ThanhReview

Tài xế Đồng
Nếu bạn yêu thích sự bình yên, tĩnh lặng, mong được hòa mình với không gian của núi rừng, Mai Châu là điểm đến thích hợp dành cho bạn.Và dưới đây là toàn bộ quá trình du lịch nghĩ dưỡng của mình tại Mai Châu 3 ngày 2 đêm, với kinh nghiệm đi Mai Châu vài lần mình sẽ chỉ có các bạn biết các thông tin như: địa điểm nghĩ ngơi, điểm ăn uống, đi chơi... tại Mai Châu để bạn tới đó không bị bỡ ngỡ và hố nhé.

Thời gian lý tưởng đi Mai Châu

Tất nhiên ở đây nổi tiếng nhất là vào mùa hoa ban tháng 3 hay những tháng cuối năm chớm đầu năm hoa mận nở hay hoa cải trắng cả một bầu trời. Nhưng tui đi tất cả các mùa đó rồi vì đã quá quen thuộc nên Mèo lên Mai Châu vào ngày đầu hè để kiếm tìm một cảm xúc hoàn toàn mới lạ: Mai Châu mùa lúa chín Tháng 5, tháng 6 đến thung lũng Mai Châu xinh đẹp bạn sẽ lạc vào thiên đường lúa chín vàng óng ả, những cánh đồng lúa chín vàng bao phủ khắp mọi ngõ ngách trong những bản làng của người dân Mai Châu.

Hơn nữa Khí hậu ở Mai Châu khá ôn hòa và dễ chịu, mùa hè không quá nóng, mùa đông cũng không quá lạnh, vì thế bạn có thể du lịch Mai Châu vào bất kỳ thời điểm nào trong năm,nhưng để cảm nhận được vẻ đẹp lung linh của thung lũng này bạn nên đến đây vào những ngày đầu hè khoảng tháng 5 - 6, đây cũng là điểm nghỉ mát lý tưởng để tránh cái nóng oi bức của mùa hè ở Miền Bắc.
Các bạn cân nhắc đi giữa những thời điểm Mèo nói là ok nhất nha

Đường đi đến Mai Châu

Từ Hà Nội, đi xe theo hướng quốc lộ 6 lên Mai Châu mất khoảng 3- 4 giờ. Đường lên Mai Châu không hiểm trở như những con đường ở Hà Giang hay Yên Bái, nhưng cũng có khá nhiều dốc cao, nguy hiểm, cần chú ý an toàn. Không có tiếng xe cộ ồn ào, Mai Châu sẽ đón các bạn trong ánh nắng vàng dịu dàng, trong trẻo. Hít thở bầu không khí, lắng nghe tiếng chim hót líu lo, bạn sẽ cảm nhận được sự trong lành của đất trời và sự yên bình của cuộc sống.

3505

Vào thời điểm này Mai Châu bước vào mùa lúa chiêm chín, những cánh đồng lúa chín vàng, khắp Mai Châu như được phủ 1 lớp lụa màu vàng óng ánh, bạn chỉ cần mở cửa sổ ra là đã nhìn thấy thảm lúa chín vàng, lúa có ở khắp mọi nơi trong các làng bản ở Mai Châu.

Ở đâu khi đến Mai Châu?

Xoè tay ra đếm mình cũng ko nhớ nổi đã bao nhiêu lần đến Mai Châu , nếu kinh tế eo hẹp các bạn có thể ở homestay nhà sàn với giá từ 100k-120k/1 người/ 1 đêm. Còn nếu có đk và thực sự đến để nghỉ dưỡng thì Mèo vote cho Mai Châu Ecolodge, Sol Bungalows ( Mèo có bán phòng giá tốt. Mai Châu Lodge , Mai Châu Sunset Boutique or Mai Châu Riverside Resort , Mai Châu Hideaway ... Lần này Mèo sẽ nói về Mai Châu Ecolodge nha chỗ Mèo ở lần này.

3506

Cảm nhận về Mai Châu Ecolodge là không muốn phát biểu thêm vì thích quá, ở đây cảm giác như trở về tuổi thơ đuổi bắt trên những cánh đồng đi thả diều cùng lũ bạn vậy.

Các bạn được trở về thiên nhiên thật sự,hoà mình trong núi rừng, thưởng thức không gian yên tĩnh của hoa và cỏ, lúa và đồi,ngâm mình trong hồ bơi mát lạnh chính giữa đỉnh đồi, quan sát toàn bộ thung lũng và ngắm nhìn những đám mây sương mù lửng lơ, xen giữa các sườn núi trùng điệp.

Lối kiến trúc ở đây theo Mèo đc nghe nói là dựa theo một ngôi làng cổ người Thái rất mang tính truyền thống và dân dã . Mai Châu Ecolodge hoạt động dựa trên các nguyên tắc sinh thái, giảm tác động trực tiếp đến môi trường tự nhiên và xã hội. Khu nghỉ dưỡng có 21 bungalow độc lập (43 phòng) được xây dựng mô phỏng theo kiến trúc nhà người Thái: trần “Loi”, mái cọ, chi tiết trang trí dân dã, mộc mạc nhưng không kém phần tinh tế.

Các bạn có thể ngắm nhìn thung lũng, thấp thoáng dáng khom lưng của người dân trồng lúa, trồng ngô nha hoặc cảm nhận cuộc sống tại khu vườn riêng, tĩnh lặng của từng bungalow.
Khu nghỉ dưỡng có đầy đủ các dịch vụ: bể bơi, spa, nhà hàng phục vụ nhu cầu của từng khách á. Còn có buổi biểu diễn ca nhạc truyền thống buổi tối do nhân viên bản địa thực hiện rất thú vị: múa quạt, múa ô, nhảy sạp...Ngoài ra bạn có thể đi bộ khám phá thiên nhiên, xe đạp dạo cánh đồng lúa phờ ri luông, huhu, tui với lũ bạn.

È cổ ra đạp xe đi ăn dù đang tăng cân nặng mắc mệt, đạp xe tung tăng thích lắm á ? các bạn còn đc tự tay thực hành làm các món ăn bản địa thích để thưởng thức nếu muốn ... kiểu như chúng mìn sẽ hiểu và cảm nhận được một phần văn hóa của người Thái một cách gần gũi hơn.
Mèo đến đây dạng combo nhưng được nâng hạng phòng so với bình thường. Các ưu đãi đi kèm gồm phòng ngủ, một bữa trưa, bữa sáng, xe đưa đón khứ hồi, cocktail chào mừng free ( có thể sd tại hồ bơi).

Ăn uống tại Mai Châu

Mèo không khuyến khích ăn tại đây vì đồ ăn không ngon tuy không chán nhưng so với các nhà hàng bản địa thì ko so được. Các bạn có thể mượn xe của ecolodge miễn phí đạp qua bản lác ngay cạnh tầm 5 phút để thưởng thức cực nhiều món ngon nha. Bọn mình ăn ở số 39 Hà Công Thái, đồ cực ngon, tươi và đông khách nhất ở đây luôn.
Các món nên thử :
  1. Xôi nếp món vô cùng nổi tiếng mà ai học văn học thời học sinh đều nhớ
  2. Cơm lam
  3. Thịt ướp chua
  4. Cá suối nướng
  5. Gà nướng
  6. Thịt lợn bản ướp nướng thơm lừng
  7. Rau củ trồng tại bản vô cùng tươi ngon
  8. Chấm chẩm chéo nổi tiếng hay rau xôi nộm
  9. Rượu cần

Địa điểm đi chơi tại Mai Châu

Ở Mai Châu
Các điểm du lịch hấp dẫn ở Mai Châu Mèo sẽ liệt kê cho các bạn hen.Đến Mai Châu mùa lúa chín, bạn hãy đến Bản Lác và Pom Coọng để có những bức ảnh đẹp nhất, cảm nhận rõ nét nhất vẻ đẹp bình dị của những cánh đồng vàng, nhưng ngôi nhà đơn sơ mộc mạc nhưng rất đẹp của người dân Mai Châu. Ngoài ra cũng còn rất nhiều điểm du lịch hấp khác cho bạn tham quan khám phá như Thác Gò Lào, Hồ Ba Khan, hay những khu hang động ...
Thật sự là chỉ cần đạp xe qua các con đường quê vòng vèo, tận hưởng hương vị là các bạn đã thấy chuyến đi không hề uổng tí nào.
Ngoài ra, ở đây buổi đêm có cả đom đóm bay rất đẹp nhưng chống chỉ định các bạn sợ ma vì khá hoang vu, thiên nhiên và nhiều cây cỏ nên đương nhiên có cả muỗi, các bạn nên mang kem chống muỗi đi nha.
Nếu ở đây hai ngày một đêm thì sáng hôm sau các bạn nhất định phải đi ngắm bình minh đó. Sẽ là một trải nghiệm vô cùng thích đấy nha. Tổng chi phí chuyến đi rơi vào tầm hơn 2 triệu/1 người, team bọn mình 4 người, ở 2 phòng suite thông nhau trong một căn villa hướng ra ruộng lúa, giá là rất ok cho một ecolodge cao cấp như thế này.Bình thường giá phòng Sup đã từ 2 triệu 3 một đêm cho hai người và phòng Suite của Mèo, có bể ngâm riêng phía dưới giá rẻ nhất rơi vào 3 triệu 6 trở lên. Vậy nên chuyến đi này với Mèo là rất ổn.

Chuyến đi Mộc Châu khởi hành vào ngày kế tiếp mình sẽ viết review trong một bài khác nha.Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ .

Mèo - Hoàng Minh Thương

Sửa lần cuối: