[Newbie] Tổng hợp tất cả các kinh nghiệm cho tài xế mới ?

khongcantien

Tài xế Đồng
Em lính mới tại Tp. HCM, trong thời buổi đất chật người đông 1m2 80 anh tài xế công nghệ. Em có 1 số câu hỏi băn khoăn thắc mắc mong các Anh em gạo cội chia sẻ ạ.

0. Có được phép chạy cho nhiều công ty khác nhau không ? VD: vừa là tài xế GoViet vừa là tài xé Now ?
1. Kinh nghiệm giữ gìn sức khỏe khi làm tài xế, vấn đề nắng mưa bụi bặm, uống nước.
2. Anh em dùng găng tay chống nắng, bao tay chống nắng, giá kẹp dỡ điện thoại, hiệu gì ? loại nào tốt ?
3. Các tránh né, nhận biết lưu manh xin đểu, trộm cướp, dàn cảnh hay xe ôm truyền thống cà khịa.
4. Có mẹo đứng ở những vị trí nào, khu vực nào, tầm giờ nào thì dễ kiếm khách hơn không ?
5. Nên dùng 4G mạng nào rẻ mà sóng sánh tốt nhỉ ?
6. Vấn đề đi vệ sinh, giải quyết nỗi buồn khi đang hành nghề, vấn đề xe pháo chẳng may bị hỏng.
7. Vấn đề tuân thủ luật lệ giao thông, khi vi phạm bị CSGT hỏi thăm.
8. Vd khách không đặt chuyến nhưng kiểu vẫy dọc đường ngã giá chở đi thì có chở không ? và chở khách kiểu này có vi phạm quy định không ?
9. Các Anh em có hoạt động theo địa bàn gần nhà không hay là cũng đi rất xa, vd nhà mình hay chỗ mình ở ở Q.Tân Phú thì mình nên chạy kiếm khách ở khu vực Tân Phú, Tân Bình, Gò Vấp, Q. 12 thôi hay là chạy ra tít Q. 1, Q. 7,...
10. Mình nghe nói một lúc có thể bật 3 ứng dụng là giao hàng, chở người và giao đồ ăn, ủa vậy khi đi đăng ký thì đăng ký cả 3 dịch vụ này liệu có bị tính thêm phí hay bắt mua trang phục, đồ nghề của cả 3 ứng dụng không ?
11. Về trang phục áo mũ thì phải mặc theo đồng phục rồi, vậy quần thì sao nhỉ ? phải mặc quần dài nói chung hay có được mặc quần Short đến đầu gói không ? Tiếp theo là các hãng xe công nghệ có đội ngũ rình rập, giám sát, ghi nhận bắt lỗi vi phạm quy định của tài xế không ?
12. Chưa nghĩ ra....

Sửa lần cuối:

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Hi bạn!
0.Có được phép chạy cho nhiều công ty khác nhau không ? VD: vừa là tài xế GoViet vừa là tài xé Now ?
Chỉ có chạy Grab là không được chạy app khác thôi, còn lại tất cả các ứng dụng khác đều ko cấm chạy song song nhiều dịch vụ.Nếu chạy Grab mà muốn chạy các ứng dụng khác nữa thì nên sử dụng 2 điện thoại.

1. Kinh nghiệm giữ gìn sức khỏe khi làm tài xế, vấn đề nắng mưa bụi bặm, uống nước.
Làm việc điều độ, mệt thì nghĩ, nắng thì ghé quán nước.Ăn uống đúng giờ.Đứng ráng chạy quá 12 tiếng nếu ko có sức khỏe.Mỗi anh em nên sắm 1 khẩu trang chống bụi PM2.5 3M (BỤI MỊN) để bảo vệ sức khỏe, mấy khẩu trang y tế ko kháng được bụi ô nhiêm của TP.HCM, HN đâu anh em...anh em có thể đến hiệu thuốc Pharmacity hoặc của hàng bán mỹ phẩm Guardian để hỏi mua khẩu trang chống bụi min nhé,
anh em có có thể tham khảo link bên dưới đây.

