Hướng dẫn hiển thị FPS khi chơi Pubg Mobile trên điện thoại

volamfan

Support
Moderator
Hiện nay tựa game Pubg Mobile không hỗ trợ việc hiển thị thông số FPS (Frames – per – second) trên màn hình điện thoại khi các bạn chơi game, bạn không thể biết được điện thoại của bạn chơi tựa game này cho tốc độ khung hình là bao nhiêu FPS, bởi nếu FPS càng cao thì chơi game càng mượt.

Và ở bài viết này mình sẽ giới thiệu với mọi người một công cụ để anh em có thể bật được thông số FPS trong khi chơi game Pubg Mobile để kiểm tra xem là bao nhiêu đặc biệt những bạn reviewer rất hay dùng chỉ số này để so sánh độ mượt mà khi chơi game pubg mobile trên các điện thoại Android.
Lưu ý công cụ này chỉ áp dụng dành cho bạn nào đang chơi pubg mobile trên điện thoại Android thôi nhé.

Trước đây có công cụ GameBench để kiểm tra thông số FPS khi chơi game tuy nhiên hiện tại nó đã thu phí và rất khó cài đặt.
Nên giờ mình sẽ giới thiệu tới các bạn một phần mềm có tên gọi là KFMARK của một nhà phát hành Trung Quốc, đây là công cụ giúp bạn có thể ghi lại toàn bộ thông số khi chơi game hoặc chạy một ứng dụng nào đó nhưu thông số về CPU, PIN, FPS...và điều đặc biệt là công cụ này đang miễn phí và có thể tương lai sẽ thu phí, bây giờ vào các bước hướng dẫn thôi nhé.

1.Tải phần mềm KFMARK

Đầu tiên bạn phải tải 2 phần mềm KFMARK về điện thoại và máy tính Windows của bạn trước đã nhé.Phải tải song song cả 2 phần mềm này và kết nối thông qua USB mới có thể bật được thông số FPS hiển thị khi chơi game Pubg Mobile.
Sau khi tải về bạn cài ứng dụng APK trên điện thoại Android của bạn và giải nén file KFMARK Windows trên máy tính của bạn nhé và để đó thực hiện tiếp bước 2.

2.Bật chế độ nhà phát triển.

Bước tiếp theo bạn tiến hành bật chế độ nhà phát triển trên điện thoại Android của bạn.Mỗi hãng điện thoại sẽ có các bật chế độ này khác nhau thường là bấm 7 lần vào phiên bản số dựng, bạn có thể google tìm cách bật chế độ này trên điện thoại của bạn nhé.

Sau khi bật chế độ nhà phát triển lên vào bạn mục đó và bật luôn chế độ Gỡ rối USB lên nhé, nếu không bật là không thao tác được đâu nhé.

Bước 3.Mở KFMARK và kết nối với điện thoại

Ở bước 1 bạn đã tải về ứng dụng KFMARK cho máy tính Windows bạn rồi đúng không, bạn giải nén ra sau đó bấm vào icon KFMARK.exe để khởi chạy chương trình này trên máy tính.

Bây giờ trên điện thoại Android của bạn đã cài ứng dụng KFMARK, bạn cũng tiến hành mở ứng dụng này lên.Sau khi bật ứng dụng Android lên bạn sẽ thấy trên ứng dụng KFMARK máy tính biểu tượng cái nút màu xanh xuất hiện như vậy là nó đã nhận diện được ứng dụng trên điện thoại.
Bạn bấm vào cái nút màu xanh trên máy tính sau đó chọn vào thiết bị điện thoại của bạn để kết nối, thường thiết bị sẽ có tên là ADRXXXXXXX gì đó.

ket-noi-may-tinh-voi-dien-thoai (1).jpg

Nếu kết nối thành công thì nó sẽ hiển thị lên thông báo như sau, vậy là xong bây giờ bạn tiến hành thực hiện bước 4.

Bước 4.Thiết lập KFMARK trên điện thoại

Bây giờ bạn quay lại ứng dụng KFMARK trên điện thoại bấm vào theo hướng dẫn bên dưới đây để chọn game Pubg Mobile, sau khi chọn xong bạn bấm Play để chơi game.

Lúc này ứng dụng yêu cầu bạn cung cấp quyền hiên thị trên các ứng dụng khác để mục đích là lát nữa thông số FPS sẽ hiển thị trên màn hình game.Bạn bấm sang on để cung cấp quyền này nhé.

Và bây giờ bạn tiến hành bấm nút Play để mở game và chơi, lúc này bạn sẽ thấy biểu tượng FPS hiển thị trên game.

Bạn có thể bấm vào biểu tượng FPS để ghi âm lại các thông số FPS khi chơi game xem thử FPS trung bình sẽ là bao nhiêu, cpu xử lý là bao nhiêu, tốn bao nhiêu PIN...ứng dụng KFMARK có thể ghi âm lại được hết.Bạn vào game chơi và tự kiểm tra mức FPS khi chơi game trên điện thoại của bạn nhé.

bat-hien-thi-fps-khi-choi-pubg-mobile-jpg.8411

Bạn có thể thấy biểu đồ thông số bên dưới đây của điện thoại mình lúc chơi game FPS từ đây bạn có thể đánh giá được phần cứng của điện thoại bạn chơi game pubg hoặc bất kì tựa game nào.

Vậy là xong, mình đã hướng dẫn mọi người chi tiêt cách sử dụng phần mềm KFMARK để kiểm tra thông số FPS khi chơi game Pubg Mobile và đương nhiên bất kì tựa game nào anh em đều có thể sử dụng ứng dụng này để kiểm tra nhé.

Mau tải về khi nó còn miễn phí chứ có thể tương lai nó thu phí lại phải mua mới sử dụng được đó nhé.Chúc anh em thành công và nếu có thắc mắc có thể để lại bình luận bên dưới bài viết để cùng thảo luận nhé!

Bản quyền bài viết techbike.vn​

Sửa lần cuối: