Dây quấn cổ 1 vòng, 2 vòng, 3 vòng có sinh thường được không? Cách để bé tự tháo dây quấn cổ

bebikene

Tài xế mới
Mấy mom ơi nay em đi khám thì em bé bị dây rốn quấn cổ 1 vòng, em bé mấy nay đạp cũng nhiều mà em thấy quấn cổ vậy em sợ quá ạ, không biết có ảnh hưởng gì không và có cách nào để giúp bé gỡ dây rốn cho bé không ạ? Nếu bị dây quấn cổ 1 vòngg, 2 vòng thì có sinh thường được không ạ?

Câu trả lời tốt nhất
Dây rốn quấn cổ thường gặp trong những tháng cuối thai kỳ. Trước đây khi chưa có siêu âm vẫn có nhiều trường hợp sinh thường, bé có 2 hoặc 3 vòng dây rốn quấn cổ mà vẫn khỏe, đó là do dây rốn quấn lỏng nên chưa ảnh hưởng đến lượng máu từ mẹ qua thai. Trường hợp dây rốn quấn cổ chặt có thể ảnh hưởng đến lượng máu nuôi thai nhi, có khi gây tử vong cho thai. Khi dây rốn quấn cổ nhiều vòng có thể làm đầu thai nhi bị ""treo"" nên không tụt xuống thấp được, cản trở việc sinh thường. Trường hợp này có thể được phát hiện bằng siêu âm Doppler màu. Trong những tuần cuối thai kỳ, bé khỏe mạnh và cử động nhiều nên rất nhiều trường hợp có dây rốn quấn cổ 1 hoặc 2 vòng nhưng nhờ những cử động của bé mà dây rốn lại lỏng ra, được ""gỡ ra"" khỏi cổ bé...

phokhongmua

Tài xế mới
Bé mình quấn 2 vòng vẫn sinh thường ah b. Bé mình kg tự tháo đc. Đến tuần 38 thì mình sinh. B đừng lo quá, cứ đi khám để bsi theo dõi ah b

mrsiro

Tài xế mới
Dây quấn 1 vòng là bé nghịch và năng động trong bụng mom ý.hi...đừng lo m ạ.Bé tự quẫy là hết ý mà.

bichdiem

Tài xế mới
1v có thể sinh thường đc, mà m yên tâm đi, bé sẽ tự tháo ra đc. M uống nhiều nước để duy trì lượng nước ối ổn là đc