Review cách skincare cho da mụn, da dầu hiệu quả

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Ai cũng chọn riêng cho mình những sản phẩm dưỡng da phù hợp và các bước skincare cá nhân. Nhưng các bước skincare cũng như chọn sản phẩm nào cho hợp với da, đặc biệt là da dầu, da mụn là vấn đề nhiều chị em quan tâm.
Mình đã chiêm nghiệm ra một điều là nhất định phải thật kiên trì + chịu khó và đầu tư, nhất định sẽ tu thành chính quả, trị mụn thành công ce ạ.

Để nói qua về da của mình : Da dầu - Mụn từ ngày 16 tuổi ( hiện tại 25 ) , cực kì nhạy cảm, thời mới lớn dùng rượu rễ tre -> càng tan nát, rồi lại chữa da liễu -> cực yếu! Rồi mình cũng thử qua hàng tỉ các loại Mp khác từ AHA, BhA , hàn nhật mỹ mủng rồi spa qua hết!!
Từ trước đến nay mình nhất quyết kiên trì theo đuổi Skincare tại nhà “Hết sức chăm chỉ” và điều tuyệt vời nhất vs mình đó là “Hết mụn” đã đến
Mình sẽ review cho các bạn quá trình trị mụn của mình từ trước đến nay nhé.

CLEANSING : double cleansing​

Mình luôn luôn double cleansing hàng ngày - vào buổi tối, với máy rửa mặt - tẩy trang - sữa rửa mặt

Máy rửa mặt FOREO LUNA mini 3​

Mình hiện tại đang dùng FOREo - luna mini 3, trước đó là Mini 2, mình rất ưng MRM, bắt đầu dùng mình đã thấy hối hận tại sao k dùng nó sớm hơn,
Cảm giác được làm sạch từ lỗ chân lông luôn ấy, da rất rất sạch, mình thấy nó là điểm MUST HAVE đối với ai thật sự muốn trị mụn, nhất định phải dùng Máy rửa mặt các ce ạ,
Mình đang dùng máy với chế độ Glowboots 40s - cấp 8 thì phải, khi dùng với tẩy trang shu, sau đó sẽ cho nước ấm vào cọ máy, dùng để nhũ hoá tẩy trang ( lúc này mình ko ấn máy nữa, máy chỉ dùng như cọ rửa mặt ) , và tiếp theo là rửa bt cấp độ 4 với 60s cùng Sữa rửa mặt - đối với những ngày có Makeup đậm đà thì mình phải tẩy trang = cả tay nữa, nói chung kị cọ lâu hơn, nhưng 99% là ra ngoài mình chỉ dùng KCN + son dưỡng Dior -> tẩy trang làm sạch rất nhàn

TẨY TRANG SHU​

Lúc mới sinh bạn bé đầu xong mình dùng tẩy trang shu Xanh lá, vì mình nghĩ ngày đó da mình nhạy cảm lắm, 1 năm trở lại đây da đã khoẻ, ổn hơn, và lại nghĩ mình “có tuổi” nên mình chuyển sang Shu nâu, ~2 tháng rưỡi hết 1 chai 150ml, mình thấy đúng chuẩn da có săn chắc hơn rất nhiều nhé ( mặc dù mình đang bầu bạn nhỏ thứ 2 ở tháng thứ 5, đáng ra da phải sập sệ lắm rồi vì bạn đầu mình bầu mụn tung toé , vẫn 2 cô công chúa giống nhau chứ k nhiều mẹ lại bảo khác giới đổi máu ko mụn )
  • Shu xanh thơm hơn nâu, nhẹ dịu hơn, da nhiều mụn và nhạy cảm sẽ dùng rất rất thích ( nếu nhũ hoá sạch sẽ ) ,
  • Shu nâu sạch hơn xanh, mình cảm giác vậy, và cảm giác săn chắc hơn!
Nếu 1 ngày ko tẩy trang, thật sự mình sẽ KO ngủ đc

Sữa rửa mặt Kiehls​

Đây là năm thứ 5 mình dùng Srm hoa cúc của Kiehls và mình cũng sẽ ko bh có ý định đổi nữa, mặc dù đã thử tiếp Fresh soy, SKII ,.. nhưng ko thể, lại quay về cúc
Có bọt, rất nhẹ, dịu, cực cực thích cho da dầu mụn, cái này thật sự rất nhiều b review rồi,

