Review 11 loại kem chống nắng mình đã sử dụng và đánh giá chi tiết

ThanhReview

Tài xế Đồng
Trên thị trường hiện nay có hàng trăm loại kem chống năng khác nhau phù hợp với từng loại da khác nhau? Vậy đâu là loại kem chống nắng tốt nhất, phù hợp với da của bạn nhất và nên sử dụng nhất hãy cùng xem qua bài review 11 loại kem chống nắng mình đã sử dụng và đánh giá bên dưới đây nhé.
Tui biết sẽ có rất nhiều bác comment không đồng tình với tui vì trong cái list này tui review một cách rất NGHIÊM TÚC và THẲNG THẮN hầu hết là các loại phổ biến hiện nay.

Nhóm 1: Ôi gớm kinh điển

1️⃣Nivea oil control Sun protection serum

Please bỏ cái chữ serum ra dùm, không hiểu serum cái giống gì, mình biết nếu bên Nivea đọc được cái review này họ sẽ đang rất hận 1 đứa reviewer có tâm như mình, nhưng cái gì đúng nói đúng, mướn biết bao nhiêu beauty blogger review làm challenge kiềm dầu các thứ, nhưng vẫn như hạch nên ai đừng ham rẻ mà nghe BB nói rồi xách váy đi mua ba cái này, cái mùi cồn thì bao gớm, bí, để tầm một tuần không động đến là nước nửa nước kem nửa kem, không dám xài lên da luôn á!
Chấm 3/10 vì không còn từ nào để chê.

2️⃣Neutrogena Ultra sheer dry-touch

Đây phải nói là một dòng chống nắng siêu kinh điển gây danh tiếng vang dội cho Neutrogena nhưng đối với đứa da dầu như mình là cực lởm, lên da nó sẽ trắng ảo ra rất bí bách, trên da xài tầm một tiếng là mặt lênh lán dầu luôn, nên theo mình kem chống nắng này sẽ tốt nếu được dùng tại trời Tây nơi có các cô em da khô rát buốt, còn ở Châu Á đặc biệt là với tiết trời Đông Nam Á thì không! Xài liên tục tầm 3 tuần mặt mình đã lên mụn ẩn vì lỗ chân lông bị bít tắt, giờ lấy xài cho body luôn, bản mình xài SPF55 và SPF100 +
Chấm 4/10 vì quá bí, gây trắng ảo, bóng.

3️⃣Vichy Capital Soleil SPF 50 dry-touch

Lại một lần nữa xin người đừng nhầm lẫn với từ Dry-touch (khô ráo không gây nhờn rít) như thằng như Neutrogena, nó không hề khô ráo như lời đã hứa! Kết cấu vẫn rất dày và bí cho da dầu, rất nặng mặt, để ý ở các hội nhóm thanh lý pass hàng xài rồi chai này được pass rất nhiều.
Chấm 4.5/10 vì đơn giản là không thích, sản phẩm mà mình không thích nhất của Vichy đến thời điểm hiện tại

4️⃣Innisfree Long lasting for oily skin

Theo quan điểm của mình hầu hết các loại chống nắng của Hàn mình dùng như innisfree, Misha, The Saem,...sẽ để lại một độ bóng và lên tone nhẹ trên da, nên đối với thằng này được thiết kế cho da dầu nhưng vẫn rất dày và bí gây bóng và không hề kiềm dầu. Đối với mình innisfree sẽ rất phù hợp cho các bạn da khô hoặc thường còn da dầu như tui sẽ cảm thấy rất nặng mặt và bị đổ rất nhiều dầu sau đó.
Chấm 5.5/10 vì tính ra cũng không quá tệ, không có gì để xài thì có thể dùng tạm.

Nhóm 2: Có xài cũng tạm

5️⃣ Biore UV Perfect Spray

Đây là loại chống nắng dạng xịt duy nhất mà mình từng dùng, tuu chỉ xài lúc giữa ngày khi tay dơ ko tiện thoa kem chống nắng, lúc trễ giờ. Trải nghiệm thì thấy cũng bình thường, mùi vẫn khá học như cách Biore đã từng. Lên da mặt sẽ thấy bị nhờn trong vòng vài phút, sau đó thì vẫn ok. Ghét cái là vòi xịt như cái chai xịt mũi, rất khẳng khái bắn thẳng vào mặt bạn nên lưu ý để xa ra nha.
Chấm 6/10 vì thấy deal rẻ và cần dạng xịt nên mới mua.

6️⃣Cell Fusion C Sunscreen (màu xanh lá)

Đây là hãng mà tui thấy khá hấp dẫn vì rất an toàn cho da nhạy cảm, bản thành phần khá đẹp, nhưng mình ghét ở chỗ là loại này bảo được thiết kế dành cho da dầu nàl là sẽ giúp control oil và sebum nhưng lên da vẫn bí và bóng dầu. So với bảng màu đỏ thì mình thấy cái màu xanh này còn bí hơn vì bảng màu xanh có chất màu vàng đục, giúp lên tone nhẹ, điều này da dầu không cần! Mùi kiểu tràm trà một thiên hướng rất hóa học.
Chấm 7/10 vì thà đừng nói là dành cho da dầu, mở miệng là xạo xạo, t nói mà t tức á, một cuộc tình đầy sự dối trá!

