Những lưu ý và sai lầm cần tránh khi sử dụng AHA/BHA cũng như các loại ACID

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Hôm nên cũng muốn viết lại một bài chia sẻ, bài này em từng tham gia giveaway trong một group nhưng thấy chủ đề này cũng hay nên em viết lại một số chỗ và share rộng ra cho mọi người hơn. Hi vọng nhìn nhận được những comment thắc mắc của mọi người hoặc sự hỗ trợ để em cải thiện hơn nhé. Ở bài viết này mình sẽ chia sẽ về những sai lầm thường gặp phải khi sử dụng AHA và BHA để tẩy tế bào chết, trị mụn, thâm... cũng như những kinh nghiệm và lưu ý khi sử dụng các loại acic này.

1.Nâng nồng độ quá cao mặc dù không để đặc trị một vấn đề cần thiết cho da.

Đầu tiên cho em hỏi có ai ở đây da tuy không quá nhiều vấn đề nhưng có ý định nâng lên 4% BHA hay cao hơn 10% AHA chỉ vì muốn trải nghiệm mỹ phẩm không nhỉ ?
Mọi người muốn thử để chứng tỏ da mình "xịn" thì em không khuyến khích nhé , acid sử dụng % thì không có nghĩa da bạn đang rất rất khỏe, em có xài acid không ? có , em vẫn xài acid, em đã từng sử dụng BHA 2% PC , obagi,murad,TO,... AHA 14% của P50.Nhưng em hiểu được sử dụng vừa đủ để điều trị da dày sừng rồi thôi.Còn nếu mọi người không có nhiều vấn đề như mụn ẩn nhiều, da lỗ chân lông có vấn đề, dày sừng thì tại sao phải up lên nồng độ cao? và nếu trải nghiệm nồng độ cao rồi thì mọi người sẽ làm gì tiếp theo nếu xài hết 4% BHA và 10% AHA các kiểu khi nó là treatment và bạn đang không có sự tư vấn ?
Em thấy có nhiều người gặp tình trạng chai BHA cái này thì em không hiểu nhưng họ nói là dùng 2% một thời gian dài xong cảm thấy chưa đủ đô, cứ như nước lả nên định up 4%.

Nếu muốn up 4% hoặc 10% AHA thì xem da có thực sự cần không , chưa đủ đô thì có thể nhưng sản phẩm BHA/AHA khác mạnh hơn nhưng cùng nồng độ (chẳng hạn như chai của Paula's Choice thì xài obagi chẳng hạn vì obagi sử dụng BHA nhưng trên nền cồn , làm cho sp dễ thấm và phát huy hiệu quả tốt hơn là Paula's Choice ) , dùng BHA một thời gian thì bạn phải cho da nghỉ 1 tí , có rất nhiều người dùng BHA 3-4 tháng rồi nghỉ 1 thời gian thì da đẹp hơn hẳn. nên việc chai ở đây maybe là da bạn đang hết vấn đề để acid hay chất đó cần điều trị.

AHA bạn có thể sử dụng hằng ngày ở 5%,8% nhưng BHA nó tác động nhiều hơn nhiều, và da đôi khi cần bạn cho relax, cho nó nghỉ ngơi thay vì lúc nào cũng táp treatment lên mặt và bắt nó phải work liên tục.Lạm dụng acid sẽ khiến da bạn đỏ hơn bình thường và cũng chẳng ai muốn khiến một làn da khỏe biến thành supper nhạy cảm đâu đúng không:v

2. BHA là một chất trị mụn ?

Ai nói BHA trị sạch mụn mà auto xài dơ tay nào

Những thời gian trước đây chưa có nhiều BB vietnam xài AHA hay BHA thì các bạn không biết , nhưng khi họ xài , các bạn thấy da đẹp nên xài theo , và nhận được nhiều sự kích ứng và không tìm ra cách giải quyết khi thấy đầy mụn mà không hết mụn. ở đây có ai bùng viêm do sản phẩm BHA 2% của paula's choice không ? không phải sản phẩm đó tệ mà là vì bạn đang chưa hiểu các sản phẩm bạn đang xài , có người xài rất tốt nhưng có người lại không, BHA sinh ra không cho cá nhân nào hết, nên đừng hi vọng nó luôn hợp với mình.
BHA không phải chất TRỊ SẠCH MỤN, nó chỉ là chất HỖ TRỢ TRỊ MỤN thôi ,em hỏi 10 người thì nghe hết 7 người nói BHA em nghe dùng BHA để hết mụn nhưng không xài các chất khác để trị :)). BHA có nhiệm vụ làm bạt lớp sừng(bào sừng), và các bạn có thể hiểu nôm na thêm một tí nữa là BHA sẽ gom những chất bẩn dưới da đẩy lên bề mặt và nó sẽ tạo thành mụn, có trị mụn không thì em đọc một bài viết của một anh tiền bối share em thì BHA sẽ có kháng viêm, trị mụn một tí nhưng không đáng kể, phải thêm những chất active khác vào để đẩy nhanh quá trình điều trị. Các bạn phải dùng những chất đặc trị như : benzoyl peroxide, sunfur,teatree oil, retinol,... để trị mụn. BHA sinh ra không dành cho cá nhân ai hết, dùng bạn phải có sự cân nhắc và sự hỗ trợ của nhiều người, lỡ kích ứng hay dùng quá nồng độ thì còn tìm ra cách chữa :(( và có một số người dị ứng với BHA-chất aspirin , khi xài thì nổi mụn đỏ ở những chỗ chưa từng nổi mụn, cái này thì chia buồn với mấy bạn đó luôn , nên cân nhắc qua xài AHA hay các loại acid khác thôi, còn rất nhiều acid các bạn thử : glycolic acid, amino acid , lactic acid,...

3. Tiết kiệm khi dùng các sản phẩm BHA/AHA

Đừng chấm đúng 2-3 giọt BHA/AHA lên mặt sau đó thoa hết cả mặt , tin em đi , tiết kiệm kiểu đó không ngon lành gì đâu ,biết nếu ai học sinh như em thì xài phải tiết kiệm vì nó khá chua nhưng tiết kiệm kiểu đó thì chả có hiệu quả gì mà còn phí nữa.Mọi người thoa khi nào cảm thấy đủ cả mặt là được chứ đừng để chỗ có chỗ không.Nếu bạn test sản phẩm thì các bạn thoa ở cổ hoặc quai hàm trước rồi mới thoa cả mặt, luôn bắt đầu từ nồng độ % thấp lên cao.
Trung bình một bình BHA hay AHA sẽ là cỡ 3-6 tháng sẽ hết, nên mọi người xài đến 3 tháng, nghỉ mặt tầm 1-2 tuần rồi dùng lại là ổn. BHA dưới dạng tonner thì mọi người nên đổ ra bông và lau để nhanh hiệu quả bạt sừng hơn, cũng hiệu quả hơn trong việc chà ở mũi để hỗ trợ trị mụn đầu đen( tip thôi nha và cách này em học được anh tiền bối của em và chị BB công chúa Dồng.

4. Dùng kem chống nắng quá yếu khi chơi treatment hay BHA/AHA

Đây là vấn đề muôn thuở, có rất nhiều người chơi treatment như dùng kem chống nắng quá yếu , kem chống nắng mạnh ở đây là kem chống nắng phổ rộng , đủ để không làm da bạn càng ngày càng tệ hơn khi dùng treatment nhưng đi ra nắng, nếu bạn có nhu cầu thì tìm lại những bài về kem chống nắng phổ rộng. Nhớ xài kem chống nắng xịn nhớ, trước khi dùng treatment nhớ...

Có những bạn dùng acid nồng độ cao, retin-A, tretinoin nhưng chơi mấy con như skin aquasenka,some by mi , inisfree,the prem... thì sao da chịu cho nổi nhìn kem chống nắng mấy bạn đó mà tức cái lồng ngực dậy đó.
Dùng vitamin C vào sáng , thoa kem chống nắng vào sẽ được buff khả năng chống nắng hơn.Dùng kem vật lí thì reaply sau mỗi 4-5 tiếng và hóa học thì mỗi 2-3 tiếng nhé.
Một số con kem chống nắng phổ rộng mà em biết: altruist FPS 50, murad, shaka laroch-posay, obagi,...
Hết rồi, nếu các anh chị thích bài viết này cho em 1 like và một share với comment những thứ anh chị muốn hỏi nhé. YÊU cả nhà.

Nguồn Phúc Trần