Mới ra trường lương 16 đến 20 triệu có thật không?

thaotrannam

Tài xế mới
Hỏi thật mấy bạn sv mới ra trường xin việc kiểu gì mà lương khởi điểm đã 16-20 triệu vậy???? Thấy tận mấy bạn đã từng share là mới đi làm mà đã đc như vậy r.Cho xin kinh nghiệm với chứ mình đi làm chục năm nay mới gần đc mốc đó :((

thangtruong

Tài xế mới
Lương 20/ tháng mới ra trường thật ra muôn vàn: Kinh doanh, AI, QA, IT, Lừa đảo, Buôn ma toé, Ngôi trước màn hình chém gió rằng lương 7-8 triệu,....

anhtaizai

Tài xế mới
tùy nghề tùy nghiệp chứ thiếu gì những cviec khởi điểm còn cao hơn thế =))
Tôi chỉ ví dụ ông làm bảo vệ thì có làm 50 năm cũng chẳng thể bằng 1 thằng svien ĐH bách khoa cơ điện tử mới ra trường cầm cái bằng giỏi =)))
Hỏi như hỏi =))

hoanhanh

Tài xế Đồng
Thực ra mình quen rất nhiều bạn đạt được mức lương đó nhưng các bạn đó thường đi làm từ năm 3 hoặc năm 4 đại học khi ra trường thì đã có 1 hoặc 2 năm kinh nghiệm và nói chung là phải giỏi thì sẽ đạt được thôi ngành IT các b nhé

traingoan

Tài xế mới
nhiều bạn/ em giỏi lắm ạ, thường thì các bạn đó đã đi làm từ năm 2 năm 3, có sẵn ngoại ngữ + background từ cấp 3 hoặc năm 1 để dc intern ở những chỗ xịn. Intern chỗ xịn lại thông minh chịu khó nỗ lực thì đến năm 4 ĐH có thể ngấp nghé senior rồi ạ :))))
rồi thì có những ngành đòi hỏi kĩ thuật cao + ngoại ngữ ví dụ học IT Bách Khoa lại thêm N2 Tiếng nhật:))))))

bebikene

Tài xế mới
Nếu bạn biết management trainee thì 16-20tr là bth , thậm chí còn có những chương trình còn hơn 1000usd/ tháng

hoanhanh

Tài xế Đồng
Tùy từng công việc chứ bạn. Có những công việc nhà nước các thứ đâu phải ai cũng làm 10 năm thì lương phải là 20 triệu đâu ạ.

tieucuong

Tài xế mới
Th em bà chị dâu. Bằng đỏ IT bk, đã đi làm từ hồi năm 3. Bảo vệ luận án xong mấy công ty đến deal lương 1k còn ko thèm làm =))

yeu4rever

Tài xế mới
Gần nhà mềnh thì có 1 em bán hàng online. Có 1 năm đã mua đc nhà HN. Nghe đâu 6 tỷ. Đi làm như trâu mà đâu có bằng đc ẻm :)) Tầm này lương cỡ 50tr/tháng cũng xách dép

lantran

Tài xế mới
deal lương theo năng lực, có năng lực thì bthg, ko có mà deal thế thì là ảo tưởng . chứ lquan j đến svien mới ra trưognf hay k nhỉ ?

lantran

Tài xế mới
Đấy là các bạn nghĩ chứ mình ko nghĩ thế đâu. Hihi. Ông bạn mình đi sing về giờ làm phiên dịch ở quê cũng 20tr 30tr mà. Với cũng nhiều nghành. Chứ mình làm kế toán nghèo kiết

nguyenhoanga

Tài xế mới
15m là bình thường. Nếu đủ trình hãy tìm hiểu thử các chương trình MT của các tập đoàn lớn.

Còn có những đứa quái vật, sv năm 1 nhưng kinh nghiệm 5 năm lập trình web. Lúc bạn bè lo kiếm chỗ thực tập thì lương part time đã trên 30tr (chưa kể thưởng dự án). Và thằng đó vừa mới tốt nghiệp hôm qua

minhtu

Tài xế mới
tùy ngành nghề hoặc bản thân phải có kỹ năng hiếm
mình ở trường hợp 2: ra trường dc 1 năm, lương lên 12tr nhờ kỹ năng hiếm trong ngành ?‍♀️

trandata

Tài xế mới
Teresa Bui vớ vẩn :))) có m nt thôi. Lương t đi làm từ năm thứ 3 ĐH. K có lương, có nhuận bút thôi. 5 tháng mới trả/lần. Đc 800k khóc gần chết. Xong đi làm đc 6tr/tháng vào năm 2009. Rồi bỏ việc đấy về quê, lương đc 1,9tr/tháng :))) rồi 5 năm sau restart ở cái TĐ của m ý, đc 7,5tr, k có BH nhé :)))) đừng nhắc t lại tăng xông :))))

bichdiem

Tài xế mới
Mới ra trường chưa phải là không có kinh nghiệm. Mình xin chia sẻ câu chuyện của mình. Trước đó chỉ biết học chưa bao giờ đi làm thêm hay gì nhé. Từ hồi năm cuối còn vài môn và chuẩn bị thực tập ngành xuất nhập khẩu đã muốn đi làm thêm, nhưng nói không với mấy nghề bưng bê phục vụ vì không thích và lương có 1xk/h quá thấp. Đi dạy gia sư cho các bé cũng 100-150k/ca 1,5h. Ban ngày rảnh nhận các lớp dạy tiếng anh mầm non cho trường tư thục hoặc trường công. Tiếng anh dạy mầm non không cần quá cao siêu mà cần phát âm chuẩn là đc, nhận qua các trung tâm tiếng anh nhé. Có thể vào hội gv tiếng anh mầm non để biết. Có tháng dạy full 3 ca sáng, 3 ca chiều, 1 ca tối. Tính ra 1 ngày cũng 600 - 700k rồi, mà đến giờ đi dạy, hết giờ về. Dạy quen cũng ko mệt chủ yếu vừa học vừa chơi với trẻ. Sau này sinh e bé mình vẫn kiếm tiền bằng viết content (chẳng liên quan đến chuyên ngành cũng không liên quan đến nghề trước :)))) mình tự vào group, đọc kiến thức trên mạng và tự kiếm job về làm. Quen việc từ tháng thứ 2 trở đi mình nhận job và lập team content, mình quản lý. 15-20tr là chuyện bình thường. Không áp lực cũng chẳng vất vả. Mình không giỏi bất kỳ lĩnh vực nào mà còn như vậy. Trong khi mình biết có rất nhiều bạn bè các bạn trẻ còn đc ra ngoài giao lưu tiếp xúc và ngoại ngữ giỏi, thì thấy 16-18tr/tháng là quá bình thường.

anhtaizai

Tài xế mới
Dễ hiểu v* luôn ạ ??
1- Các bạn đi làm luôn từ năm hai, năm ba. Có thể ban đầu là intern không lương để học việc, sau 1-2 năm đến lúc ra trường là thành cứng mà
2- Ngành nghề đặc thù: IT, cơ điện tử, trình dược viên, biên phiên dịch...
3- Có ngoại ngữ kèm theo: giờ IELTS 7.0, tiếng Nhật JLPT N2, tiếng Trung HSK 6...nhan nhản ý ạ
Đấy là tách lẻ từng lĩnh vực, chứ nếu gộp chung lại thì lương 2-3k còn là bình thường luôn ?

bichdiem

Tài xế mới
mình ra trường làm công việc dùng 50% tiếng Anh, lương 22 triệu, nhưng đó là hên nên apply được thôi. Hiện giờ mình tự bỏ việc để làm lương 4,5 triệu rồi =)) ?

dechoat

Tài xế mới
Phiên dịch bạn ạ. Nhưng ngày có khi đi làm 12 tiếng vì sếp về mới được về. Mà làm trong công ty sản xuất tính chất công việc nó cứ kiểu nhàn nhạt, gò bó chứ không thoải mái. Nói chung cái gì cũng có giá cả :))

vancuong

Tài xế mới
Vốn cái việc “đi làm” nó đã rộng rồi, không thể lấy thâm niên ra so sánh, anh ạ.

Cùng mới ra trường nhưng lương anh đi làm trà sữa thì không thể so sánh với các bạn làm doanh nghiệp nước ngoài. Vấn đề là do mình, đừng so sánh khập khiễng ?