Hướng dẫn cách đặt xe ôm GrabBike - GrabCar cho khách hàng

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Quá nhiều bài viết cho đối tác xe ôm công nghệ rồi thì bây giờ là bài viết dành cho các đối tác là khách hàng sử dụng dịch vụ.
Việc đặt xem ôm Grab rất là đơn giản nhưng đối với các người trẻ nhưng có thể khó khăn với những anh chị trung niên thì đây là bài viết mình hướng dẫn mọi người chưa biết cách sử dụng dịch vụ xe ôm Grab bao gồm Grabbike và GrabCar, GrabTaxi… nhé.

Cài đặt và đăng ký tài khoản Grab

Đầu tiên mọi người phải cài đặt ứng dụng Grab trước để có thể book - đặt được xe nhé.Ứng dụng Grab đang hỗ trợ trên các dòng điện thoại hệ điều hạnh IOS và Android, mọi người có thể xem đường dẫn tải về dưới đây nha.
Hoặc đơn giản mọi người lên Google Play (Android) hay App Store (iPhone) search từ khoá “Grab” là có thể tải ứng dụng về được rồi.

Tải ứng dụng Grab để đặt xe ôm.png

Sau khi tải ứng dụng về xong mọi người tiến hành đăng ký tài khoản Grab để đặt được xe nhé.Nếu mọi người không biết cách đăng ký tài khoản thì có thể xem bài viết hướng dẫn dưới đây nha.
Sau khi đăng ký xong rồi thì mình sẽ tiến hành đi đặt thử cuốc xe ôm Grabbike coi như thế nào nhé.

Cách đặt xe ôm Grab

Bây giờ mọi người bật ứng dụng Grab lên lại nhé, sau khi bật lên màn hình lên bạn chọn vào dịch vụ muốn sử dụng nhé.
Ở đây có 4 dịch vụ chính là:
  • Ôtô (GrabCar)
  • Xe máy (GrabBike)
  • Đồ ăn (GrabFood)
  • Giao hàng (GrabExpress)

chon-dich-vu-grab (1).jpg

Sau khi chọn được dịch vụ bạn muốn sử dụng, tiếp theo bạn sẽ tiến hành nhập điểm đến và điểm đón như sau:

• Điểm tài xế đến đón: đây chính là điểm mà bạn muốn tài xế grab đến đón bạn , mặc định khi mở ứng dụng lên nó sẽ tự điền điểm đón này luôn và nếu bạn thấy không chính xác thì có thể tự nhập mà bằng cách bấm vào cái khung đó rồi nhập nhé.
  • Điểm bạn muốn đi đến: đây chính là địa chỉ bạn muốn đến hay có thể nói là địa chỉ trả khách của tài xế Grab.Địa chỉ này phải nhập vào nhé và sau khi nhập thì sẽ thấy giá cước hiển thị lên luôn.
Bây giờ mình đang ở 27/16D Điện Biên Phủ và muốn ra Bến xe miền đông thì:
  • Điểm tài xế đến đón mình nhập là: 27/16D Điện Biên Phủ
  • Điểm bạn muốn đi mình nhập là : Bến xe miền đông

Sau khi nhập xong bạn chọn điểm đón và đến bạn sẽ thấy ứng dụng hiển thị tiền cước phí di chuyển.Ở mục này bạn có thể thay đổi dịch vụ sau cho rẽ nhất hoặc theo nhu cầu của bạn như:
  • GrabCar 4 chỗ
  • GrabBike
  • GrabCar 7 chỗ
  • GrabTaxi
  • Grab tuyến 4 chỗ
  • Grab tuyến 7 chỗ
  • GrabExpress
Ngoài ra bạn nên nhập mã khuyến mãi Grab nếu có để tiết kiệm được chi phí sử dụng nhé.Bạn có thấy là mình đã được giảm 10.0000đ sau khi nhập mã khuyến mãi của Grab không?

Mã khuyến mãi của Grab luôn được mình cập nhật tại diễn đàn mọi người có thể xem và nhập vào nhé
Xong xuôi bạn tiến hành bấm vào chữ ĐẶT XE là tiến hành quá trình đặt xe, sau đó ứng dụng sẽ tìm tài xế cho bạn và trong vài giây là sẽ thấy có thông báo tìm được tài xế như hình dưới đây.

Công việc của bạn là đợi tài xế grab gọi điện lại cho bạn để xác nhận chuyến đi và sẽ đến đón bạn trong thời gian bao lâu đó cũng tuỳ vào khu vực bạn có nhiều tài xế hay không.
Và cuối cùng mình đã lên xe thành công.

lên xe thành công.png

Khi đặt xem ôm thì có rất nhiều lưu ý bạn phải ghi nhớ đó nhé và mình có tóm tắt lại cho mọi người xem đỡ quên.

Lưu ý khi đặt xe ôm

Những lưu ý dưới đây là phải ghi nhớ nha mọi người vì toàn là những cái rất hay dễ quên lắm đó.
  • Hãy nhớ nhập mã khuyến mãi để có thể giảm giá và tiết kiệm chi phí nhất có thể nhé.
  • Nhớ chọn đúng loại dịch vụ xe để đi nha mọi người, đi grabbike 2 bánh mà nhầm qua GrabTaxi 4 bánh hoặc ngược lại là xong đó nhé, vừa tốn công tài xế mà lại tốn thời gian.
  • Khi lên xe nhớ hỏi tên và xem biển số xe của tài xế coi mình đã lên đúng xe chưa nhé.
  • Nhớ đánh giá 5 sao cho tài xế nếu họ không làm gì phật ý mọi người nhé, vì nếu sao thấp thì grab sẽ khoá tài khoản họ và họ không thể chạy được nữa.
Chúc mọi người thượng lộ bình an!

Sửa lần cuối: