Kinh nghiệm khi bắt khách ngoài cho anh em Xe Ôm Công Nghệ

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Chào anh em. như anh em đã biết thì Grab không cho phép chúng ta bắt khách ngoài nhưng nhiều anh em vẫn ngoan cố và bản thân mình củng thế, nếu đang di chuyển ngoài đường, chưa có cuốc xe mà có ai đó gọi mình vẫn nhận chuyến đó và chở theo giá của Xe Ôm Truyền Thống. Vậy hôm nay mình xin phân tích 1 chút để anh em có cái nhìn tổng quang hơn về khách ngoài !

tai xe grab don khach ngoai ung dung  (1).jpg

I - Khách ngoài là gì ?

Khách ngoài là khách không đặt qua ứng dụng, có thể từ bến xe, khách không muốn bấm điện thoại, khách quắc đại 1 anh mặc đồ Grab nào đó để đi hoặc giữa đường khách thấy tài xế mặc đồ Grab khách gọi vào chở thì củng được gọi là khách ngoài. Tóm lại khách ngoài là khách không đặt qua ứng dụng
Và để hiểu hơn về đồng phục của Grab thì mình đã có viết 1 bài viết, các bạn có thể tham khảo ở đây : Chạy Grabbike có cần mặc đồng phục không?

1. Tại sao Grab không cho đón khách ngoài ?

Có rất nhiều lý do để Grab không cho đối tác của mình đón khách ngoài mình sẽ liệt kê theo hiểu biết của mình dưới đây
  1. Vô tính gây hấn với XOTT
  2. Thành phần xấu sẽ lợi dụng để cướp
  3. Không kiểm soát được tài xế
  4. Nhiều tài xế sẽ lợi dụng màu áo Grab để trục lời
và 1 vài lý do khác không tiện nhắc đến
Vậy để đón khách ngoài mình củng muốn anh em tuân thủ theo 1 vài nguyên tắc mà rất nhiều anh em đã áp dụng cho nghề Xe Ôm của mình. Vừa an toàn lại không mất hòa khí giữa XOTT và Xe Ôm Công Nghệ
  1. Không chặt chém khách vượt quá số tiền ( 5.000/1km là con số bản thân mình đang áp dụng )
  2. Không gạ gẫm khách hàng tránh gây tiếng vang xấu cho nhiều anh em khác
  3. Không bắt khách ngoài tại các bến bãi của XOTT
  4. Không chủ động chèo kéo khách hàng dẫn đến việc bị khóa tài khoảng
  5. Dù khách ngoài hay khách trong ứng dụng thì vẫn phải luôn luôn tuân thủ luật Giao Thông đường bộ và đặt sự an toàn của Khách lên hàng đầu

II - Rủi ro khi bắt khách ngoài ứng dụng

Mặc dù đón khách ngoài chúng ta sẽ có thêm 1 ít lợi nhuận từ việc KHÔNG CHIA SẼ DOANH THU CHO GRAB và được chọn giá tiền nhưng củng có 1 vài rủi ro anh em cần tham khảo.

tai xe grab don khach ngoai ung dung 1  (1).jpg

1. Dễ gặp đối tượng xấu

Tính đến thời điểm hiện tại thì có rất nhiều anh em bị đối tượng xấu giả dạng hành khách cần đi Xe Ôm để cướp giật hoặc xin đểu hoặc vì 1 lý do gì đó có hại cho anh em ! Hy vọng khi đón khách ngoài anh em cần cân nhắc kỹ các trường hợp sau
  1. Không đón khách ngoài sau 12h đêm tránh tình trạng cướp giật
  2. Không nhận vận chuyển hàng khi không chắc chắn bên trong có gì
  3. Cân nhắc kỹ trước khi chở khách ra các quận ngoại thành hoặc đi tỉnh hoặc các gầm cầu
  4. Không để tài sản hớ hênh tạo lòng tham

2. Dễ gặp thanh tra Grab

Chắc anh em củng biết Grab có 1 đội ng*̃ thanh tra thường xuyên ra ngoài giả dạng làm khách hàng để xem tài xế có vi phạm nội quy nào hay không, vì thế khi anh em bắt khách ngoài mà gặp trúng thanh tra thì xác định các bạn sẽ được bắt khách ngoài dài dài nhé ! và để anh em đón khách ngoài an toàn mình củng muốn chia sẽ 1 ít kinh nghiệm
  1. Tránh đón khách ngoài ở các điểm hổ trợ của Grab ( 268 Tô Hiến Thành, Bến Vân Dồn, Lê Văn Sỹ, Quận 1 vvv.vv )
  2. Không đón khách ngoài khi khách yêu cầu chở đến các điểm trên
  3. Luôn luôn hỏi lý do tại sao khách không đặt qua ứng dụng

III - Lời kết

tai xe grab don khach ngoai ung dung 2  (1).jpg

Đón khách ở đâu không quan trọng, quan trọng là chúng ta là Xe Ôm Công Nghệ thì hãy cư xữ như 1 Tài Xế Xe Ôm Công Nghệ, đừng vì 1 ít lợi trước mắt mà làm xấu hình ảnh Xe Ôm Công Nghệ trong mắt khách hàng, có thể bạn đón 1 - 2 khách hàng không sao nhưng nếu vì lợi nhuận từ việc đón khách ngoài mà bạn quên mất bạn là ai thì sớm muộn bạn củng sẽ gặp rủi ro thôi !
TỐT NHẤT CỨ LÀM XE ÔM CÔNG NGHỆ SỐNG QUA NGÀY !!!