Mỗi anh tài xế Grab ở Đà Nẵng đều là một bậc thầy trong việc Upsales (Bán thêm hàng hoá/dịch vụ cho khách)

tranthihai

Moderator trial
Thành viên BQT

Sau chuyến đi Đà Nẵng tôi rút ra 1 điều đó là: Mỗi anh tài xế Grab ở Đà Nẵng đều là một bậc thầy trong việc upsales (Bán thêm hàng hoá/dịch vụ cho khách)

TÔI: *Lên xe và ổn định chỗ ngồi được khoảng 5p*
ANH LÁI XE: “Em người Hà Nội vô đây du lịch hả?”
TÔI: “Dạ đúng rồi anh”
ANH LÁI XE: “Đi chơi được nhìu chưa?”
TÔI: “Chưa đâu anh, chiều nay em mới từ đây đi Hội An rồi mai mới từ Hội An lên Bà Nà”
ANH LÁI XE: “Ủa, đi Hội An sao em không đi Cù Lao Chàm luôn? Cảnh đẹp, đồ ăn ngon, em mua theo gói nó có cả lặn ngắm san hô,... nói chung là chơi đã lắm em”
TÔI: “Vậy hả anh, nhưng bọn em book khách sạn hết rồi với cả lên lịch rồi”
ANH LÁI XE: “Zậy hả, em đã đặt xe đi Hội An chưa? Nếu chiều em đi anh chỉ lấy 300k chiều đi thôi. Đấy là rẻ lắm rùi đó, em có thể tham khảo các chỗ khác không rẻ bằng đó đâu"
TÔI: *Tham khảo 1 hồi và nó đúng như lời anh đấy nói* "Oke anh, chiều chừng nào đón em gọi anh qua số này hả?"
ANH LÁI XE: "Đúng rồi em, mà nãy em gọi Grab anh ra bãi Rạng này hết bao nhiêu?"
TÔI: "185k anh"
ANH LÁI XE: "Lát gọi số anh trực tiếp anh chạy lên đón về TP chỉ lấy em 120k thôi"
TÔI: "Thế tốt quá anh!"
Cứ như thế Anh đã chở tôi đi suốt những ngày rong ruổi ở Đà Nẵng
:))) Sau đó có book 1 vài cuốc Grab khác cho tiện di chuyển và thật bất ngờ... anh nào cũng hỏi câu "Thế đã đi chơi được nhìu chưa? / Đi Hội An chưa? / Đi Bà Nà chưa?" Biết sao được, các anh đến muộn thôi.

Chiến lược: Sẵn sàng giảm giá (có thể là cắt lợi nhuận) ban đầu để thu hút khách hàng và lòng tin của khách hàng, nhưng liên tục bán những dịch vụ đằng sau đó (Phễu). Anh còn chở tôi đi Bà Nà, phim trường,... Và còn kiếm được tiền từ việc giới thiệu chúng tôi mua vé tham quan Bà Nà nữa (tương tự affiliate). QUÁ DÃ MAN con ngan. Kiếm được thêm mấy triệu đồng chỉ nhờ câu hỏi "Đi chơi được nhìu chưa?"