Mang thai bị táo bón nên ăn gì? Cách chữa táo bón cho bà bầu hiệu quả

iemnea

Tài xế mới
Em chào các mẹ, em bầu khoảng 20 tuần rồi, và từ khi có bầu lại sinh táo bón nặng thêm, quanh năm ngày tháng luôn (trước khi lấy chồng em đã bị nhiều năm rồi, nhưng đỡ hơn, ngồi lâu thì cũng xong chứ giờ ngồi lâu cũng không giải quyết thêm được gì cả) em đã tham khảo, đi bác sĩ, chế độ ăn uống nghiêm túc lắm, tập thể dục,... mà vẫn không đỡ. Cứ thế này em chết mất thôi, người lúc nào cũng mệt, mỗi lần đi thì kiệt sức có khi đến 2 tiếng đồng hồ mới xong được tí xíu. Nhiều khi rát và đau hông không chịu nổi em đành dùng Microlax cho xong chuyện. Em lo lắm các mẹ ạ, có ai đã từng như em không? Có cách nào để chữa táo bón hiệu quả cho bà bầu mà an toàn cho bé không ạ

Câu trả lời tốt nhất
Dùng thuốc bơm hậu môn nhiều không tốt đâu, bạn sẽ làm yếu cơ hoành hậu môn đó. Mình bị nặng hơn bạn nhiều, nhiều hôm "nó" mắc kẹt nữa chừng không ra được, đau đến khóc trong toilet cả tiếng đồng hồ. Đến khi ra được thì máu chảy thành dòng, khủng hoảng lắm. Chỉ những lúc " đau khổ" như thế mới phải bơm dầu thôi. Vì nếu rặn nhiều sẽ bị giãn cửa mình nguy hiểm lắm đó. Hỏi BS thì lúc nào bảo cũng uống nhiều nước, ăn trái cây, rau quả, mình thấy chẳng hiệu quả gì. Sau những lần táo bón nặng như thế, mình uống Sorbitol trị táo bón liên tục 3 ngày (thuốc này BS chỉ định, an toàn cho mẹ mang bầu, dùng được cho cả bé sơ sinh). Mình cũng đã lên mạng search thông tin về thuốc 1 lần rồi, nên cứ yên tâm. Ngoài ra, quan trọng nhất là phần này này...

thuyngoc

Tài xế mới
Mình cũng có một ít kinh nghiệm không biết có giúp ích cho bạn không. Lúc mình mang thai là mình đã bị trĩ rồi đó nhưng mà trong suốt thời gian thai kỳ mình không bị bón ngày nào. Mình thấy ăn nhiều rau xanh và trái cây rất tốt nhưng quan trọng bạn phải uống nhiều nước, nhiều nhiều nước. Thứ nhất để đủ nưới ối, sau là rất tốt cho chuyện "mỗi sáng" đó. Không chỉ uống ngày mà đêm mình cũng uống rất nhiều nước, thức giấc là uống 1 cốc. Tuy có vất vả là ngủ k được ngon vì phải đi tiểu hoài nhưng mỗi sáng thì lại rất tốt, k phải vả mồi hôi đâu

bebikene

Tài xế mới
Từ ngày có bầu đến nay hơn 7 tháng em chưa bao giờ bị táo. Mọi người chữa táo thì có nhiều cách ạ.

1. Buổi sáng uống 1 cốc nước trước khi ăn sáng (Nhớ là nước ấm).
2. Ăn nhiều rang lang or khoai lang,
3. Ăn nhiều đu đủ.
4. Uống nước cam.
5. Ăn nhiều chuối

=> Em không biết có phải do em ăn nhiều khoai, chuối hay không? Nhưng mà em vẫn đi bình thường và đều.
Giờ em vẫn ngày nào cũng chén vài quả chuối ? mọi người bảo những tháng cuối phải kiêng không khi đẻ con chưa ra thì xxx đã ra không biết có phải ko? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp em nếu phải em về em bóp mồm bóp miệng em không ăn nữa không thì xấu hổ lắm lại không vệ sinh

suboi1z

Tài xế mới
Mình thấy ăn bưởi có hiệu quả đấy. Thực sự là các tép bưởi sẽ bon chen trong bụng và làm cho mình hết táo bón dễ dàng. Mình ăn đồ khô nhiều vì bị nghén, táo vài ngày thế là ăn một quả bưởi chấm gia vị (bưởi dôn dốt ý) qua một đêm là ok. Các mẹ nào bị đau dạ dày thì hạn chế chứ ai bình thường mình nghĩ mỗi ngày nên ăn vài múi bưởi vừa tránh táo bón mà thêm vitamin C vì bưởi chứa nhiều C hơn cả cam quyt đấy.

zozovietnam

Tài xế mới
Các mẹ bị táo thì nấu lá mơ lông với thịt nạc, mới đầu chưa ăn quen thì ninh nhừ rau nhé, ăn lúc nóng hoặc có thể rán lá mơ lông với trứng gà cũng được. Ăn buổi sáng đến chiều là có hiệu quả ngay, đ itiêu rất dễ. Hồi mình mới sanh xong bị táo 5 ngày ko đi được, mẹ mình nấu lá mơ lông với thịt nạc băm, mình ăn buổi sáng đến chiều là đi tiêu dễ dàng.

lamthanhsung

Tài xế mới
Lúc mình mang thai cũng bị bón. Mình uống nước campha mật ong mỗi ngày và uống nhiều nước thì sau đó mỗi ngày đều đi được. Vậy mà đến hỗi đẻ xong vẫn bị lại. Trời ơi, lúc mới đi lần đầu sau sinh, mình tưởng tượng như đẻ thêm lần nữa, đau chết được í. May mà dùng thuốc bơm nên ko phải rặn, nhưng đau thì vẫn đau các mẹ ạ. Ăn khoai lang, đu đủ, uống nhiều nước mỗi ngày mà đến h 3 tuần rồi vẫn ko cải thiện được đây. Tội cái sinh xong ko được uống nước cam nên h ko biết làm sao nè.

minhmantran

Tài xế mới
chịu khó uống sữa bầu bạn nhé! Lợi hại lắm ah, mình đến nay 25w chưa bón lần nào, nên cũng đỡ! Nhiều người tư vấn uống Similac, nhưng mình uống vào thấy chạy te re, nên chuyển sang Enfa và dielac