học HTML CSS cơ bản xong có nên học Sass hay Bootstrap hay Javascripts

minhmanz

Tài xế mới

Mình thấy nhiều bạn hay đặt câu hỏi như là học HTML CSS cơ bản xong thì nên học Sass hay Bootstrap, hoặc nên học Sass hay Javascripts ? Thì mình xin đưa ra quan điểm của mình cho các bạn biết để chọn hướng đi cho đúng nà.

1.Sass or Bootstrap ?​

Câu trả lời của mình là học Sass vì học Sass thì bạn có thể tự viết được ra một núi class như Bootstrap luôn, còn nếu bạn học Bootstrap mà không học Sass thì bạn chẳng biết gì về Sass là điều tất nhiên, nếu bạn học sâu để xem code của Bootstrap nó được xây dựng thế nào thì khi vào đọc code của Bootstrap viết bằng các hàm, mixins trong Sass thì bạn sẽ mù tịt. Một thư viện lớn như vậy chắc chắn họ sẽ có cách để tối ưu, build ra các class nhiều và nhanh chứ không rãnh đi viết từng class một với CSS thuần đâu. Khi có kiến thức tốt về CSS, cũng như Sass thì việc hiểu Bootstrap trở nên dễ dàng hơn và sử dụng tốt hơn, nói thì nói vậy thôi chứ Bootstrap mình chẳng biết gì vì mình không có dùng.Chốt: Học nhiều biết nhiều là tốt, kiến thức mở rộng hơn, nên học cả

2.Sass or Javascript​

Hộc cả 2 song song luôn, Sass học cơ bản về nested, biến trước, rồi kế thừa(extend), trong khi đó học JS thì học tới biến, function, điều kiện, vòng lặp.... để khi có kiến thức JS rồi thì viết ra được những functions, mixins phức tạp ở bên Sass, nhiều bạn bảo học Sass rất nhanh chỉ 15 phút là xong thì mình không biết là xong cái gì ở Sass, chắc là viết nested loạn xạ để khi debug tìm lòi mắt, hay là không biết cách tách file, viết chung 1 file mà không biết cách sử dụng @import,...Chốt: Như chốt kia, học nhiều biết nhiều, nâng cao trình độ, tiến tới cấp bậc cao hơnp/s: Thắc mắc là không biết mấy bạn học Sass trong vòng 15 phút, mà trước đó chưa học JS bao giờ thì có viết mấy mixin như này bao giờ chưa nhỉ ? ?

ngochane

Tài xế mới
chuẩn a e cx đang học kiểu này e mới chuyển qua web làm e muốn biết mấy cái hay hay kiểu ông gì đọc code build facebook ấy a :v

iemnea

Tài xế mới
e cx đang theo hướng của a trường khi làm nhưng mà e vẫn đang tìm hiểu cách mà các thư viện lớn compile cấu trúc css, css hoạt động, css viết như nào tối ưu e cx có biết chút sass k giỏi như mấy đại ca :v

trandata

Tài xế mới
heheeh, quan điểm của a khác em 1 chút. Nếu bạn nào muốn đào sâu, chuyên về làm web thì nên học sâu về sass biet ve mixin, extend. Còn bạn nào muốn code về web ápps, sử dụng bọn fw nhu angular, vue or react thì chỉ cần học về basic sass là đủ, biết cách viet syntax. Rút ngan time lai. Time còn lai thì focus vào js.

lantran

Tài xế mới
cai cua em cần là làm sao tổ chức dc file css, cach đặt tên class, để khi nhin vào, or sửa css nay thi se ko fai ảnh hưởng đến bọn khác or fai chơi trò important để override lai.

seowebsubbaba

Tài xế mới
Ngoài ra, đối với javascript. Sau này nếu bạn đi sâu hơn mảng lập trình thì có thể tìm hiểu thêm về các framework js như reactnative, angular, flutter ...