Những lưu ý, thắc mắc trước khi đi triệt lông vùng kín (bikini) cho chị em

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Sau bài viết về review triệt lông vùng kín mình chia sẻ cách đây vài tuần, do có quá nhiều bạn inbox riêng cho mình với vô vàn câu hỏi ( ngoài lề mà mình chưa kịp đề cập ở bài trước - dù bài trước cũng khá chi tiết rồi ạ), thắc mắc về máy móc, công nghệ, triệt lông có ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản, bệnh lý phụ khoa cải thiện sau triệt lông, vệ sinh nơi cơ sở làm dịch vụ, sợ dơ, ngại khi đi đến spa triệt thay vì tự mua máy triệt ở nhà, chi phí triệt lông chênh lệch giá tiền, đau hay không đau blah blah và thực sự rất mong muốn giải đáp, giúp đỡ từ người đi trước trước khi quyết định đi triệt lông.

Mình xin phép tiếp nối [phần 2] với 5 câu hỏi các bạn hay thắc mắc nhất trả lời trước, bài dài quá các bạn đọc sẽ ngán nên hy vọng 2 phần mình viết sẽ giúp đỡ cho các bạn trong
hành trình tìm ra con đường chân ái triệt lông.

Bạn nào hóng [phần 3] thì comment cho mình để mình soạn nội dung và thời gian mình viết tiếp. Tính mình chi tiết, cụ thể nên viết rất kỹ, mong các bạn hoan hỉ đọc nhé

Lưu ý

Mình là khách hàng đi triệt lông, không phải nhân viên tư vấn, cũng không phải kiểu không đi triệt mà chia sẻ như đúng rồi khi chưa thực sự làm, hiểu biết của mình về lĩnh vực này được đánh giá dựa trên trải nghiệm cả nhân của riêng mình,những gì mình hỏi, mình tìm hiểu để có câu trả lời cụ thể (mình hỏi bạn chủ spa để được tư vấn hơn là hỏi nhân viên), vì tính mình kỹ, hay kiểu tò mò hỏi cho ra, khác biệt là khác cái gì, tiền mình bỏ ra dùng dịch vụ thì mình cần được biết chứ không phải cứ đến nghe tư vấn êm tai, nhẹ nhàng chốt sale xong lại hối hận vì chưa tìm hiểu kỹ, nên các bạn nếu cảm thấy phù hợp tiêu chí thì xin đóng góp ý kiến chia sẻ và tranh luận với tinh thần tích cực, hỗ trợ chị em ( đang tàu ngầm) để mọi người có thể thoải mái tiếp cận với triệt lông và đạt được sự hài lòng nhất khi quyết định trải nghiệm. Đừng công kích, hỏi khó nhau hay đánh đố nhau các bạn nhen.

1.Chi phí triệt lông vùng kín/bikini là bao nhiêu?

Mình triệt 4tr5/ 10 buổi. Tùy vào chương trình bảo hành mà các bạn mong muốn mà giá có thể +1tr với khung thời gian dài hơn, đi triệt thoải mái những lần sau trong thời gian tính theo năm, tính ra vẫn rẻ với phần đầu tư triệt lông các bạn ạ. Đa số các spa đều áp dụng thời gian 2 năm. Các bạn chia tiền ra đi xem các bạn lời hay lỗ, mình thấy lời lắm đó.
Quên, nếu các bạn nào bikini lông dày, triệt sẽ tầm 15 lần ( hoặc ít hơn), mình ước chừng. Tính luôn bảo hành, chi phí mà triệt lông Diode Laser chỉ 260k/ lần thì thôi bàn làm gì nữa các bạn, rẻ chán.
À chỗ mình triệt lông có phần này khá hay mình chia sẻ với các bạn, rất phù hợp với các bạn đang là sinh viên, học sinh, nhân viên muốn triệt lông mà đang ngại chi phí, các bạn đang dùng công nghệ cũ ở spa khác chán quá, muốn đổi mà mua nguyên gói gần 5tr thì tính ra cũng nhiều, hoặc các bạn lông ít, mỏng, tơ, dạng lông thưa, nhạt màu. Các bạn có thể hỏi để được tư vấn và mua ½ số buổi để trải nghiệm thử, vì có trường hợp triệt tầm 2 - 3 lần đã ghiền sờ da, ngắm da lắm rồi, lông lên ít xíu, nhẹ bâng thì tâm lý nhiều bạn 10 buổi thì lâu quá. Option này vô cùng hay và hợp lý, nhiều bạn khách mình biết nhân tiện triệt máy công nghệ mới và lại được áp dụng với chính sách này thì triệt vèo luôn toàn thân với giá rẻ bèo. Đặc biệt các bạn đừng quên hỏi vụ triệt lông lưng ( dành cho các bạn mụn lưng, viêm nang lông), và triệt lông mặt. Đã và thích đừng nói tới vì nó sáng da, mờ thâm vùng lông mọc ngược vs se lcl rõ rệt. Mua ½ gói giá hơi nhỉn chút xíu nhưng cũng hợp lý các bạn nha, đương nhiên ½ phải khác full chứ.

2.Sự chênh lệch giá tiền triệt lông vùng kín nằm ở đâu?[/H2 Mặt bằng, chi phí điện nước, quảng cáo, nhân sự, bảo trì máy định kỳ, chi phí nhập máy, khấu hao.... Nói chung các bạn nào chịu khó đi tàu ngầm thì sẽ biết giá sơ sơ ( nhưng với mình 4tr5 – 5tr5 là khung hợp lý và tin tưởng được để xách bikini đi triệt, phần giải thích sâu hơn các bạn đọc tiếp các mục bên dưới nha) Giá khung dao động qua tìm hiểu giữa chỗ mình triệt với các spa/ tmv lớn là khng 4tr5 – 12tr. Qua đây các bạn tự hệ thống và đưa ra chuẩn giá cho mình nhé để dù ở xa, dù lựa chọn nơi làm cũng cứ bám theo khng này. Nếu tầm 3tr5 – 4tr5 mà spa nhỏ, chịu khó đầu tư máy xịn, sạch sẽ, chỉ có chủ làm và 1 nhân viên chẳng hạn, không quảng cáo, không mặt bằng lớn thì là hợp lý, cân nhắc được. Chứ 1tr – 2tr mình không dám chắc đâu ạ. Tiền dao cạo ( loại xịn như chỗ mình triệt), tiền gel, nhân viên thì với giá quá rẻ bản thân ai cũng cần cân nhắc chứ không phải mình khen chê gì đâu.
?
Triệt bikini có chỗ phân ra 2 vùng là triệt bikini và triệt viền bikini, chọn chỗ nào trọn gói cho đỡ tính tiền lắt nhắt.

3.Vì sao lại là công nghệ Diode Laser thay vì IPL/Elight?

Đau, rát, hiệu quả chậm,không cao, thời gian triệt gấp đôi ( so với Diode Laser). Mình xin phép chẳng nói sâu về chuyên môn, thông số kỹ thuật đâu, cứ nói thẳng về cảm giác, về số đông review rất nhiều mình thu thập được ( phần này mình đọc comment bài cũ mình viết nè), nhiều bạn triệt công nghệ cũ về giờ nghe triệt lông còn ám ảnh vì vụ giật bắn người do đau. Lông triệt 15 – 20 lần xong mọc lại cũng nhanh, da khô sau triệt. Nói chung cũ nhất là IPL, sau là Elight và gần đây nhất thì là Diode Laser ạ, các bạn cứ chọn cho mình công nghệ phù hợp. Nhiều bạn nhắn hỏi mình sợ triệt lông ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản không? Mình nói thật mình không nắm mấy cái chuyên sâu vầy, hên sao bữa mình ngồi chơi có hỏi về giá tiền sao máy bên chỗ mình triệt mắc vậy cũng đầu tư, thắc mắc spa nhỏ nhỏ vừa vừa thôi mà toàn nhập máy xịn làm gì, bao giờ lấy lại vốn. Bạn chủ spa bảo máy bên bạn được FDA Mỹ và CE Châu Âu chứng nhận hiệu quả và an toàn trong trị liệu. Được các bác sĩ trong ngành thẩm mỹ tin dùng, các tmv lớn trong Sg cũng dùng máy giống vậy nhưng giá chắc chắn sẽ nhỉn hơn Trích dẫn “??? đ?̃ ???̛́?? ???̣̂? ??̂?? ????̣̂ ????̣̂? ??̂?? ????? ????? ??́ ???̂̉ ????̣̂? ??̂?? ??̛́? ???̣̂? ???̉ ??̂́? đ? ??? đ?̃ đ?̛?̛̣? ???̛́?? ???? ????? ??̣̂? ?????̂? ??̛́? ???? ???̛?̛̀?. ???̣̂? ???̉ ????̣̂? ??̂?? ??? ? ??̂̀? ??̉? ??̂́ ???̛?̛̀? ??̀? ??̀ ??% ??̀ ???̉? đ?̂́? ??% ??? ? ???̣̂? ???̀?? ???̣ ???̣̂?. ??̂́? ???̉ ??? ???̀ đ?̛?̛̣? ? – ?? ??̆? ??̀? ????̣̂? ??̀? ??̛ đ?̣? ??̛̀?? ???̛?̛̀?.” Đây cũng là lý do mình yên tâm đi triệt lông bên chỗ của mình và giới thiệu cho những bạn cần. Nói đến bước sóng và sự ảnh hưởng vô hình, thật ra tuy chưa có những kết luận khoa học, những sự xác nhận chính thống về triệt lông có ảnh hưởng sức khỏe nhiều không nhưng với mình những biến đổi bên trong cơ thể sau khi có sự can thiệp thuộc bước sóc ( giống đtdd, sóng điện từ....) thì về sau này đến lúc vấn đề xảy ra các bạn mới biết chứ hiện tại thì tạm thời chưa đâu. Vì thế thôi thì cẩn thận 1 chút, khắt khe 1 chút, đầu tư 1 chút cũng là ưu tiên cho mình.

