Doanh nghiệp lên hạch toán theo TT200 hay TT133 ạ? Ưu và nhược điểm là gì ạ?

yeu4rever

Tài xế mới
Nhiều ng thích dùng 133 cho đoen giản nhưng mình thấy dùng 200 quản lý rất sướng. Cái hệ thống tk của nó có vẻ mở hơn

minhtu

Tài xế mới
DN nhỏ mặc định dùng TT 133 phải ko ạ? mn cho e hỏi cty e thành lập năm ngoái, nộp bctc 2019 theo tt133, nhưng năm 2020 e muốn theo tt 200 thì có phải dki lên thuế k

myngoc

Tài xế mới
sao lại lên hả bạn tt133 dành cho doanh nghiệp vừa và nhỏ, còn lại 200 và 1 loại hình siêu nhỏ nữa chứ bạn sẽ chọ trước loại hình xong hạch toán chứ làm gì có lên hay ko lên ở đây

minhmanz

Tài xế mới
M nghĩ khi có PS DT thì chọn TT 200 cho đầu năm tài chính là hợp lý nhất. Cty nhỏ cũng vậy. TT200 gần với IFRs nhất.

longakm

Tài xế mới
hach toan 200 đi nhé, nhiều tài khoản, đúng với bản chất nghiệp vụ phát sinh hơn . 200 là mẹ của 133. nên làm 200 để áp dụng hết all kiến thức được học, cả thuế và kế toán

lantran

Tài xế mới
tùy vào doanh nghiệp bạn lớn hay nhỏ, lớn thì làm theo 200 rồi còn nhỏ có thể làm theo 200 hoặc 133, theo mình nếu nhỏ làm theo 133 hay hơn vì nó ko yêu cầu chi tiết dễ dàng hơn cho kế toán khi hạch toán

cuchien

Tài xế mới
Cũng như nhiều bạn đã tư vấn, nếu là loại hình DN lớn thì bắt buộc dùng theo TT 200, còn nhỏ và vừa thì đều có thể theo TT 133 hoặc 200, nếu chưa thành thạo kế toán thì theo 133 sẽ ít TK hơn, còn 200 thì nhiều TK và HT phức tạp hơn nhưng lại dễ dàng phân tích các khoản mục DT và CP

mrsiro

Tài xế mới
Mình cũng gọi Thuế hỏi chuyển từ TT133 sang TT200 thì QL Thuế trả lời phải sử dụng 2 năm mới dc chuyển, mặc dù Cty chưa phát sinh DT, đúng là mỗi nơi mỗi khác