Cân bằng da- dưỡng ẩm​

Toner hoa cúc Kihels​

• Mình dùng cũng đã đc 5 năm đối vs Toner hoa cúc, bộ Toner cúc , Srm cúc mình bắt đầu dùng từ ngày có clip chị Hàn quốc sử dụng đó, quay chương trình j j đó ấy, mình vẫn nhớ từ đó Kiehls nổi lên như diều gặp gió hihi
    Toner cúc rất dịu da, làm sạch và cân bằng đúng nghĩa! Cái này cũng quá nhiều ng Review nên mình cũg ko nói kĩ nữa,
    Tips nhỏ , khi dùng hết ai cũng sẽ thấy rất nhiều cánh hoa cúc còn dư lại, bỏ thì phí, mình lấy cánh cúc ra, ngâm với 1 chút Toner dư và mask giấy Miniso và đắp hí hí, phải nói khi da khoẻ dùng gì cũng dễ hấp thụ, da căng và rất sáng các ce ạ

Serum Darkspot va Midnight Kihels​

Buổi sáng, để tiết kiệm Time cho Toner và Serum ngấm, mình sẽ nhỏ toner ra bông tẩy trang sau đó nhỏ 3-4 giọt Serum Darkspot Kiehls lên miếng bông đó và lau,
    buổi tối mình dùng Toner xong sẽ đến Serum Darkspot, sau đó 10p vỗ Midnight,
    Cả 2 đều gây nghiện vì ngấm rất nhanh và ĐẶC BIỆT ko dính dớp
    ?
    ?

CREAM Cúc - Kiehls​

Mình đúng là 1 đứa nghiện Hoa cúc của Kiehls
    Bất cứ cái j liên quan hoa cúc mình đều dùng hết
    ?
    ,
    Về cream cúc midnh dùng để khoá ẩm , nó rất khó ngấm, mình cảm nhận là như vậy, nhưng khi ngấm rồi sáng ngủ dạy đúng là cảm giác da ngậm nước, đủ ẩm thật sự cho ngày hôm sau luôn ấy
    Tối đi ngủ mình mới dùng vì nằm điều hoà, còn ban ngày, mình k dùng nổi, chỉ dừng lại ở Toner + serum sau đó dùng KCN
    Đó là Skincare cơ bản buổi tối , mình kết thúc ở Cream cúc

BUỔI SÁNG :​

Khi ngủ dạy mình chỉ rửa mặt nhẹ nhàng bằng tay với Srm cúc - Toner cúc mix Serum Darkspot
    Sau đó bôi KEm chống nắng Clarins Hồng và đánh son dưỡng đi làm,
    Mình Review 1 chút về KCN Clarins ,
    Mình dùng màu hồng, dạng milk, tan rất rất nhanh, ngấm cực đỉnh và cực tan đều màu da, đây đã là lọ thứ 5 mình dùng, ~4th hết 50ml ,
    Mình chưa có ý địh đổi em nó, vì độ tan đều và làm đều màu da - da nổi tone hồng hào cực thích,

Ngoài ra các buổi tối trong tuần mình dùng đan xen các loại mask,​

• Mask giấy mình dùng GPS - Troiareuke ( Ko chụp ở đây nên khó review, mìh sẽ Update )
  • Mask rửa đan xen là : Mask hoa cúc Kiehls , Mask đất sét Kiehls , Mask nghệ Kiehls và mask Lush Manganita gì gì đó mát lạnh ấy, (kb đúng chính tả ko)
  • Kem mắt mình dùng All about eyes của Clinique
  • Khi cần Make up nhẹ nhẹ mình dùng H+ Cream của Troiareuke , ĐỐ AI biết mình Make up luôn, cực đều màu và tan trong da nhanh? Trong suốt luôn í, và ko hại da nhé, mìh đã dùg đc 3 năm, rất dịu da vì nó là kem dưỡng có khả năng make up í
  • Make đậm đậm hơn tí thì mìh dừng lại ở Cushion Ysl, mìh dùng Tone 10 , cũg đã là hộp thứ 3 rồi
Có 1 tips nữa là mình đã từng rất kiên trì lấy nhân mụn, duy trì thói quen đó đến tận bây giờ, nhưng 2 năm qua mình lấy mụn đc khoảng 3-4 lần, địa chỉ duy nhất mình lấy nhân mụn là c Thuỷ - Khả Vy Spa ( Long Biên ) , mình ở tận xã - huyện của Bắc Ninh, mỗi lần sang lấy nhân mụn mệt thấy cụ nội, nhưng vẫn chăm chỉ như 1 con ong đi lấy mật hihi . 2 năm qua hoạ huần lắm mới phải đi lấy mụn, đó là những lần kích ứng da do thử mỹ phẩm lạ, mask lạ, mụn ẩn đẩy lên, ... và gọi là đi lấy nhân, chứ chị ấy mò hết cả mặt đc khoảng 10 con mụn là căng , mn nên note lại, nhớ tìm đchi uy tín để lấy nhân mụn đều đặn, thường xuyên khi có mụn ẩn nhé.
Kiên trì và hết mụn nhé các cô gái ơiiii
Nguồn: Nguyễn Ngọc Ánh