Mới ra trường lương 16 đến 20 triệu có thật không?

thaotrannam

Tài xế mới
Hỏi thật mấy bạn sv mới ra trường xin việc kiểu gì mà lương khởi điểm đã 16-20 triệu vậy???? Thấy tận mấy bạn đã từng share là mới đi làm mà đã đc như vậy r.Cho xin kinh nghiệm với chứ mình đi làm chục năm nay mới gần đc mốc đó :((

yeu4rever

Tài xế mới
Bạn không gặp thì lại nghĩ là trên đời không có, hoặc bạn thế nào nên chưa gặp được người giỏi như vậy ?? bạn mình nhé, chưa tốt nghiệp, 1 đứa JLPT N2, lúc mới vào làm Dev của 1 công ty IT của Nhật lương khởi điểm 13tr chưa tính phụ cấp; 1 đứa khác thì học Kinh tế đối ngoại của FTU, đang ôn thi lấy CFA, IELTS 7.0 lương cũng phải 15-20tr; đứa khác học IT nhưng nghiêng về mảng AI, có JLPT N3, đang ôn IELTS 7.0, bằng xuất sắc 3.6, giải 3 cuộc thi lập trình cấp quốc gia thì theo bạn là lương bao nhiêu? Mà đấy là "vài đứa" thôi đấy, chứ nhìn kĩ lại thì xung quanh mình ai cũng background tầm tầm vậy. Nghĩ thoáng lên bạn ạ, giờ người trẻ tuổi mà có tài năng nhiều như lá mùa thu như sao trên trời =))

phuongthanh

Tài xế mới
nói mình đi. đừng nói bạn mình. ng giỏi thì vô cùng tận lắm. có 100 thằng gồm 10 thằng giỏi và 90 th còn lại kể bạn mình giỏi suy ra 100 thằng giỏi tất làm th giỏi bình thường nó hoang mang :))

thangtruong

Tài xế mới
Nguyễn Trung Sơn thằng bé làm chung lúc trc. Sinh năm 97, năm 1 dh đã kinh nghiệm 5 năm viết web. Full stack ?. Lúc nó năm 3, bạn bè kiếm chỗ thực tập thì nó đi làm part time lương 30 củ. Và hôm qua nó mới chính thức tn tại thi Marx Lenin mấy lần éo đậu :)

minhanh

Tài xế mới
2000-3000 thi cung fai lam it nhất 1 năm hoặc ng đó có giải thưởng cá nhân trong lĩnh vực gì nhé. Lương quản lý bục mặt lìn ra fai làm itbnhaats 5 năm mới dc 4000 kia kìa. Hay lại đéo phân biệt dc thế nào là lương với thu nhập

thanhvoz

Tài xế mới
Đơn giản là có năng lực, có kinh nghiệm làm việc trước khi ra trường (trừ những việc lao động phổ thông), có tham gia hội nhóm sinh viên hoạt động năng nổ, thành tích học tập tốt có mindset tốt, thường học trường top về chất lượng giảng dạy như KT, Bách Khoa,Ngoại Thương, Hoa Sen, Rmit... để có mức lương khởi điểm như vậy thì các cty tuyển thường là FDI hoặc MNC. Nói chung là có năng lực làm việc tốt, kỹ năng mềm tốt và kiến thức chuyên môn cao vậy thôi

whoami

Tài xế mới
Thu nhập như vậy hay có thể là hơn thế là chuyện bình thường mà.
1/ đừng khoe bằng cấp mà hãy thể hiện mình làm được gì cho cty ( kết quả)
2/ muốn nhiều tiền thì chọn vị trí công việc đặc thù đó là mang tiền về( doanh số) cho họ
Ở phần này thì đòi hỏi thực sự là có năng lực và tính kiên trì còn nếu không thig khó để mơ mộng thu nhập theo ý.
Như bên mình ( hệ thống ảnh viện Vivian)
Thu nhập của các bộ phận đặc biệt sale có giao động từ 10tr-26tr có thể còn hơn tuỳ theo sự tập chung và năng lực của từng ng
Chưa nói đến các bộ phận liên quan kỹ thuật cũng theo thu nhập cứng + mềm

Thu nhập cao hay thấp tuỳ theo năng lực cũng như vị trí cv bạn muốn vào và tất nhiên cần thử thách.

Nếu một vị trí an toàn và làm các công việc không mang tiền về doanh nghiệp trực tiếp hay ko phụ trách phần kỹ thuật quan trọng thì phù hợp với các bạn an phận

Một vị trí ra nhiều tiền cũng như có cơ hội thu nhập ko giới hạn tuỳ theo năng lực sẽ phù hợp các chiến binh bản lĩnh sẵn sàng thử thách.

Chúc các bạn tìm được công việc như mong muốn

bebikene

Tài xế mới
Thu nhập với lương khác nhau. Bậc lương thế hiện trênntrinh độ số năm kinh nghiêmk và có thể là bằng cấp. Em gái mình làm đồ họa game ra trường lương đã hơn 10 tr r nếu có giải thương cá nhán hay gi gi nữa thì lương 20 tr la binh thường. Còn thu nhập thì khác, nó có thể la gộp chung cùa nhiều job nhiều commission khac nhau nếu bạn chăm chỉ.

minhanhtrantran

Tài xế mới
Mình thích các bạn biết đầu tư cho bản thân và biết xây dựng giá trị bản thân.
Thích việc khi bạn đi mà dn phải tìm cách giữ bạn lại.
Lúc đó là “ BÁN MÌNH CÓ GIÁ TRỊ “ bạn có thể giao giá rồi.
Cần nhiều bạn đi làm hiểu được vấn đề này.

anhtaizai

Tài xế mới
Vân Nhi thế chắc là bạn mình toàn thần đồng rồi @@ chứ bình thường không nói đến giải quốc gia hay quốc tế cho cao xa, sang kinh tế đi, học FTU hay NEU, AOF... gì gì đó, bằng giỏi, thi lấy chứng chỉ ACCA hoặc CFA, thêm cái IELTS 7.0 hay JLPT N2, đi làm từ đầu năm 3...thì lương khởi điểm cao cũng nhiều

phuonganha

Tài xế mới
mình JLPT N1 + bằng tự động hóa bách khoa còn thất nghiệp lòi mắt ra.xin vào IT nó đéo nhận đòi p đúng chuyên môn. thưc tế là vậy. so sánh thì so sánh năng lực chứ đừng so sánh sự may mắn. đang chờ mãi cty tự động hóa n tuyển nè

anhtaizai

Tài xế mới
Chứ 15-20 tr ra trường bh qua binh thường. Apply vào cong ty đa quôc gia ma dc nhận mức sàn đã la 600/700 chưa kể phụ cấp r

minhtu

Tài xế mới
Mới ra trg h 12- 15 là được, năng động 1 chút là ok. Còn muốn hơn thì làm bục mặt ra ăn doanh số , kiểu bên ngân hàng hay bán hàng j đó . Nói chung mệt dã người

minhanhtrantran

Tài xế mới
học giỏi thì tỉ lệ thất nghiêp nó sẽ hạn chế hơn thôi. chứ biết trước là học như vậy lương cao thì ai cũng học dc. cty nó cũng p có cty nghèo cty giàu mà cty giàu thì có mấy đâu. toàn cty lởm lương thấp mà giỏi kén cá chọn canh chỉ có chết đói. đó mới là hiện thực. bớt ảo tưởng 20tr đi các ô. năng lực vẫn là 99% may mắn là 1% thôi. giỏi lương thấp là ch bt k có gì xấu hổ

thaotrannam

Tài xế mới
Gia Gia Vũ cay chết mẹ ấy, đứa nào bảo k cày thì chưa hiểu cam giác cong ty nó sắm cho cái gối voeis cái đêm để vừa làm xong ngủ luôn ở xty đâu nhi =))) huawei đấy, interrn 1200; còn senior thì 6000 nhưng màbans sức lao động nhé. Thừng 2 năm nó thải ng mot lần vì đ đủ sức khỏe ấy.

thuyngoc

Tài xế mới
Lê Thi Ân học Luật ra trường đi thực tập từ năm 2 các bác vẫn trả lương cho 4tr5 chạy hồ sơ sấp mặt tiền lương k đủ tiền xăng mà các bác còn bảo thế là trả cao lắm rồi =))) đúng khổ. May mình làm trái ngành từ đầu không thì đóiii

tongdanghuy

Tài xế mới
Bang thì hoc la có thôi mà =))) ielts với hsk cac thu thi cach day 15 năm m cung co a ban. Nên bằng cấp dán đầy ng nó k nói lên năng lực con ng đâu nhé. Trừ khi bạn làm sinh hoa hoặc cac nganh liên ưuan đến phong lab thi nghiẹm test nhiều

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Trang Thu Doan ? t nói rất kĩ ở trên rồi, tầm 2-3k là cực giỏi, còn như FTU mà có đủ CFA, ACCA hay các chứng chỉ khác, cộng thêm đi làm từ sớm thì lương cao không khó ạ ^^

bichdiem

Tài xế mới
Thường mấy đứa giỏi nó thường không đợi ra trường mới đi tìm việc đâu bạn. Nói cái danh việc ra trường vậy thôi chứ kinh nghiệm với kiến thức làm việc nó đầy mình rồi.

Còn về lương (ngành thường thôi chứ k nói mấy ngành đặc biệt thuộc dạng hiếm hay từ mấy trường như RMIT nha :)) thì tùy vào quy mô công ty, mà để vô đc cái công ty có "quy mô" để lương như v thì biết nó phải giỏi và chứng minh đc cái gì rồi chứ làm gì có ai tào lao để trả cho 1 sv mới ra trường còn chưa biết làm đc gì không một mức lương v chứ.

Rồi yếu tố tiếp theo là chịu áp lực giỏi. Túm quần lại để có lương cao hơn thì phải chịu cái cao hơn. Chứ có gì là nhàn đâu :)) bạn thấy nhàn chứ ngta đâu có thấy vậy. Với lại giờ toàn dân giỏi tin học, ngoại ngữ đầu tư tiền chục tiền trăm trẹo để học thì vì sao lương ngta lại có thể thấp đc :))))

dechoat

Tài xế mới
Thùy Dungg Lê lương 16, 18 nhieu người mới ra tr như vậy mà, chỗ đầu tiên t đi làm lương thưởng t là 16 đấy, phần lớn còn do yếu tố công việc quyết định, chứ đi làm 10 năm như ô này mà lương như vậy thôi nghỉ mẹ về nhà kinh doanh cho xong đi,