Hướng dẫn khắc phục lỗi thiếu file DLL khi cài PUBG LITE PC

volamfan

Support
Moderator
Khi cài đặt game PUBG LITE trên PC của Thái Lan thì chắc chắn rất nhiều anh em sẽ gặp lỗi thiếu file như :MSVCP140.dll hay VCRUNTIME140.dll khiến bạn không thể nào bật được PUBG lên và mình dưới đây sẽ hướng dẫn anh em cách khắc phục nhé.

DLL là một thư viện chứa các hàm, mã lệnh và có thể có cả dữ liệu trong đó để phục vụ cho một hoặc nhiều ứng dụng khác nhau. File DLL có thể chạy cùng lúc với nhiều file DLL khác để giúp ứng dụng hoạt động đúng như những gì nó được thiết kế. Lợi ích của DLL đó là nhiều app có thể cùng xài nên giảm dung lượng cho app, đảm bảo tính đồng nhất giữa các phần mềm với nhau, và khi cập nhật thì chỉ cần update file DLL là nhiều app sẽ cùng hưởng lợi mà không cần lập trình viên phải động tay chân vào.Bạn có thể ghé qua thư mục C:\Windows\System32 để xem cái file dll.

Đầu tiên mình khuyên mọi người không nên khắc phục lỗi bằng cách lên mạng tìm các file dll thông báo là thiếu tải về rồi chép vào thư mục C:\Windows\System32 đâu nhé.Vì file trên mạng rất nguy hiểm chẳng may có gắn mã độc thì rất đáng sợ vậy nên PUBG LITE cũng đã khuyến cáo anh em các khắc phục như sau.
Anh em sẽ tải lần lượt 3 phần mềm sau đây về cài đặt nhé
Thông thường khi cài Windown 10 thì mặc định những phần mềm này sẽ được cài sẵn còn đối với anh em windows 7 trở xuống thì phải tự tay cài mà nếu chẳng may bạn chưa cài hoặc phiên bản thấp chưa cập nhật sẽ dẫn đến lỗi thiếu file dll như khi trên vậy nên đầu tiên anh em hãy tải 3 phần mềm trên về cài nhé, link mình để ở trên luôn.

Nếu máy bạn đã có thì cứ cài đè lên không sau đâu nhé, sau khi cài xong anh em tắt máy và khởi động lại chứ đừng bật PUBG LITE lên nhé.
Khởi động lại máy tính và bây giờ anh em mới bật game lên và sẽ thấy không còn hiện thông báo lỗi như vậy nữa và anh em có thể đăng nhâp được vào game rồi đó.

dang-nhap-vao-game-pubg-lite (1).png

Một điều nữa là đối với anh em đang sử dụng Windown 10 thì trước khi cài thì nên update lại Windows trước nhé vì đôi khi lỗi là do bản windows cũ quá.
Anh em truy cập vào mục Setting -> Update & Security để cập nhật nhé

Mình đã làm và thành công nên chia sẽ lại cho anh em đang bị lỗi, chúc anh em thành công nhé!