2. Anh em dùng găng tay chống nắng, bao tay chống nắng, giá kẹp dỡ điện thoại, hiệu gì ? loại nào tốt ?

4. Có mẹo đứng ở những vị trí nào, khu vực nào, tầm giờ nào thì dễ kiếm khách hơn không ?
Ví dụ chạy Food thì phải ứng ở những khu vực có quán ăn nhiều, bật app grab lên là sẽ thấy ngay.Phải canh giờ để chạy ví dụ các khung giờ nhiều người ăn nhưbuổi sáng, trưa, tối thì chạy food, thời gian còn lại thì chạy bike.

5. Nên dùng 4G mạng nào rẻ mà sóng sánh tốt nhỉ ?
Anh em vẫn hay dùng Viettel, mobifone

6. Vấn đề đi vệ sinh, giải quyết nỗi buồn khi đang hành nghề, vấn đề xe pháo chẳng may bị hỏng.
Cái này bữa có bạn hỏi, đã có người chia sẽ rồi nè, buồn vệ sinh cứ vào siêu thị mini như CircleK vì cái này rất nhiều ở trên đường.

Cái này chủ yếu là do mình mà, cứ đi bình thường ko chạy nhanh, vượt đèn đỏ là được.Khi chở khách ko đeo tai nghe hoặc cầm điện thoại 1 tay vì nay bị phạt tới 1 triệu lận á.

Anh chị em có kinh nghiệm gì nữa nhớ vào chia sẽ với mọi người nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

khongcantien

Tài xế Đồng
Chua thật, khẩu trang 3M toàn 20 mấy ngàn 1 cái mà đeo chỉ 1 lần. Mà bữa nay đào đâu ra khẩu trang này mà mua.

Sửa lần cuối:

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Ko có dùng 1lần vứt đâu bạn, mình dùng giặt dùng 1 tháng mới vứt,,, 1 tuần giặt 1 lần :)
Tuần trước mình vào cửa hàng Guardian mua còn có bán tùy chỗ có chỗ ko hoặc đặt trên shopee, sendo... thôi chứ giờ thì mua ở Pharmacity thì ko còn.

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
8. Vd khách không đặt chuyến nhưng kiểu vẫy dọc đường ngã giá chở đi thì có chở không ? và chở khách kiểu này có vi phạm quy định không ?

Không vi phạm gì nhé, chỉ vi phạm khi khách đặt trúng bác mà bác bảo khách hủy đi rồi chở để không bị trừ chiết khấu mới bị khóa tài khoản, grab là khóa vinh viễn luôn.
Còn khi bật app mà khách vẫy ở ngoài thì tắt app đi rồi chở thôi :p

9. Các Anh em có hoạt động theo địa bàn gần nhà không hay là cũng đi rất xa, vd nhà mình hay chỗ mình ở ở Q.Tân Phú thì mình nên chạy kiếm khách ở khu vực Tân Phú, Tân Bình, Gò Vấp, Q. 12 thôi hay là chạy ra tít Q. 1, Q. 7,...

Chủ động chạy đến khu vực đông khác để tìm đón khác chứ chạy gần nhà là ít cuốc lắm rồi kiểu gì nó cũng đẩy đi xa.Khi nào muốn về nhà nghĩ ngơi thì mới dùng tính năng điều hướng (điểm đến yêu thích) điểm đến để nhận cuốc về nhà thôi.

An4389

Tài xế Đồng
Cho mình hỏi có a.c nào lại xe có sự dung đồng hô công nghệ kg a. E muốn hỏi dho Apple hay Ss hô trò lái xe tốt ạ.

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Chắc ko có ai đâu bác, anh em chạy xe ít ai đam mê công nghệ với lại Apple Watch thấy xa xỉ quá :love: o_O
Mà nếu có tiền mua con Samsung watch active đc rồi, đeo con apple phí quá. :ROFLMAO:

khongcantien

Tài xế Đồng
Ghê chạy xe ôm mà đeo Apple Watch, trừ khi bác giàu quá rồi, không biết làm gì, chỉ chạy xe để vận động tay chân :)))

khongcantien

Tài xế Đồng
Cảm ơn bác CHENG nha ^^ Mình lại có bổ sung thắc mắc số 10.
Mình nghe nói một lúc có thể bật 3 ứng dụng là giao hàng, chở người và giao đồ ăn, ủa vậy khi đi đăng ký thì đăng ký cả 3 dịch vụ này liệu có bị tính thêm phí hay bắt mua trang phục, đồ nghề của cả 3 ứng dụng không ?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Câu 10: Nếu chạy Grab thì bật được rất nhiều dịch vụ, nhận đơn nào thì chạy đơn nấy thôi bác.Khi đăng ký GrabBike thì nhờ kích hoạt luôn grabfood và express để tranning...

