Hồ sơ - giấy tờ đăng ký GrabBike năm 2021

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Chào mọi người, mới đây đầu năm năm 2021 thì Grab có chút thay đổi trong việc thủ tục đăng ký đó là ở chỗ hồ sơ thủ tục thay đổi về việc phải có giấy lí lịch tư pháp hoặc xác nhận không tiền án khi đi đăng ký, nếu không có thì không thể đăng ký được vì vậy anh em trước khi đăng ký chạy GrabBike phải xem chi tiết hồ sơ bên dưới đây để chuẩn bị nhé.
AE nào đăng ký chạy GrabCar 4 bánh thì xem ở bài viết khác dưới đây nhé.

Hồ sơ đăng ký mới

Đối với Sinh viên

• Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân (còn hạn 15 năm tính từ ngày cấp) hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực.
  • Bằng lái xe hạng A1 hoặc A2
  • Giấy đăng ký xe (Cà-vet-xe)
  • Bảo hiểm tai nạn bắt buộc theo xe (còn hạn sử dụng >= 1 tháng)
  • Giấy lí lịch tư pháp (hiện Grab không nhận giấy sinh viên)

Đối với người bình thường

• Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân (còn hạn 15 năm tính từ ngày cấp) hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực.
  • Bằng lái xe hạng A1 hoặc A2
  • Giấy đăng ký xe (Cà-vet-xe)
  • Bảo hiểm tai nạn bắt buộc theo xe (còn hạn sử dụng >= 1 tháng)
  • Lí lịch tư pháp (mẫu số 1) còn thời hạn 1 năm kể từ ngày cấp hoặc giấy xác nhận không tiền án tiền sự.
Hiện tại Grab không còn hỗ trợ giấy hẹn Lý lịch tư pháp, giấy xác nhận hạnh kiểm hay giấy sinh viên nữa chính vì vậy khi đi đăng ký mọi người phải có giấy xác nhận hạnh kiểm.

Ngoài ra khi đi đăng ký thì bạn cũng phải thỏa mản thêm điều kiện sau:
  • Công dân Việt Nam trong độ tuổi từ 18 đến 55 tuổi
  • Xe đăng ký có phân khối lớn hơn 50cc
  • Trang bị đồng phục khi hoạt động
Cách làm giấy lí lịch tư pháp mọi người xem hướng dẫn tại đây: Cách làm lý lịch tư pháp cho anh em tài xế xe ôm Grab, GO-VIET... toàn quốc

Lưu ý:
  • Các giấy tờ trên còn hiệu lực/hạn sử dụng
  • Giấy tờ xe không cần chính chủ
  • Người đăng ký mang theo bản gốc đến điểm tiếp nhận Grab để đối chiếu
  • Tài khoản sẽ không được kích hoạt nếu thiếu 1 trong các giấy tờ sau.
  • Với trường hợp đối tác cung cấp thẻ Căn cước công dân thì cần cung cấp thêm sổ hộ khẩu để xem số CMND trước đây có từng đăng ký GrabBike lần nào chưa.
Khi đã chuẩn bị xong bộ giấy tờ trên anh em có thể xem bài viết hướng dẫn đăng ký Grabbike của mình tại diễn đàn nhé để hiểu quy trình đăng ký như thế nào.

Sửa lần cuối:

VanThuong

Tài xế mới
E sinh năm 2001. Admin có thể cho e hỏi là có thể dùng xe 50cc để chạy grap đc không ạ?

Danhlibra

Tài xế Đồng
Bổ sung thông tin cho ae mới muốn đăng kí grab tại Hà Nội:
1. Ngoài danh mục hồ sơ trên, cần có 1 tài khoản Techcombank (bắt buộc vì tiện cho ae khi rút tiền, grab k đồng ý tài khoản khác).
2. 1 tài khoản gmail để đăng kí.
3. Lý lịch tư pháp (sinh viên chỉ cần thẻ SV), grab không nhận Xác nhận tiền án tiền sự nên đừng mất tiền oan lên mạng tìm mua, có chỗ làm dịch vụ ngay toà nhà Kim Anh chi phí 500k sẽ có giấy hẹn để kích hoạt grab
4. Đồng phục bắt buộc 400k và trả dần 275k trong 4 tuần.

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
GrabBike thì không cần nha anh :) có thẻ sinh viên là được rồi :)

Nguyenlam1235

Tài xế mới
cho mình hỏi thêm hình như đối tác mới đăng ký phải chạy thử đủ 10 cuốc xe đúng không ạ ?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Đăng ký xong rồi chạy luôn bạn ơi, chạy rồi danh thu nhận luôn chứ không chạy thử gì cả đâu.
Chạy thử là dành cho ai muốn chạy thử rồi sau đó mới đăng ký sau thôi, chạy thử thì ko cần bổ sung đầy đủ giấy tờ thường sẽ có người tới đăng ký cho.

Haiaule

Tài xế mới
Cho e hỏi đăng ký chạy grab thủ tục sau ạ.voi xe e ko chính chủ nhu có giấy tờ đầy đủ có đăng ký dc ko ạ

Ngovantrung

Tài xế mới
Cho hỏi mình mới tốt nghiệp tháng 6 và mới nhận bằng mình có cần làm lý lịch tư pháp khô sao thấy cái đó phức tạp quá vì quê mình tận quảng ngãi

volamfan

Support
Moderator
Bác lên vp grab đăng ký đi, ho ho lam lltp tại van phong Grab luon a,Dem theo Bản sao có công chứng của CMND va Ho khau la dc.

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thường lên trụ sở đăng ký luôn anh, online cũng phải lên VP nên anh lên luôn cho nó tiện.