4.Địa chỉ triệt lông uy tín

Nhiều bạn inbox hỏi mình kinh nghiệm hay có biết các spa, tmv nào các khu vực ngoài TPHCM cũng triệt công nghệ như mình đề cập [phần 1] không chỉ giúp các bạn, mình muốn giúp lắm mà chả biết giúp như thế nào, mình xin note lại mình triệt lông tại TPHCM, các khu vực ngoài như Hà Nội, Hải Phòng thì xin nhờ các bạn chia sẻ thêm cho các bạn khác ở comment nha. Các bạn chụp hẳn gửi mình máy ( chụp tại spa người ta) hỏi xem phải máy mình được triệt giống vậy không? Ảnh chụp màn hình, bài viết của các spa đang chạy quảng cáo/ viết bài, ảnh chụp màn hình đoạn chat các bạn được spa tư vấn.... Chia sẻ thật luôn với các bạn nè, trên thị trường hàng trăm loại máy, rất khó để tìm thấy được máy giống nhau để mang ra so sánh đo lường, rất mất thời gian cho các bạn khi hỏi mình xin ảnh máy xong so sánh với hình của máy nơi các bạn đã/ chuẩn bị sử dụng dịch vụ, và nhiều khi các spa / tmv khi được hỏi quá cụ thể chi tiết về máy móc, đầu máy, công nghệ như thế họ sẽ khó chịu vì ảnh hưởng đến thời gian và bí mật kinh doanh của người ta, những gì cần quảng cáo họ đã quảng cáo rồi, tin hay không là quyền của các bạn. Tự dưng đòi gửi cho xem máy trong khi bản thân chúng ta khi nhìn có phân biệt được đâu để chọn lựa, xong chả giải quyết được gì. Giá máy nhập thì nhiều giá vô cùng, việc định giá liệu trình của spa/ tmv là do họ, vì còn dựa trên mức đầu tư về mặt bằng, quảng cáo, nhân sự.... nên nếu rẻ quá thì cân nhắc lại. Ví dụ như spa chỗ mình, spa bạn này chả chạy quảng cáo, toàn người quen giới thiệu nhau thôi, không phải thuộc những khu vực quận trung tâm như Q1, Q3 nhưng bạn ấy đầu tư cho toàn máy móc xịn, tập trung cho dịch vụ, riêng máy triệt lông đã nhập máy Diode Laser trực tiếp từ Châu Âu về, không mua máy tại VN, không mua máy Diode Laser TQ ( rẻ kinh khủng), giá máy về cũng trên 300tr rồi chưa tính chi phí bảo trì mỗi năm rất cao phần phụ kiện đầu máy. Nếu đem so sánh với máy vài chục triệu cho đầu tư máy để triệt lông cho khách hàng thì theo các bạn có sự khác biệt không ạ? 1 vài lưu ý chung hữu ích để quan sát ( thuộc về kinh nghiệm khi tàu ngầm hỏi tư vấn từ spa hoặc TMV dịch vụ triệt lông) mình xin phép mách các bạn:
  • Uy tín Page và review khách hàng: ( cái này trực quan ở fanpage, instagram sẽ nhìn thấy được rồi)
  • Đeo kính bảo vệ khi tiệt: Mình và các bạn triệt công nghệ mới ( cũng như chủ spa chỗ mình triệt) đề nói về sự khác biệt này. Triệt Diode Laser ( hay các công nghệ mới sau này) có 1 đặc điểm là kỹ thuật viên lẫn khách hàng đều không cần đeo kính đen bảo vệ mắt khi triệt. Các bạn chịu khó xem ảnh mà page hay chia sẻ về dịch vụ xem có “lỗ hổng” phần này không nhé, đôi khi 1 chi tiết nhỏ thôi cũng đã hiểu rồi, đỡ hỏi tư vấn .
  • Thời gian triệt: 5 – 10 buổi ( thường sau 2 – 3 buổi là lông đã thích lắm rồi nha các bạn, siêu mềm, siêu vào nếp và dễ chịu, thoải mái, thông thoáng), công nghệ cũ khi được hỏi tư vấn hoặc chạy quảng cáo sẽ dao động trong khoảng 10 – 15 buổi, thậm chí 20 buổi.
  • Áng sáng tại thời điểm triệt lông: khá mạnh, lóa mắt, sáng choang cả phòng ( nếu phòng nhỏ) ( vì bước sóng của IPL dao động từ 640nm – 1800nm, Elight 610nm – 1200nm) trong khi Diode Laser có 880nm thôi, trả lời cho phần bên trên đeo kính bảo vệ mắt cho ktv và cả khách là điều này. Phần này hên xui thôi nếu các bạn không quan sát đánh giá đo lường được vụ bước sóng trước đó qua tư vấn trực tiếp, quan sát hình ảnh spa up trên page, instagram mà toàn dùng hình ảnh minh họa, cắt che máy, không up quy trình lúc triệt để mình nhìn ra.
  • Hỏi dò kỹ thuật viên: Các bạn ktv làm đôi khi sẽ là ngườitrả lời thật nhất vì các bạn được training trực tiếp làm, khác với nhân viên tư vấn tại phòng chờ sẽ trả lời khác ( nhiều bạn thấy quảng cáo, được tư vấn về Diode Laser xong khi mua thẻ làm dịch vụ mới biết mình được làm dịch vụ theo công nghệ cũ do spa/tmv chiêu trò ), phần này cũng hên xui về tính nhất quán nếu như quy trình bên spa/ tmv giữa nhân viên tư vấn và ktv chặt chẽ, sẽ khó tìm ra sơ hở nếu được đào tạo bài bản. Tuy nhiên các bạn có thể đặt lịch 1 dịch vụ về da, massage hay 1 dịch vụ nào đơn giản bất kỳ và trong thời gian làm dịch vụ có thể hỏi thêm các bạn ktv để chia sẻ thêm về dịch vụ triệt lông mà mình đang quan tâm. Với mình nếu đã muốn test thì test cách này cũng ổn, nhớ tìm hiểu kỹ tầm 60% tin tưởng rồi hẵng test để đỡ mất tiền. Thà test để biết xong rồi mua liệu trình triệt lông vẫn đỡ hơn mua xong rồi nhầm.

5.Có thật sự triệt lông vùng kín được vĩnh viễn không?

