Hướng dẫn tạo Mã giảm giá cho Shop trên Shopee

lengochang

Tài xế Bạc
Thành viên BQT
Bạn muốn nhiều người mua hàng ở shop của bạn hơn trên Shopee thì một tính năng bạn không thể không biết đến đó là việc tạo mã Giảm giá để giảm giá thành sản phẩm cũng như thu hút người mua vì sản phẩm đang được giảm giá.
Bạn có thể tạo và dễ dàng quản lí mã giảm giá của mình trên Shopee bằng các công cụ có sẵn và ở bài viết này techbike sẽ hướng dẫn bạn thực hiện nhằm tăng doanh thu, hiệu quả khi bán hàng trên Shopee dành cho shop của bạn nhé.

Tính năng Mã giảm giá của tôi là gì?

Mã giảm giá của tôi là một tính năng mới nhằm giúp Người bán có thể tự tạo mã giảm giá riêng của Shop và chạy chương trình khuyến mãi riêng cho khách hàng.
Với tính năng mới này, Shop có thể dễ dàng tạo các mã giảm giá riêng cho Shop mình. Shop hoàn toàn quản lý được mức giảm giá, thời hạn sử dụng và số lượng mã muốn tung ra. Ngoài ra, Shop cũng có thể tạo mã giảm giá mà chỉ áp dụng dành riêng cho một số sản phẩm trong Shop

Các bước tạo mã giảm giá

Để tạo được mã giảm giá cho các sản phẩm trên Shop của bạn thì bạn có thể làm theo quy trình các bước bên dưới đây nhé.

Bước 1.Đăng nhập vào kênh người bán

Đầu tiên bạn hãy đăng nhập vào kênh người bán ở địa chỉ trang web https://banhang.shopee.vn như các hướng dẫn trước ở Techbike nhé.

dang-nhap-vao-kenh-nguoi-ban-shopee-jpg.3890

Bước 2.Vào mục Mã giảm giá của tôi

3987

Tại kênh người bán thì bạn chọn vào tính năng Kênh Marketing và chọn vào mục Mã giảm giá của tôi để có thể tạo được mã nhé.

Bước 3.Tạo mã giảm giá mới

3988

Tại trang này, bạn có thể xem được tất cả các mã giảm giá đã tạo. Để tạo 1 mã giảm giá mới, bạn nhấn vào nút Tạo mã giảm giá mới.

Bước 4.Thiết lập thông tin mã giảm giá

Như các bạn đã biết là các mã giảm giá đều có người hết hạn, số lượng sử dụng, mức giảm giá... nhất định nên khi tạo mã chúng ta sẽ thiết lập các thông tin này nhé.

thong-tin-ma-giam-giam-jpg.3989

Để thiết lập đầy đủ thông tin cho mã giảm giá, bạn cần điền các thông tin sau:
  • 1.Tên chương trình giảm giá
Tên này không được công khai và chỉ Shop biết
  • 2.Tên mã giảm giá
4 kí tự đầu tiên của mã giảm giá sẽ được lấy tự động từ tên đăng nhập của Shop. Bạn có thể tự đặt các kí tự còn lại của mã giảm giá từ 1 đến 5 kí tự.
  • 3.Loại mã giảm giá và mức giảm
Mục này Shop có thể thiết lập giá trị của mã giảm giá. Shop có thể thiết lập cụ thể mức giá giảm (ví dụ: 50.000Đ hoặc % giảm giá (ví dụ: 10%) Lưu ý: Nếu chọn giảm giá theo phần trăm, bạn cần thiết lập mức giảm tối đa (ví dụ: giảm 10%, tối đa 50.000Đ)
  • 4.Giá trị đơn hàng tối thiểu
Là mức giá trị đơn hàng tối thiểu để có thể sử dụng mã giảm giá.
  • 5.Thời hạn sử dụng mã giảm giá (ngày bắt đầu/ngày kết thúc)
Thiết lập ngày bắt đầu và ngày kết thúc sử dụng mã giảm giá.
  • 6.Số lượng mã giảm giá
Số lượng mã mà người dùng có thể lưu. Sử dụng mã giảm giá khác với lưu mã giảm giá. Người dùng có thể lưu và không xài nếu họ không muốn.

Bạn có thể chọn để mã giảm giá được áp dụng cho tất cả các sản phẩm của Shop hoặc chỉ giới hạn mã giảm giá cho 1 số sản phẩm nhất định.
Nếu chọn mã giảm giá áp dụng cho tất cả các sản phẩm của Shop, Shop có thể nhấn vào ô ‘Hiển thị cho khách hàng’ để hiển thị mã giảm giá trong trang chủ của Shop, trong trang Chi tiết sản phẩm và trong giỏ hàng của Người mua.
Nếu bạn không muốn hiển thị mã giảm giá cho tất cả khách hàng, vui lòng không nhấn chọn ô này. Sau khi thiết lập xong, bạn nhấn ‘Lưu’ để hoàn thành.

Bước 5.Kiểm tra mã giả giá hoạt động chưa?

3990

Bạn có thể theo dõi số lượt sử dụng mã giảm giá trong trang ‘Mã giảm giá của tôi’. Nhấn vào ‘Chi tiết’ để chỉnh sửa thông tin mã giảm giá nếu cần. Bạn có thể chỉnh sửa được hầu hết các thông tin, trừ trường ‘Tên mã giảm giá’.

Ngay sau khi mã giảm giá đã sẵn sàng để sử dụng, bạn có thể vào phần ‘Chi tiết’ để theo dõi các đơn hàng đã sử dụng mã giảm giá của Shop

Bước 6.Xem mã giảm giá trên Shop

3991

Sau khi tạo mã giảm giá thành công thì nếu mã giảm giá được áp dụng cho tất cả các sản phẩm của Shop, mã sẽ được hiển thị tự động trong trang chủ của Shop và trong trang Chi tiết sản phẩm

Người mua cũng có thể nhìn thấy mã giảm giá của Shop bạn nếu họ thêm sản phẩm của Shop bạn vào giỏ hàng. Người mua nhìn được bằng cách nhấn nút ‘MÃ GIẢM GIÁ’ trong trang giỏ hàng.

Câu hỏi thường gặp

Dưới đây là các câu hỏi bạn sẽ thắc mắc khi sử dụng công cụ tạo mã giảm giá của Shopee, bạn đọc qua để biết nhé.
Có, người mua vẫn có thể nhập mã giảm giá của Shop bạn khi tiến hành thanh toán nếu họ không lưu mã giảm giá trước.
Tổng giá trị của tất cả các mã giảm giá được sử dụng sẽ trừ trực tiếp từ doanh thu của Shop bạn.
Bạn có thể sử dụng lại mã giảm giá đã tạo trong vòng 30 ngày kể từ ngày cuối cùng của thời hạn sử dụng mã cũ. Bạn không thể tạo 1 mã giảm giá mới có cùng thông tin với mã giảm giá đang chạy.
Có, trong trang Mã giảm giá của tôi, bạn nhấn vào nút ‘Chi tiết’ ngay bên cạnh mã đã tạo để chỉnh sửa. Nếu mã giảm giá chưa chạy, bạn có thể chỉnh sửa hầu hết các thông tin, trừ tên mã giảm giá. Nếu mã giảm giá đang chạy, bạn chỉ có thể chỉnh sửa ngày kết thúc mã và tăng số lượt lưu mã lên.
Hầu hết các thiết lập thông tin cho mã giảm giá (ví dụ: ngày bắt đầu & ngày kết thúc, mức giảm, số lượng mã, etc) đều do Người bán quyết định. Người mua chỉ có thể nhấn ‘lưu’ và sử dụng mỗi mã 1 lần.

Mọi ý kiến thắc mắc cũng như chia sẻ trẻ các bạn có thể để lại bình luận bên dưới bài viết nhé.Chúc bạn thành công!

Đính kèm

20.9 KB · Lượt xem: 3,851