặt bằng srm -> lau khô -> thoa cái này lên da rồi mát xa 3-4 ph rồi rửa lại bằng nước bình thường ạ. Có mụn nhiều chỗ nào thì mát xa chỗ đó kĩ 1 chút. Nhưng mà cái này mới sử dụng có thể bị châm chích ấy ạ. Nhưng mà em thấy nếu chỉ peel trên mũi với cằm thì không thấy châm chích mấy đâu ạ

devine

Tài xế mới
Cái lăn neogen công nhận xài thích, em cũng đg dùng, được cái nhanh gọn cầm rồi lăn lên, với lúc nó khô em rửa lại thấy vẫn giữ ẩm trên mũi á

ngocphuongz

Tài xế mới
tẩy trang kose -> srm european pharmacist -> toner bioderma hồng -> paula choice 2% bha ( đổ ra tay rồi áp thẳng lên da, ko đổ vào bông tẩy trang) -> serum vitamin c klair -> serum dưỡng ẩm trắng da klair -> khóa ẩm eucerin nha b. Mình chỉ dùng tối