Cơ thể chúng mình là 1 cơ thể sống, và tùy vào cơ địa mà bản chất sợi lông, độ khỏe của lông, dài ngắn của mỗi người mỗi khác nhau. Mình không tin vào những lời có cánh khi triệt lông vĩnh viễn, hy vọng các bạn cũng giống mình để kiểm soát kỳ vọng từ đầu tránh thất vọng và hiểu chưa chuẩn về triệt lông. Mình lại có nghiên cứu về sức khỏe liên quan đến y học cổ truyền, đọc tài liệu Đông Y, trong đó lông – tóc thuộc huyết dư ( máu), lông tóc tốt không có gì mà ngại và buồn cả vì nó thể hiện sức khỏe, máu huyết và các cơ quan trong cơ thể các bạn đang làm việc rất tốt. Việc triệt lông nhằm mục đích giúp lông trở nên gọn gàng, sạch sẽ, ngăn ngừa viêm nhiễm, thẩm mỹ là chuyện hoàn toàn bình thường nhưng đừng thái quá vì chúng mình không có nhu cầu show cho ai cả, mà có thì đã sao. Lưa thưa gọn gàng có có lông, vẫn thích hơn trụi lũi nha Riêng Diode Laser mình triệt mới chỉ 3 buổi mà kết quả mang đến quá tuyệt vời nên mình hài lòng với tốc độ lông mọc, màu và cảm giác nơi được triệt. Mình vẫn rất sẵn lòng chia sẻ thêm cho các bạn cập nhật những lần triệt lông sau của mình tại các mốc 5 buổi, 10 buổi để qua đó các bạn có được sự lựa chọn cho mình với hành trìnhtriệt lông. Trước đây mình triệt IPL nách 5 - 10 buổi là xong liệu trình, mình lười, mình đi thưa thớt, trong thời gian 2 năm rồi lông mình vẫn ra, nhưng mỏng hơn, nhạt màu hơn và mình rất thoải mái chấp nhận chứ không vịn vào cụm “ triệt lông vĩnh viễn” như quảng cáo số đông để đánh giá, làm khó dễ, chê bai về dịch vụ, máy móc, công nghệ. Nếu không thoải mái với các bạn lông thì mình lại xách nách đi đến spa và triệt dặm ( có tính phí hoặc không tính phí) sau 2 – 3 năm đã không còn quan trọng với mình.

Kết luận

Mình nhận ra thêm 1 điều nữa đó chính là yêu thương cơ thể, yêu thương những gì tự nhiên thuộc về cơ thể và chấp nhận, những phương tiện ngoài kia chỉ là bổ trợ để các bạn cảm thấy thoải mái, tự tin hơn thôi, còn lại vẫn là do các bạn. Mình khi triệt chẳng được tàu ngầm đọc bài review chi tiết cụ thể trước như các bạn đang đọc đâu, cũng chả biết cách so sánh, dọ giá khắp nơi đến 1 hồi loạn hết thông tin xong, nhức đầu, lo lắng, hoang mang rồi lại chả dám triệt vì sợ nhầm. Tiền mất không nói, triệt về không ưng ý rồi tiếc, lỡ mua liệu trình vài chục buổi lại ngậm ngùi. Sau này mình rút kinh nghiệm, thừa hưởng hơn cố gắng. Cứ được giới thiệu thì tin thôi, đỡ nghĩ vì chẳng ai rảnh rỗi đi giới thiệu chỗ tệ cả, 1 phần cá nhân mình tiêu chuẩn dịch vụ của mình khá cao, cầu toàn xét nét kỹ, hay nói hay, dở nói dở, tệ nói tệ, tệ quá dùng 1 lần không đến nữa....nên giới thiệu tào lao mình lại bị ảnh hưởng, mất thời gian, mất uy tín nên mình không thích. Giới thiệu chia sẻ thì phải cho đáng, mất công cả 3h mình ngồi viết bài. Chúc các bạn có được hành trình triệt lông như mong muốn nhé.Có gì hay và vui hay kết quả hài lòng, vui buồn gì thì kể cho mình nghe.
Nguồn Nhật vi

Sửa lần cuối: