Hành trình trở thành tài xế Go-Viet của tôi ( update liên tục )

holalatiger

Tài xế Đồng

Lời nói đầu:

Chào cả nhà, mình xin nói luôn là mình là dân văn phòng, công việc ổn định
Lí do mình muốn trở thành tài xế Go-Viet là mình muốn trải nghiệm nghề tài xế công nghệ
Một phần nữa là cũng muốn xem xem cách vận hành của Go-viet như thế nào
Thêm nữa, mình hiểu được cái nghề này thì khi mình làm hành khách, mình sẽ đối xử với họ có tâm hơn
Thu nhập, dĩ nhiên mình muốn có nhưng nó không phải là cái chính yếu

Chuẩn bị gì trước khi lên trung tâm hỗ trợ Go-Viet:

1. Không cần đăng ký online trên website Go-Viet.vn

- Mình nói điều này vì mình có thử rồi, đăng ký xong chả ai gọi mời mình cả
Không có kiểu "em có thấy anh đăng ký, mời anh lên bên em hoàn thành thủ tục "
Hoặc không có kiểu như lúc trước là nhắn tin SMS hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ rồi mời mọc
2. Chuẩn bị giấy tờ:
  • Giấy tờ chuẩn nhất là đọc lại cái tin nhắn Go-viet mời mọc mình lúc trước
  • Kinh nghiệm: hãy chuẩn bị đủ rồi hẳn lên, nếu không tốn xăng xe lên xuống
  • Các giấy tờ cần chuẩn bị:
2.1 Giấy xác nhận hạnh kiểm:
  • Giấy này có thể tạm thời thay thế lý lịch tư pháp
  • Mình khuyên là nên làm hẳn lý lịch tư pháp để sẵn, đừng đợi tới khi xác nhận hạnh kiểm nó hết hạn rồi mới lo làm LLTP
  • LLTP : bạn không nên làm qua bưu điện nếu tại HCM bạn có thể làm được
Nếu làm ở Sài Gòn do là người Sài Gòn hoặc có chung hộ khẩu với ai là người Sài Gòn
bạn lên thẳng sở Tư Pháp làm luôn, đủ hồ sơ gồm: hộ khẩu, CMND thì trong một nốt nhạc có giấy hẹn
Vì quy trình làm diễn đàn có người post rồi nên mình không nói lại.
- LLTP online: những ai không có điều kiện làm qua bưu điện , không có thời gian đi nộp hồ sơ thì có thể nộp online
2.1 Chứng minh nhân dân:
- Chỉ cần mang bản gốc lên để nhân viên Go-viet nhìn để nhập vào hệ thống
2.2 Giấy tờ xe:
- Mình có đủ bộ : bằng lái, cà vẹt , bảo hiểm xe nên nhân viên check cho mình rất nhanh

3. Đến Go-viet , bốc số thứ tự chờ đến lượt:
3.1 Vòng hồ sơ

• Bạn phải đủ hồ sơ thì mới được nhân viên cho qua vòng bốc số
  • Số thứ tự bằng máy nên nhân viên nhấn nút cái là tên mình hiện lên TV, ngồi chờ
3.2 Vòng nhập hồ sơ:
  • Đưa đủ bộ hồ sơ ở trên
  • Sau đó, có giấy đi đóng tiền cho kế toán
  • Khuyên nên mua bộ 190K thôi, vì có chắc gắn bó với nghề đâu mà mua combo ba trăm mấy
  • Lưu ý: mua 190K thì được tặng túi Go-Food ( ít ra là hôm nay đi đăng ký được tặng )
3.3 Làm thẻ Vietinbank:
  • Chỉ được làm thẻ và xài bank này khi giao dịch làm tài xế cho Go-viet
  • Nếu nhớ không lầm thì Vietinbank có tài trợ gì đó cho Go-viet :)
  • Ai chưa có thẻ thì vào học training xong ra nhân viên làm thẻ,
ai có rồi thì ra ngoài bốc số gặp nhân viên update thông tin tài khoản bank
3.4 Học về Go-viet
  • Nhân viên giảng, lắng nghe và xem clip
  • Làm bài test, nếu đạt 15/20 điểm thì đậu, sau khi đậu chừng 30 phút sau tài khoản go-viet driver tự động được kích hoạt
3.5 Lấy đồng phục:
- Mang hóa đơn đóng tiền ra kho Go-viet lấy quần áo

4.Lưu ý:
  • Hãy đọc thật kĩ bộ quy tắc lúc người ta giảng vì phạm cái là bị khóa
  • Đọc kỹ sổ tay tài xế hãy chạy vì họ hướng dẫn mình làm sao cho chuyên nghiệp cũng như không vi phạm quy tắc

5. Sử dụng Go-viet driver app:
  • Lên CH play , tìm đúng chữ Go-viet driver hãy tải vì hiện nay có app nháy là Viet-Go ( bà mạ nó , nháy trắng trợn )
  • Ứng dụng không cần nạp tiền vào, miễn sau đừng dưới - 100K là được
  • Tiền trong tài khoản 0 VND vẫn chạy được nhé !
  • Chuyển khoản qua tài khoản Vietinbank của Go-Viet , kế toán họ xác nhận đúng là tiền vào

Chưa dám chạy thử vì sợ chạy sai khách chửi , với lại sợ bị khóa tài khoản, đang ngồi đọc quyển cảm nang :))

Khi nào chạy được cuốc đầu tiên mình sẽ vào update

holalatiger

Tài xế Đồng
ừm, mình thích trải nghiệm mà, bạn bè mình còn không tin mình làm.
trải nghiệm rút ra nhận xét:
  • Tuy gọi là tài xế đối tác, nhưng hãng xe nào cũng coi khinh cái nghề tài xế và vị trí này.
  • Họ nói chuyện coi tài xế như công nhân á: từ nhân viên tiếp tân, nhân viên nhận hồ sơ, kế toán cho tới nhân viên training.

Trong khi đó, sự sống còn một app di động nói chung hay go-viet, grab nói riêng là tài xế và người dùng
Tài xế hay người dùng không có thì app đó sống được không ?
No user no app !!!

Đi đăng ký về nghỉ ra một điều:"nghề nào cũng dc, miễn kiếm ra tiền chân chính thì hãy tôn trọng người ta""

Thanngochung

Tài xế Đồng
qua tết khi nào mới làm việc lại vậy go-viet ,lên đăng ký làm đối tác trai nghiem với anh em ?

Thanngochung

Tài xế Đồng
Mình chưra lấy đc the ATM mình chuyển qua rồi lấy CMND ra ngân hàng rút tiền đc ko ad

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Khi khách hàng mở tài khoản ở Ngân hàng, sau khi hoàn tất thủ tục, Ngân hàng sẽ mở cho khách hàng 1 tài khoản và cập nhật luôn trên hệ thống, đồng thời Ngân hàng cũng cung cấp cho khách hàng số tài khoản. Khi có tài khoản thì khách hàng hoàn toàn có thể thưc hiện các giao dịch gửi, rút, chuyển tiền từ tài khoản mà chưa cần phải có thẻ ATM.
Số tiền sẽ nằm trong tài khoản, nếu bạn muốn rút tiền thì có thể mang CMND đến ngân hàng làm thủ tục rút tiền hoặc bạn có thể đợi khi nhận được thẻ thì thực hiện rút ở cây ATM ( tùy nhu cầu của bạn).