ThanhDuong

Tài xế mới
Mình là sinh viên thì cho mình hỏi cái bảo hiểm tai nạn bắt buộc theo xe là gì ạ? Nếu chưa có thì có phải đóng phí gì không ạ?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Là bảo hiểm xe máy bán mấy chục ngàn ở ngoài đường ấy e :)

Vominhhao

Tài xế mới
E muốn đăng kí grab bike ở đà lạt ,mình tới địa chỉ nào đk ạ

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Đây thử bác ơi.

TranThanhLong

Tài xế mới
cho em hỏi là Lý lịch tư pháp đó mình lên Văn phòng làm được không ạ, chứ giờ về quê thì xa quá.

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Hình như nó chỉ mới áp dụng cho tài xế đã đky grabbike rồi mới làm cho, bạn nên dùng xác nhận hk lên đky trước rồi sau đó nhờ nó làm lltp cho :)

CHENG

Administrator
Thành viên BQT

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Giấy này là xác nhận hạnh kiểm có tác dụng trong 2 tháng thay thế LLTP nên sau 2 tháng anh bổ sung lltp là được

longtran

Tài xế mới
Chào admin, ad cho mình hỏi tí. Nếu mình làm LLTP ở bưu điện thành phố Hồ Chí Minh (quê mình không ở thành phố) thì mình có được bưu điện cho mình phiếu hẹn lấy giấy Lí lịch tư pháp không, hay mình phải đợi khi nào có LLTP từ tỉnh gửi qua bưu điện thì lúc đó mình mới đăng ký Grab phải không admin. Cảm ơn !

TramTri

Tài xế mới
AE nhớ báo grab làm cái sim grab mobifone để chạy dịch vụ cho rẻ nhé

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Bác chạy ngoài đường thấy mấy người cầm cái biển như hình dưới đây thì ghé vào mua mình thấy đầy luôn á..

Gía thường là 66k , còn cái 10k kia là bảo hiểm cho người ngồi trên xe thì không cần mua gì cả.

Hoặc tiện nhất ở ở chỗ đăng ký Grab thường sẽ có người bán ví dụ ở HCM khu kiểm tra xe chạy vòng số 8 nhìn phía bên trái sẽ có 1 chị bán bảo hiểm xe máy...bên go-viet thì ngay cổng giữ xe

Sửa lần cuối:

vhvu2012vn

Tài xế mới
Mình lên thẳng trụ sở để đăng ký chạy grab luôn khỏi đăng ký online được k

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Đăng ký grab thì kiểu gì cũng phải lên vp nên bạn lên thẳng chứ đừng đky online làm gì vì nhu nhau cả :)

MinhTan

Tài xế mới
cho mình hỏi, làm hồ sơ đăng ký chạy grabbike thì mình nộp đơn xác nhận hạnh kiểm tại địa phương trước rồi sau đó nộp LLTP cho grab có được không nhỉ ?

hoangnam

Moderator trial
Thành viên BQT
Mình có ghi trong bài viết đó bạn...
Grab hỗ trợ gia hạn 1 tháng để bổ sung Lí lịch tư pháp/XN không tiền án nếu như:
  • Có phiếu hẹn lấy giấy Lí lịch tư pháp
  • Có sơ yếu lí lịch (công chứng không quá 6 tháng) hoặc xác nhận hạnh kiểm do địa phương cấp.
Được nha bạn :)

MinhTan

Tài xế mới
mình cảm ơn, mà cho mình hỏi lúc kiểm tra xe, xe mình 1 gương thì kiểm tra có đạt không nhỉ ?

huonggiangtrang

Tài xế mới
em đang sinh sống ở hcm thì dùng giấy tạm trú đăng ký lý lịch tư pháp ở hcm có được hay ko . hay em phải về quê thanh hoá đăng ký mới được vì hộ khẩu em người thanh hoá . mà về que thì tốn kém quá chỉ để làm cái giấy :cry:

Luuanhtai

Tài xế mới
Cho mình hỏi đi đăng ký nếu có giấy hẹn lltp rồi thì mình nộp giấy xác nhận hạnh kiểm nhưng ko nộp sơ yếu lý lịch đc ko?

MinhHanh

Tài xế mới
Cho mình hỏi, Mình Sài Gòn giờ lên Đà Lạt lập nghiệp, mình muốn đăng ký grab thì được không, mình đang đăng kí qua web, nhưng cái "giấy tờ khác" mình không hiểu, là mình phải nộp cái giấy tờ gì, với lại "Hồ sơ xác mình nhân thân" thì chỉ cần nộp 1 cái thôi phải không, biết thì hướng dẫn mình với, hay phải về Sài Gòn thì mình mới làm được.

Duongthanh

Tài xế mới
Xe em mua lại không có giấy tờ mua bán mà có người đk garb rồi.giờ làm s ạ.

HaDucAnh

Tài xế Đồng
Các bác cho em hỏi 1 năm trước em đã đi đăng ký và học thành công Grab, nhưng khi đó e chưa mua mũ vs đồng phục grab. em vẫn còn giữ giấy xác nhận đã học thành công. Giờ em muốn chạy grab, em chỉ cần mang giấy đó đến mua đồng phục là đc kích hoạt grab phải không ạ. Mong anh em chỉ giúp

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Không hẳn đâu bác ơi, bác giống em rồi bây giờ lên Grab yêu cầu đăng ký lại từ đâu luôn cũng như bổ sung giấy tờ lại vì cung hết hạn chủ yếu giấy xác nhận hanh kiểm hoặc lí lịch tư pháp.
Còn về đồng phục nếu lúc trước bác mua rồi thì không cần mua nữa còn chưa mua thì giờ mua thôi :).
Mình từng 6 tháng không chạy lên đăng ký lại và phải làm như vậy đó, tranning lại từ đầu luôn, mệt kinh hồn :D