Hướng dẫn viết CV đúng chuẩn, cách gửi CV cho nhà tuyển dụng và trả lời Email

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
CV là gì? CV dùng để làm gì? Viết 1 CV như thế nào nhỉ? ó vô vàn câu hỏi về CV mà bạn có thể tra google hay hỏi bất kì một anh chị nào đó đi trước chỉ dẫn.Nhưng hôm nay, mình đưược 1 người bạn của chỉ dẫn cách viết CV với vai trò là 1 người có nhiều kinh nghiệm trong vai trò tuyển dụng, anh đã chia sẻ với tụi mình rất nhiều thứ và mình đã học được gì thì giờ mình xin chia sẻ lại cho các bạn đặc biệt là các bạn học sinh mới ra trường cách viết CV đúng chuẩn khiến các nhà tuyển dụng thích, bên cạnh cách gửi email cho nhà tuyển dụng,cách phản hồi lại khi có email từ nhà tuyển dụng...sao cho hoàn hảo nhất nhé.

4001

CV là gì?

CV là công cụ để nhà tuyển dụng (NTD) biết đến mình nè, thông qua nó NTD sẽ sàng lọc CV một lần để xem ai phù hợp và gọi phỏng vấn.CV dùng để làm gì thì chắc ai cũng biết rồi hen.
  • Quy trình tuyển dụng của 1 công ty sẽ như thế nào nhỉ?
  • Trước hết, họ cần phải xem là cần tuyển nhân sự cho bộ phận gì.
  • Đưa ra bảng mô tả công việc
  • Và họ cần một người như thế nào để phù hợp với vị trí đó.
  • Sàng lọc CV ứng tuyển
  • Phỏng vấn
Việc của bạn là cần phải làm gì nhỉ?
  • Kiếm 1 công việc thật phù hợp với bạn
  • Làm 1 bản CV thật hoành tráng
  • Kiếm E-mail, số điện thoại của tổ chức/cá nhân nơi mình ứng tuyển.

Viết 1 CV thì như thế nào đây?

Đầu tiên là phải có thông tin cá nhân rõ ràng nè (tên, ngày sinh, cách thức liên lạc, địa chỉ, 1 tấm ảnh,...), một số lưu ý khác:
  • Tên: Nếu bạn nộp CV cho công ty nước ngoài thì bạn biết rồi đấy, cách đọc tên người Việt và nước ngoài khác nhau, nên bạn cần kí hiệu gì đấy để cho người khác không đọc nhầm, còn không thì nghĩ ra cho mình 1 cái tên nước ngoài cho dễ gọi.
  • Cách thức liên lạc bạn có thể để số điện thoại, E-mail, linkedIn,...nhưng tránh một số thông tin quá riêng tư.
  • Địa chỉ cũng không cần quá cụ thể, chỉ cần phường, thành phố là được. Để họ biết bạn có sống gần công ty không, chứ có 1 số người lúc đầu thì bất chấp xa gần, sung sức làm việc lắm nhưng về sau lại nản rồi lụi dần.
  • Ảnh thẻ thì đừng quá nghiêm túc, nhìn chính diện. 1 bức ảnh được coi là có dấu ấn nếu bạn cười và tỏ ra phong thái chuyên nghiệp.

Thứ 2: Mục tiêu của bạn trong tương lai
  • Bạn muốn mình là ai? Bạn tạo nên giá trị gì?
  • Thường thì 1 sinh viên mới ra trường thì bạn nên ghi: Bạn mong muốn học hỏi tại lĩnh vực gì, vì sao, bạn có tố chất gì?
  • Mình là 1 người hướng ngoại, thích làm việc trong môi trường năng động, giao tiếp với mọi người thì bạn mong muốn gì...": cách viết này phù hợp cho những bạn từng có kinh nghiệm làm việc.
  • (Tích cách, tố chất bạn nên ghi chọn lọc phù hợp với vị trí ứng tuyển dựa trên các bảng mô tả công việc, yêu cầu của NTD)
Thứ 3: Viết về trải nghiệm, kinh nghiệm của bản thân
  • Nếu bạn là 1 sinh viên thì chắc rằng kinh nghiệm làm việc của bạn chưa có, vậy thì bạn sẽ ghi gì nhỉ, đừng quá lo lắng:
  • Các hoạt động trong các tổ chức bạn từng tham gia, vai trò của bạn và bạn học được gì từ những hoạt động, vai trò đó.
  • Nếu bạn có kinh nghiệm rồi thì ghi những gì mình tích lũy được
  • (Nếu có nhiều cái để ghi quá thì bạn nên chọn lọc, cái nào tâm đắc nhất và phù hợp nhất với vị trí bạn ứng tuyển thì hẳn ghi)
Thứ 4: Trình độ học vấn
  • Trường bạn theo học
  • Ngành
  • Điểm tích lũy của bạn (nếu điểm thấp quá thì quy về thang điểm 4 cho đỡ đỡ hơn xíu)
  • Bạn học được gì từ ngành của bạn trong trường
  • Một số thành tựu bạn nổ lực đạt được trong suốt quá trình học tập

Thứ 5: Kỹ năng (bạn nên ghi kỹ năng bạn có được qua 1 hoạt động cụ thể - nên cân nhắc và lựa chọn khi ghi cho phù hợp)

