Review cách sử dụng cốc nguyệt san tốt nhất

Là một đứa dùng được cốc nguyệt san 3 năm rồi, không được tính là quá lâu nhưng cũng muốn bon chen chia sẻ cùng các chị em mình. Đọc nhiều bài review và cmt của mn, hôm nay mạn phép tổng hợp trả lời các câu hỏi về cốc nguyệt san.

1. Dùng cốc nguyệt san hãng nào tốt?​

Không có cốc nguyệt san tốt nhất, chỉ có cốc nguyệt san phù hợp nhất. Cơ địa mình nhỏ, lượng kinh vừa dùng Liberty Cup rất ok, không rò rỉ hay bị cộm. Mỗi người sẽ phù hợp với các loại cốc khác nhau, chị em nên lựa chọn cho cẩn thận.

2. Dùng cốc nguyệt san khi chưa mất zin được không?​

Được, nhưng tốt nhất là không nên dùng bởi sẽ bị rách mất màng bảo vệ vùng kín. Với lại, nếu chưa qhtd thì dùng đau vc luôn.

3. Đi WC có cần tháo cốc không?​

Nhẹ thì không, nặng thì hãy tháo ra nhé, khi chị em rặn mạnh quá làm lệch mất vị trí cốc sẽ bị rò rỉ mất.

4. Dùng cốc NGUYỆT SAN có bị rò rỉ không?​

Mình đã dùng 3 năm nhưng chưa gặp hiện tượng rò rỉ, rò rỉ sẽ xảy ra nếu ce dùng cốc chưa bung hết, cốc đặt sai vị trí hoặc chọn size cốc không phù hợp nhé. Các chị em cứ thử hết rồi sẽ tìm ra nguyên nhân thôi.

5. Dùng cốc nguyệt san có đau không?​

Mình cảm thấy khá may mắn khi dùng cốc khá trơn tru từ lần đầu. Cốc nhỏ gọn và mềm vừa phải, mình chọn chữ V cho lần đầu tiên, độ bung tốt chỉ cần chỉnh đáy cốc 1 xíu là ok. Lần đầu không quen vì tự dung có gì đó trong người nhưng sẽ quen nhanh thôi.

6. Vệ sinh cốc nguyệt san như thế nào?​

• Trong kỳ kinh: chị em rửa bằng ddvs sau đó vảy khô cốc dùng như bình thường là được.
  • Trước – sau kỳ kinh: Phải tiệt trùng cốc nhé, tiệt trùng bằng luộc cốc, tiệt trùng bằng lò vi sóng, hay tiệt trùng bằng cốc tiệt trùng đều được.
Lưu ý là để cốc tự khô nhé, lau bằng vải hoặc giấy sẽ bị bám bụi, giấy thừa đấy.

7. Để cốc nguyệt san trong cơ thể bao lâu?​

Tùy vào lượng kinh dịch của các ce. Mình ngày nhiều là 5 tiếng, ngày ít là 8 tiếng. Nếu để sau 12 tiếng hoặc quá lâu sẽ có mùi hôi đấy.

8. Dùng cốc nguyệt san có mùi không?​

Câu trả lời là không, nếu dùng bvs ce thấy mùi hôi hoặc mùi bvs bốc lên thì cns hoàn toàn không có mùi do kinh dịch không tiếp xúc trực tiếp vs không khí. Tuy nhiên, để quá lâu trong cơ thể, cốc sẽ bị hôi nhé các ce.

9. Bị viêm nhiễm có dùng cốc nguyệt san được không?​

Lời khuyên là ce nên chữa hết viêm nhiễm, để vùng kín được ổn định 1 thời gian rồi hãy sử dụng cns. Cốc nguyệt san sạch sẽ hơn rất nhiều, giảm được tình trạng viêm nhiễm âm đạo so vs băng vệ sinh.

10. Có nên dùng Cốc nguyệt san không?​

Tất nhiên là có, nếu ai đã dùng cns chị em sẽ biết câu”tới tháng như không” không phải là chém gió. Sạch sẽ và nhẹ nhàng hơn nhiều so với bvs, tuy nhiên ce khi dùng lưu ý lựa chọn hãng cốc cho phù hợp nhé.

Chúc các chị em luôn xinh đẹp!
Rym Nhii

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

gojekaz

Tài xế mới
m đã dùng dc 1 tháng, với lượng kinh nhiều thì 3 h phải thay cốc ra không là bị tràn ngay, luôn phải lót bvs mỏng để hứng tràn nếu k kịp thay cốc, với ng kinh nhiều thì k thể nói k sợ tràn hay có mà như không có, chỉ là giúp m tăng thời gian thay bvs luôn, nếu rỉ thì biết cốc đầy mà không thay dc thì tạm dùng bvs còn trước kia tràn băng là đi thay đồ luôn rồi., m đưa vào nếu thả lỏng và ngồi xổn sẽ nhanh vào và cốc bung ngay k cần xoay hay kéo núm gì cả, lấy ra m vẫn chưa có kn lúc đưa ra cửa mình k biết bóp miệng cốc nên nó đi ra nguyên vẹn thành thử rất thốn, và căng nếu lâu sẽ rát...

mrsiro

Tài xế mới
Đổi sang Sibell size L hết rò luôn. Trước mình dùng Lin cũng bị rò chán kinh khủng. Hồi đấy mình đổi chỗ chị kia ctrinh đổi cốc cũ nên giảm đc 1 ít. Đỡ xót

ngochane

Tài xế mới
Mình dùng qua mấy hãng cũng thấy Sibell dễ dùng nhất ak, rò là do đặt chưa đúng thôi. Bạn mua chỗ uy tín, tư vấn size hướng dẫn dùng ok là đc. Chưa có chỗ mua thì tham khảo chỗ C này xem. Cốc mình đang dùng nè

nguyentana

Tài xế mới
lúc lấy cốc e luồn nhẹ ngón trỏ vào ấn thành cốc cho không khí lọt vào là nó k mút vào thành âm đạo nữa thì mới lấy ra đx nhẹ nhàng nhé k thì thốn đến tận rốn ?

ngocnamhan

Tài xế mới
Dùng xong k baoh muôdn quay lại dùng bvs nữa. Từ hồi dùng cns là hết luôn đau bụng mỗi khi tới kỳ, ngày xưa tới tháng là đau chết lên chết xuống ?

mrsiro

Tài xế mới
nhược điểm lớn nhất của nó là làm mình không có cảm giác đến mức quên luôn là mình đang bị. Chỉ khó chịu khi bạn đặt lệch hoặc chọn sai size.

ngoclinh

Tài xế Đồng
Mình dùng qua tampon, Lincup, pharma, Mtcup thì thấy Sibell mềm dễ dùng nè. Mua chọn chỗ uy tín hàng chính hãng, tư vấn size chuẩn nữa là dùng ok. Cốc dùng 4 năm đây

phokhongmua

Tài xế mới
Đừng chọn mua mấy hãng cốc cứng, nhét vào thốn tận rốn ấy. Mình dùng qua mấy hãng mới rút ra đc kinh nghiệm cứ Sibell mềm, dễ dùng. Đặt vào cảm giác như ngày thường

nguyentana

Tài xế mới
Tampon dùng giống cns ak em. Nó cũng đặt vào âđ nên cũng ảnh hưởng màn trinh. C dùng qua thì ưng cốc hơn. Tampon đưa vào dễ nhưng lấy ra to do hút đầy nên hơi thốn đấy, mà nghe bảo dễ dị ứng chất gì đấy cũng ghê ghê nên C bỏ ko dùng tampon

anhtaizai

Tài xế mới
người bán sẽ chọn size dựa trên nhìu yếu tố như đã sinh hay chưa sinh, sinh thường hay mổ, cao hay thấp, cân nặng, tốc độ chảy của máu kinh, lượng kinh nhiều hay ít .., hỏi nhiều lắm ý em

trandata

Tài xế mới
Ko em nha. Ngày nhiều âđ giãn nở hết cỡ để đẩy dịch nhầy ra ngoài . Cốc Silicone y tế mềm, nương theo ống âđ nên thao tác rất dễ. Ngày ít âđ co lại dần và trở về như ngày thường. C dùng hơn 4 năm rồi đây

tranthanhoi

Tài xế Đồng
Tới giờ mình không biết lấy ra ntn nên vẫn chưa dám xài. Có lần đầu lỡ lôi ra nó tứ tung :(( Ám ảnh. And có cái đó ơ tromg đi tiểu vẫn đi được bthuong ạ? Mình tưởng đi tiểu phải lấy ra

hoahung

Tài xế mới
Dùng thì thích vì k phải chịu mùi của bvs, dùng cốc thì đêm ngủ nằm kiểu gì cũng đc, k sợ bị rò rỉ dây ra quần. nhưng chỉ sợ, khi cho cốc vào vệ sinh cốc không đúng cách lại bị viêm nhiễm ?

minhanhtrantran

Tài xế mới
Mình xài cũng 1 năm rồi. Mà mấy ngày đầu kì nó hay bị trào ra lúc mình nằm. Còn đứng ngồi thì ko sao. Nên toàn phải lót thêm bỉm lúc ngủ. Chắc ko phải do cốc ko bung hết rồi, vì ko lẽ xài cả năm đều ko bung hết lần nào. Ko biết vì lí do nữa ???

vantran

Tài xế mới
Mấy bạn có ai dùng cốc nguyệt san bị hơi tức bụng và đau lưng ko . Mình dùng vô trơn tru ko khó khăn cũng ko đau cô bé nhưng chỉ bị vấn đề như vậy thôi ko biết do sao nữa

lamthanhsung

Tài xế mới
T cũng dùng của Liberty , cứ bị rỉ suốt tháo ra nhét lại nhiều lần nó thốn muốn khóc ? Kh biết phải do cốc mềm quá kh , đang định mua mấy loại cứng hơn :(

tranthanhoi

Tài xế Đồng
Tuỳ vào cơ địa mỗi người mà chọn hãng cốc khác nhau. Có cốc mềm như sibell, claricup, cốc cứng hơn xíu như lincup nhưng độ bung tốt hơn. Tuỳ mỗi người mà mình chọn cốc phù hợp, mềm chưa chắc là tốt nha các bạn. Mình là đại lý phân phối cốc nguyệt san, các bạn cần hỗ trợ chọn cốc có thể inbox mình nha

cuchien

Tài xế mới
có tư vấn size đó bạn. Nếu bạn chưa quan hệ, cơ địa bé, chưa sinh em bé hoặc sinh em bé bằng sinh mổ thì dùng size 1. Cơ địa lớn, sinh em bé bằng phương pháp sinh thường thì dùng size 2