cac-dich-vu-cua-grabexpress-jpg.6305

Với GrabFood thì sẽ được miễn phí đồng phục cho lần đầu đăng ký còn với giao hàng thì phải đóng 1 triệu tiền cọc, tiền cọc này có thể đóng sau 1 tháng cũng được chứ không yêu cầu đóng khi đi đăng ký Grabbike.

dieu-kien-dang-ky-grabexpress-png.8405

khongcantien

Tài xế Đồng
* Ngon vậy là Grabike thì mua đồng phục, Grabfood thì miễn phí, còn Grab giao hàng là phải dằn cọc 1Tr cho Grab, vậy Grab giao hàng thì khoản đồng phục hay dụng cụ thế nào bác ?
* Với có bắt chạy Grabfood thì phải đổi áo Grabfood không ? vd đang mặc áo Grabbike mà có người đặt Grabfood thì cởi áo Grabbkie ra thay mặc áo Grabfood hả ?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
GrabExpress và GrabFood ko cần đồng phục riêng mặc đồng phục grabbike cũng được...GrabFood lần đầu đăng ký sẽ có tặng đồng phục (Túi đựng thức ăn, áo khoác tay dai và áo mưa) hoặc chạy bao nhiêu cuốc rồi lên nhận.
Cứ mặc áo grabbike chạy hết các dịch vụ thôi bác ko sao cả. :)

khongcantien

Tài xế Đồng
Cảm ơn bác CHENG 1 lần nữa, mà như hình thì hình như phải hoàn thành 200 đơn giao đồ ăn 1 tháng thì mới được tặng free đồng phục giao đồ ăn, thôi kệ, hiểu rồi, mà diễn đàn vắng tanh như chùa bà đanh thế nhỉ ???

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Uhm bác, dạo này anh em ít chạy do dịch với đa phần anh em mới vào nghề lên diễn đàn hỏi đáp còn anh em chạy lâu năm ko thấy chia sẽ gì cả...nhiều lúc buồn thiệt ???

khongcantien

Tài xế Đồng
Mình lại có câu hỏi số 11. nha ^^

Về trang phục áo mũ thì phải mặc theo đồng phục rồi, vậy quần thì sao nhỉ ? phải mặc quần dài nói chung hay có được mặc quần Short đến đầu gói không ? Tiếp theo là các hãng xe công nghệ có đội ngũ rình rập, giám sát, ghi nhận bắt lỗi vi phạm quy định của tài xế không ?

Sửa lần cuối:

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
11. Về trang phục áo mũ thì phải mặc theo đồng phục rồi, vậy quần thì sao nhỉ ? phải mặc quần dài nói chung hay có được mặc quần Short đến đầu gói không ? Tiếp theo là các hãng xe công nghệ có đội ngũ rình rập, giám sát, ghi nhận bắt lỗi vi phạm quy định của tài xế không ?

Quần thì phải mặt quần dài là được nha bác, mặt quần lửng, quần đùi khách hàng phản anh có thể bị tạm khóa tài khoản.
Grab từng nói họ có đội ngũ thám thị để kiểm tra vi phạm tài xế như ko mặc đồng phục, đón khách ngoài.v.v. thỉnh thoảng khách đặt xe có thể là nhân viên các hãng xe để nghe tâm tư tài xế sẵn kiểm tra vi phạm luôn.

Ngoài ra khách hàng là người phản ảnh lên Grab nữa, còn với giao đồ ăn thì nhà hàng sẽ là ngườ phản ảnh tài xế nếu ko mặt đồng phục hoặc có hành vi gì đó vi phạm.

Vậy nên tóm váy lại mang đồng phục khi chạy xe là an toàn, quần dài + mang giày.

khongcantien

Tài xế Đồng
Cảm ơn bác nha, hãng Grab này lắm gián điệp nằm vùng quá ta. Chắc mấy ứng dụng khác cũng có. Zzz

bepchiennewsun

Tài xế mới
Cái này cứ tuân thủ đúng: nhắc khách hàng đội mũ bảo hiểm, không vượt đèn đỏ, không lấn làn, chú ý xi nhan là oki rồi