• Bạn có giao tiếp anh văn được
  • Bạn có thể phiên dịch Anh-Việt, Việt-Anh
  • Bạn có kỹ năng thuyết trình (thuyết trình bao nhiêu lần, số người tham dự)
  • Kỹ năng thuyết phục (khi bạn mời được 1 khách hàng khó tính chấp nhận mua 1 sản phẩm)
  • Ielt 6.5(Nên ghi thật cụ thể chứ đừng đánh giá good, excellent, great trong khi bạn tự đánh giá chứ không có chuẩn mực và trình độ bạn tới đâu NTD cũng không biết được)
Thứ 6: Social activities (Nếu như ở nước ngoài thì họ sẽ thích làm việc vì cộng đồng hơn là chính bản thân nên mục này có hay không cũng được nhỉ)

Thứ 7: Lời đánh giá về bạn từ một người khác (cái này có cũng được, không có cũng chẳng sao nhưng sẽ giúp bạn ghi điểm trong mắt NTD)

• Nhận xét quá trình hoạt động của bạn trong CLB
  • Quá trình nổ lực làm việc của bạn từ Quản lý cũ(Nên chọn những người có uy tín thì độ tin cậy sẽ cao hơn)

Cách nộp CV

• Nộp trực tiếp
  • Qua các kênh ứng tuyển online
Mình sẽ chỉ bạn cách viết Mail nộp CV nhé, cách Nộp trực tiếp thì thường CV của bạn chỉ tới được bảo vệ hay tiếp tân thôi nếu không có sđt của cấp trên, các kênh online thì thường có mẫu sẵn rồi bạn chỉ có việc điền.
Cách viết Mail như sau:
  • B1: Viết chủ đề nè
  • B2: Chào hỏi nè, sử dụng ngôn ngữ nào thì dùng ngôn ngữ đấy hết nhé đừng nửa đực nửa cái (bạn nên sử dụng tiếng Anh tùy vị trí bạn ứng tuyển hoặc bảng mô tả công việc công ty dùng tiếng Anh nào thì bạn phải dùng tiếng Anh, còn không thì đừng chơi trội mất công họ đọc không được thì out)
  • B3: Bạn ghi bạn biết thông tin ứng tuyển qua kênh nào và bạn thấy bạn phù hợp với công việc đó ra sao để NTD biết sơ sơ về bạn.
  • B4: Em có đính kèm CV trong mail này, anh/chị xem giúp
  • B5: Kí tên và đừng quên một lời chúc nhé.
Một số lỗi mà các bạn thường hay gặp khi việc CV nè
  • CV không phải là nơi để mình tâm sự nên đừng kể lể quá nhiều
  • Bạn đừng cố làm vui nhà tuyển dụng bằng cách viết cho hay, chém gió cho nhiều mà nó lại không phản ánh đúng con người bạn.
  • Bạn nên có sẵn 1 CV tiếng Anh, 1 CV tiếng Việt và trước khi nộp vào đâu thì bạn nên tìm hiểu về công ty và ngành nghề để chỉnh sửa CV sao cho phù hợp, chứ đừng viết chung chung cho phù hợp nhiều nơi thì trúng tuyển không cao đâu, trừ khi không có thời gian thì hãy làm vậy.
  • Viết đúng chính tả, câu cú rõ ràng.
  • 1 CV hay thì bạn nên trình bày tất cả thông tin trên 1 trang A4 thôi, tránh nói nhiều thành nói dại.

Một số lỗi các bạn hay gặp khi viết MAIL đây
  • Nên xem kỹ Mail mình dùng để gửi là gì, tránh Mail quá trẻ trâu.
  • Cú pháp trình bày không đầy đủ
  • Sử dụng 2 ngôn ngữ
  • Nếu có lười viết Mail lại mà copy thì nên đọc và chỉnh lại cho đúng, tránh lúc đầu gửi người này, lúc cuối chào người khác nữa. Điều này vô cùng tối kị, bạn làm như vậy NTD sẽ cảm thấy không được tôn trọng.
  • Quên đính kèm File CV. Nếu vậy thì bạn nên nhận lỗi và xin gửi lại 1 cái Mail khác thôi.

Khi đã gửi Mail rồi mà bạn vẫn chưa nhận được phản hồi thì sao

Lúc đầu mình có bảo kiếm thông tin cá nhân cho người bạn nộp CV đó, bạn sẽ gọi điện thoại nói nhẹ nhàng và hỏi công ty nhận được CV của mình chưa.
Hoặc là bạn có thể gửi Mail lại là Bữa trước em có gửi Mail xin việc mà không biết bên công ty có nhận được chưa nên em xin gửi lại Mail khác.
Và điều cuối cùng, khi các bạn đã thật hiện đủ các bước mà vẫn chưa được gọi phỏng vấn thì bạn biết rồi đấy: Còn tùy thuộc vào cảm hứng của người đọc CV của bạn nữa.

Mình sẽ đưa ra lý do cho bạn dễ hiểu ha:

Nếu người đọc CV bạn là 1 người yêu thích màu sắc sặc sỡ, nổi bật mà bạn trình bày CV màu quá giản đơn thì bạn không được nhận thôi và ngược lại.
Nếu người đọc thấy CV trước hay quá, ấn tượng quá thì đến lượt CV của bạn có hay thì sẽ không thấm bao nhiêu cả.
Hoặc ngày đó tâm trạng người tuyển dụng không vui.

Nói chung là có muôn vàn lý do và nếu bạn đã làm tốt mà không được gọi phỏng vấn thì hãy nghĩ rằng:
Bạn chưa phù hợp với môi trường đó
Nhiều khi giỏi quá người ta cũng không nhận đâu, chỉ nhận người phù hợp thôi.
Sẽ có 1 nơi khác phù hợp hơn cho bạn thỏa sức làm việc

Chúc các bạn thành công!