7️⃣Laroche-Posay

Giống như thằng trên được quảng cáo là không nhờn rít, kiềm dầu các thứ nhưng trên da vẫn khá dày và bết, 2 thằng số 6 và 7 bóng dày ngang nhau, nhưng tính ra vẫn mỏng hơn thằng 234 rất nhiều nên nó sẽ hợp cho da thường đến hỗn hợp hơn. Da dầu hay đi nắng hay ở trong lò lửa nhiều là thua!! Tuy nhiên tui thấy kem chống nắng của La roche posay là kem chống nắng lai nhưng vẫn khá lành tính, xài không bị lên mụn ẩn, thấy hãng vừa ra quá trời sp mới, hi vọng sẽ được thử tiếp để review cho ace.
Chấm 7.5/10

Nhóm 3: Hãy trao cho anh!

8️⃣Cell Fusion C laser sunscreen 100 (màu đỏ)

Đập vào mặt bạn là chữ Laser Suncreen, có nghĩa là họ cam kết là dòng này cực kì an toàn, dùng được cho cả da đang điều trị Laser. Mà công nhận là lành tính thật, mình xài cái này sau khi đi lấy mụn, trên da dầu sẽ khá bóng, nhưng trộm vía không quá nặng. Xài tầm 2h thì có hiện tượng bí và đổ dầu nhẹ nên các bác da dầu chú ý nghe.
Chấm 8/10 vì độ an toàn rất đáng yên tâm và là kem chống nắng Hàn mình thích nhất đến thời điểm hiện tại

9️⃣Anessa vàng (dòng milk)

Không quá bất ngờ cho em bé chống nắng quốc dân này, đây chính là tình yêu đích thực cho da dầu như mình. Đã xài xang chai thứ 3, nói không phải điêu chứ lên da mình mịn như nhung, nhanh thấm, không bị bết hay nhờn gì cả. Thích cái là hiệu quả kiềm dầu khá đỉnh, hôm nào xài bé này là không lo bị mặt lênh lán, thành phần dưỡng nhiều (50%), có glycerin, HA giúp giữ nước và một số thành phần chống Oxy hóa khác nên sáng nào bận chạy tụt quần là chỉ rửa mặt, Vitamin C rồi kem chống nắng luôn. Cái công nghệ Aqua Booster độc quyền mình đã nói ở phần trước, các bạn tìm đọc, không muốn PR gì thêm.
Nhìn vào các bảng so sánh hiệu quả chống nắng thì Anessa là best nhất trong dòng tầm trung.
Chấm 9/10 hị hị

1️⃣0️⃣ Kiehl's màu cam

Xanh dành cho da dầu, còn loại này dành cho da thường hoặc khô nên lên da sẽ không được ráo và bóng hơn một xíu, nhưng không hề gây đổ dầu nha, texture dạng sữa lỏng hơn Aessa một xí, độ chống nắng #1 nên xị em cứ đu đưa dạo biển không lo bị nám mặt.
Chấm 9/10 vì texture hợp với da khô đến thường hơn, còn lại mọi thứ giống thằng bên dưới.

1️⃣1️⃣Kiehl's Aqua Gel (màu xanh)

Đây là một tình yêu thứ 2 của mình, dùng thử lần đầu thì bị thần Cupid bắn cái đùng vào tim rồi ây ya, chạy lên da rất mượt và xịn, cảm giác để lại được dưỡng ẩm, nhưng cực ráo cho da dầu, nói thẳng ra thì texture của thằng này mình còn mê hơn cả Anessa. Nhìn vào bảng so sánh thì có thể thấy chai này là chống nắng best nhất trong tất cả các loại (còn hơn cả Clarins), trên nhãn nó còn nhấn mạnh là High Protection nên má nào đầu tư được thì quất luôn thằng này.
Khuyết điểm của con này là mùi cồn, Alcohol Denat đứng thứ 2, còn nhiều hơn cả Anessa nữa, chán ghê luôn! Nhưng da tui khá nhạy cảm mà xài bình thường, không chê trách gì.
Chấm 9,5/10 vì giá quá mắc, 1triệu/chai 30ml, bằng 4 chai Anessa đó bà moẹ nó.

Túm lại, mua gì giờ?

• Da nhạy cảm: CF đỏ, Vichy
  • Da khô đến thường: CF đỏ, Innisfree, Kiehl's cam
  • Da hỗn hợp: CF xanh, LRP
  • Da dầu: Anessa, Kiehl's xanh

Câu hỏi thường gặp:

"Ủa đánh cushion hay foundation có chống nắng SPF 50 lên là được rồi, xài 2 trong 1 luôn cho tiện, xài kcn làm đ** gì cho da bí bách?"Xin mời quý dị tìm bài tui đã viết về chủ đề này để thay đổi suy nghĩ này! Welcome!Vẫn lại là một câu kết nhàm chán, cảm ơn các bác đã đọc hết cái sớ dài thòn lòn này, hẹn gặp lại các bác lần sau.
Xem thêm các bài viết khác mình đã review bên dưới đây nhé:
Nguồn Quoc Hung‎​